ผู้เขียน หัวข้อ: *** เปิดกระทู้ ***  (อ่าน 2377 ครั้ง)

ออฟไลน์ phisorn.b

• จตุตถะ
*** เปิดกระทู้ ***
« เมื่อ: 26 มี.ค. 2551, 07:07:11 »
สวัสดีครับ

***   วันนี้ขอเปิดหัวข้อ " เปิดกะทู้"   ถามครับ.

มาเริ่มกันที่ ปกิณณก กระทู้คือกระทู้ย่อยๆ นะครับ...

01.เคยได้ยินมาว่าพุทธคุณที่พระสงฆ์อธิฐานจิตลงในวัตถุมงคลไม่มีเสื่อมนั้นอย่างไรครับ...

02.วัตุถุมงคลที่เสื่อมเพราะเหตุใครับ...

03.ที่ชื่อว่าวัตถุมงคลนั้น...มีกี่ชนิดกันบ้างครับ.

***   ขอกรุณาตอบตามสมควรครับ....

***   สวัสดีครับ...พิศร   ครับ     :090:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ตอบ: *** เปิดกระทู้ ***
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 มี.ค. 2551, 12:27:17 »
1.มีเสื่อม แล้วแต่ว่าตอนท่านอธิฐานจิต จะมีข้อห้ามไว้อย่างไร
2.ผิดข้อห้าม ทำผิดศีลธรรม (ที่ว่าทองคำ ก็ย่อมเป็นทองคำแม้ตกอยู่ในอาจม  ตายมาเยอะแล้ว)
3.มีเป็นร้อยชนิด ตั้งแต่พระผง เหรียญ ตะกรุด พิสมร เบี้ยแก้ หมายทุย รักยม วัวธนู ฯลฯ

จะทำวิทยานิพนท์ เหรอครับ :010:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 มี.ค. 2551, 10:30:19 »
อันวัตถุมงคลมีมากมายหลากหลายคณานับ เสื่อมไม่เสื่อมอยู่ที่ตัว ถ้าของเสื่อม ก็อย่าปล่อยให้ใจเสื่อมตามกันหล่ะครับ  :-*

ออฟไลน์ phisorn.b

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 มี.ค. 2551, 01:15:04 »
สวัสดีครับ

***    วันนี้ได้รับธนบัตรขวัญถุง..ของหลวงปู่ทิม วัดพระขาว จ.อยุธยา ธนบัตรหมายเลข 9999999.จากเพื่อนสมาชิกที่กรุณาอนุเคราะห์ให้มาครับ.....
***   ขอขอบพระคุณมากครับ...
ท้ายจดหมายเขียนมาว่า...ธนบัตรหลวงปู่ทุกฉบับได้ผ่านพิธีพุทธาภิเษกแล้ว กรุณาเก็บไว้ให้ดีจะโชคดีร่ำรวยนะครับ...ขอให้สมพรปากนะครับ...

***   ลักษณะธนบัตรมีขนาดประมาณเท่ากับแบ๊งราคา๑๐๐๐ บาทได้ครับ..สวยงามมากครับ..

ขอถามประกอบความรู้ด้วยครับ

01.ใช้ธนบัตรขวัญถุงใส่ในกระเป๋าสตางค์ได้เลยใช่ไหมครับ...

02.กระเป๋าใส่เงินผมเป็นกระเป๋าหลังของกางเกงครับ..ผิดไหม?...

03.ด้านหน้าและด้านหลังธนบัตรขวัญถุงมียันต์ทั้ง ๒ ด้าน..ยันต์อะไรกันบ้างครับ.

04.ธนบัตรขวัญถุงใช้คุ้มภัยอย่างอื่นด้วยหรือไม่ครับ.

***    ขอขอบคุณครับ...สวัสดีครับ...พิศร   ครับ      :090:

ออฟไลน์ ๛*[•OattO•]*๛

• ปัญจมะ
  • นะมะพะทะ นะโมพุทธายะ .....
    • MSN Messenger - Pm@Pm.com
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 มี.ค. 2551, 07:38:02 »
^
^
^

ของผมใช้ใส่กระเป๋าสตางค์ครับ ไว้ด้านหน้าครับจะได้ล้วงสะดวกๆ ;D
แต่ถ้าเป็นผมจะไม่ค่อยชอบไว้ข้างหลังครับ
ทั้งแบงค์หรืออะไรก็แล้วแต่ที่มีค่า มันดูไม่ค่อยปลอดภัยครับ
ส่วนคุ้มภัยอย่างอื่นด้วยไหมนั้น
คุ้มอย่างอื่นด้วยครับ ให้นึกถึงหลวงปู่ หรือจะอธิฐานเอาก็ได้ครับ
..อ้อ แล้วก็ถ้าแบงค์ขวัญถุงหรือธนบัตรขวัญถุงใหญ่เกินกระเป๋าใส่สตางค์ก็ลองพับเอาดูครับ ของผมก็พับเก็บไว้ภายในกระเป๋าเหมือนกัน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 มี.ค. 2551, 08:46:11 »
ของน่ะไม่เสื่อมหรอกแต่ใจคนเสื่อม

เหมือนอย่างว่า  สังคมไทยเราน่ะไม่เสื่อม แต่ใจคนนั่นเสื่อมไปเอง  ;D

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 มี.ค. 2551, 08:53:04 »
1.ได้ครับได้
2.ไม่ผิดครับ
3.(ของที่ออกวันที่ 31/11/47) ด้านหน้า พระสิวลี,ตะเพียนคู่,สิงห์,โภคทรัพย์,หัวใจนวรหคุณ(17ยอด)  ด้านหลัง ตะเพียนคู่,มหาอุตม์,มงกุฏพระพุทธเจ้า,พระเจ้า5พระองค์,สุกิตติมา
4.ของหลวงปู่ทิม จะใช้อะไรด้านไหนก็ให้นึกถึงหลวงปู่เป็นสำคัญครับ   :-*