ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อทอง วัดละมุด  (อ่าน 23228 ครั้ง)

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
หลวงพ่อทอง วัดละมุด
« เมื่อ: 28 มี.ค. 2551, 06:31:21 »
ท่านเป็นอาจารย์ของหลวงปู่บุญ หลวงปู่หิ่มและหลวงพ่อน้อย วัดธรรมศาลา
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: หลวงพ่อทอง วัดละมุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 มี.ค. 2551, 08:20:02 »
ท่านหอมเชียงครับ วัดละมุดที่อยู่แถวๆวัดบางพระใช่ไหมครับท่าน :)

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 มี.ค. 2551, 08:38:06 »
ใช่แล้วครับ เลยสี่แยกทางเข้าวัดบางพระไปนิดเดียว จากสี่แยกมองดีๆก็เห็นยอดเจดีย์สีขาวของวัดแล้วครับ

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 มี.ค. 2551, 09:18:08 »
ขอบคุณครับ
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 มี.ค. 2551, 09:19:10 »
แล้วหลวงพ่อเผือก วัดละมุด หล่ะครับ ท่านหอมเชียง พอจะทราบประวัติหรือเปล่าครับ :-*

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 มี.ค. 2551, 11:05:14 »
ไม่ทราบจริงๆครับวัตถุมงคลที่เก็บก็มีแต่ของหลวงพ่อทอง ทั้งนั้นครับ

• ...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 มี.ค. 2551, 11:09:44 »
ขอบคุณครับ :-*

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 มี.ค. 2551, 11:42:41 »
วุตถุมงคลของท่านจะมีทั้งเนื้อว่าน ,ดิน ,ชิน และผงรวมทั้งผ้าประเจียด,ตะกรุด ,พิรอด แต่วันนี้มีให้ชมบางส่วนเชิญชมได้เลยคร๊าบ

...

องค์นี้เปนเนื้อว่านพิมพ์พระคง พิมพ์ค่อนข้างจะตื้นสักหน่อย

...

ส่นองค์นี้เปนเนื้อดินผสมผงไปลานเปนพิมพ์พระคงอีกนั่นแหละ

...

ส่วนองค์นี้เปนพิมพ์มาตราฐานพิมพ์นาคปรก แต่โดยส่วนใหญ่จะเปนเนื่อดินผสมผงใบลานเผาซึ่งเป็นเนื้อที่มีการเล่นหากันอย่างแพร่หลาย แต่องค์นี้เปนชินตะกั่วสนิมแดงพิมพ์กลางนานๆจะมีมาให้เห็นครับ

ส่วนองค์นี้ก็เปนเนื้อชินเหมือนกันแต่เปนพิมพ์ใหญ่ ยันต์ด้านหลังนั้นส่วนใหญ่เปนยันต์เฑาะ  ยันต์นะจังหันมีลักษณะคล้ายตัวกบ หรือบางองค์ก็ไม่มียันต์

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 มี.ค. 2551, 01:31:53 »
เยี่ยมยุทธ  :o

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 มี.ค. 2551, 10:24:45 »
สวยครับ

• ...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 มี.ค. 2551, 08:39:52 »
โห สุดยอดเลยครับท่านหอมเชียง  :o

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 31 มี.ค. 2551, 10:20:35 »
 :) ขอบคุณมากครับ สำหรับ ความรู้ ดีมากๆครับ :)

ออฟไลน์ tontun

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2554, 09:24:00 »
ผมน้องใหม่ครับ คนกาญจรบุรี แต่ก็มีเหรียญท่านอยู่เหรียญนึงครับ เก็บมานานแล้วอย่างดี ไม่รู้ข้อมูลว่าออกปีใหน อะไรยังไง รู้แค่เนื้อนวะ และหลวงพ่อทอง วัดละมุด นครปฐมเท่านั้นเองครับ แต่เห็นว่าเป็นพระที่หายากและไม่มีในตลาดไม่ว่าที่ใหนเลยใว้ครับ ถ้าพี่ๆมีข้อมูลก็แบ่งกันบ้างนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ธ.ค. 2554, 09:26:46 โดย tontun »

ออฟไลน์ CaZe99

• ตติยะ
  • ธรปุญโญภิขุ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2554, 04:55:39 »
ผมก็คน กาญจนบุรีครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ   พระสวยๆๆทั้งนั้นเลย   สุดยอด