ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อเพิ่งมาโปรดเมื่อเช้านี้เอง  (อ่าน 3256 ครั้ง)

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
เป็นเหรียญลงยาแดงเสียด้วย

คุณamazing ช่วยชี้แนะด้วย

เรียนเชิญเพื่อนๆด้วยนะคร๊าบ
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ ฮัส สาย ราชวัตร กทม.

• ทุติยะ
  • **
    • MSN Messenger - hutwizard13@hotmail.com
ตอบ: หลวงพ่อเพิ่งมาโปรดเมื่อเช้านี้เอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มี.ค. 2551, 04:22:38 »
สวยครับ ถามหน่อยไปหากันที่ไหน มีแต่ของหายากๆ  เนื้อคู่กันจริงๆนะเนี่ยถึงมาเจอกันได้

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
ตอบ: หลวงพ่อเพิ่งมาโปรดเมื่อเช้านี้เอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มี.ค. 2551, 04:36:17 »
ทำไมไม่มาโปรดผมบ้างครับบบบบบบบบบบบบบ ;D ;D
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ amazing2511

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มี.ค. 2551, 05:13:29 »
สวยดูง่าย ที่สำคัญถูกบล๊อคด้วย   เยี่ยมครับ  ว่าแต่จะแบ่งไหมครับ  กำลังอยากได้   เดี๋ยวเตรียมแคะกระปุกลูกรอเลย

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มี.ค. 2551, 05:17:25 »
เยี่ยม ครับ สุดยอดเลย

ออฟไลน์ mangdos

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 มี.ค. 2551, 10:17:10 »
ลุงหอมเชียง หาเก่งจริงๆเลยนะครับ น่าอิจฉา...

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 มี.ค. 2551, 11:46:06 »
สวยครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 มี.ค. 2551, 11:51:18 »
สวยมากครับ  ;D

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 มี.ค. 2551, 01:12:54 »
เป๋าตุงกันจังนะครับ ;D

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 มี.ค. 2551, 11:57:14 »
ไม่ได้ตุงอะไรกันมากมายครับ ถือป็นการแลกของข้ามสายกันมากกว่า เพื่อนผมเค้าเล่นสายใต้แต่เค้ามีเหรียญนี้ ส่วนผมสายวัดเราแต่ดันมีเหรียญสายใต้ที่เพื่อนผมเค้าต้องการก็เลยมาจะเอ๋กันล่ะครับ และที่เห็นสภาพเหรียญอย่างนี้เกือบ 100% ก็จริงแต่ผิวกะหลั่ยทองที่เห็นทั้งหมดทำใหม่ครับ แต่ในส่วนของการลงยาแดงนั้นเดิมๆครับ ถือได้ว่าช่างที่ทำเหรียญนี้นับว่าเป็นสุดยอดฝีมือคนนึงเลยครับ แต่ถึงจะทำผิวกะหลั่ยใหม่อย่างไร ด้วยสภาพของเหรียญๆนี้ปัจจุบันหาได้ไม่ง่ายเลยเพราะถือว่าความสมบรูณ์ของเหรียญเกือบเต็มร้อยครับ ก็เลยมีเพื่อนๆมาขอต่อคิวกันเยอะครับ
จริงไหมครับลุงamazing

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 มี.ค. 2551, 12:16:25 »
เพิ่มเติมนิดหน่อยครับ จากการที่ไปปรึกษาหลวงพี่ที่วัดซึ่งท่านเป็นผู้สันทัดกรณีหรือที่เรียกว่า " กูรู "ท่านได้ให้ความเห็นว่าการที่จะทำผิวกะหลั่ยให้สวยหรือให้มีสภาพเดิมนั้นทำได้ง่ายกว่าการที่จะทำผิวลงยาให้เหมือนเดิมมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เพราะสภาพผิวลงยาเมื่อผ่านการเวลามานานกว่า 30 ปี การที่จะทำให้เหมือนเดิมย่อมทำได้ยากมากๆส่วนใหญ่ทำไปแล้วเละเลยครับ ยิ่งเป็นสีแดงด้วยแล้วถือว่าแทบเปนไปไม่ได้เลย เพราะจะเห็นความแตกต่างกับเหรียญเดิมได้ง่ายมาก ส่วนใหญ่แล้วช่างจะเลี่ยงทำครับเพราะจะดูเป็นเหรียญเก๋ไปเลย ฉนั้นการสะสมถ้าไม่ให้พลาดน่าจะปรึกษา " กูรู " นะครับซึ่งในเว็บไซก็มีมาก หรือไม่ก็ไปที่วัดบางพระเลยก็ได้ครับ

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 มี.ค. 2551, 12:22:47 »
ส่วนเหรียญนี้ยังอยู่กับผมอีกนานครับ :048:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 มี.ค. 2551, 12:15:25 »
สุดยอดนะจ้ะ พ่อจอมยุทธ   ;D

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 มี.ค. 2551, 07:10:49 »
หุหุ น่าจะมาเทิร์นแถวนี้บ้างนะครับ  ;D ;D