ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูให้หน่อยครับ  (อ่าน 3398 ครั้ง)

ออฟไลน์ sophon

• สัตตมะ
  • **
ช่วยดูให้หน่อยครับ
« เมื่อ: 29 ก.พ. 2551, 11:11:01 »
ช่วยดูให้หน่อยครับ หลวงพ่อเปิ่นกับหลวงพ่อเงิน แท้ไหมครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ออฟไลน์ amazing2511

• ที่ปรึกษา
ตอบ: ช่วยดูให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 มี.ค. 2551, 12:03:16 »
เหรียญขี่เสือหลวงพ่อเปิ่นแท้แน่นอนครับ  แต่เหรียญหลวงพ่อเงินดูแปลกๆครับ     ยังไงให้ผู้สันทัดดูอีกทีครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 มี.ค. 2551, 01:17:02 »
มาแล้วครับ
เหรียญหลวงพ่อเปิ่นไม่น่าจะมีปัญหา ยืนยันอีกเสียงว่าแท้แน่นอน
สำหรับเหรียญหลวงพ่อเงิน ปี 2500 บอกตามตรงว่า เก๊ครับ สังเกตได้จาก ของแท้ ด้านหน้า เป็นบล็อคขี้กลาก (ขี้กลากนี้เกิดจาก นำแม่พิมพ์เหรียญเสมารุ่นแรก หลวงพ่อเงิน พ.ศ.2493 มาใช้ปั๊มรุ่น 2500 ครับ เก็บแม่พิมพ์ไว้นาน แม่พิมพ์จึงเกิดสนิม ผุกร่อนไปบ้าง แต่ก็ยังพอใช้การได้อยู่ ทำให้ปรากฏเป็นขี้กลากบนเหรียญครับ และช่างก็ได้ลบตัวอักษรหลวงพ่อเงินด้านบนออก เพื่อไม่ให้สับสนกับเหรียญรุ่นแรก) รูปหลวงพ่อเงินก็ดูเพี้ยนๆไปครับ
ส่วนด้านหลัง ทำได้เนี๊ยบแล้ว แต่ยังดีไม่พอ ถ้าจะว่าบล็อคเคลื่อน ก็คงเคลื่อนเยอะไปทีเดียว รายละเอียดด้านหลัง ตำแหน่งในภาพต่ำเกินไปครับ (เท่าที่ผมเคยเห็นของแท้มานะครับ) ตัว อุ น่าจะอยู่ในระนาบเดียวกับขอบเหรียญด้านบนครับ
 สรุป หลวงพ่อเปิ่นแท้ หลวงพ่อเงินไม่แท้ครับผม
 :-*

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 มี.ค. 2551, 01:33:20 »
ว้าวววววววว ผมก็ว่าเหรียญ 1 ดี 2 ไม่ดีจ้า  ;D

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 มี.ค. 2551, 01:38:14 »
ถูกต้องครับเยี่ยมยุทธ ครับ

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 มี.ค. 2551, 03:40:57 »
สวยครับ
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 มี.ค. 2551, 10:06:27 »
หลวงพ่อเงินพิมพ์เพี้ยนไปมากเลยครับ