ผู้เขียน หัวข้อ: " งานฉลอง ๒๕ พ.ศ.ว. "  (อ่าน 4530 ครั้ง)

ออฟไลน์ phisorn.b

• จตุตถะ
" งานฉลอง ๒๕ พ.ศ.ว. "
« เมื่อ: 02 เม.ย. 2551, 07:15:36 »
สวัสดีครับ

...เรื่องอย่างนี้ครับ...เมื่อวันวานหลานที่มาจาก ตจว.ไปทำบุญที่พุทธมณฑลและเช่าพระ ๒๕ พ.ศ.ว.มาฝาก ๑ ชุด มี ๓ องค์ วันนี้ขอถามความรู้เรื่องพระ ๒๕ พ.ศ.ว.   ....ครับ...ขอความกรุณาตอบเป็นวิทยาทาน...ตามสมควรครับ...

***    ขอถามดังนี้ครับ   ***

01.พระเนื้อผงมีคาถาด้านหลังอ่านว่าอะไรและมีความหมายอย่างไรครับ...

02.พระเนื้อชินมียันต์อะไรแลมีความหมายอย่างไรครับ...

03.เหรียญรูปเสมาเนื้ออัลบาก้ามีภาษาบาลีมีความหมายอย่างไรครับ...

04.พระชุดนี้มีประสบการณ์อย่างไรบ้างครับ...

05.มีข้อห้ามในการใช้อย่างไรครับ...

***   ขอขอบพระคุณครับ...สวัสดีครับ...พิศร   ครับ     :090:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: " งานฉลอง ๒๕ พ.ศ.ว. "
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 เม.ย. 2551, 06:39:40 »
1. อะ มะ อุ
2. อิสวาสุ มะอะอุ
3. เยธัมมาฯ (หนทางสู่นิพพาน)
4. ประสบการณ์มากมายครับ
5. ข้อห้าม ห้ามแขวนเกิน 9 องค์ (เพราะจะทำให้กระดูกคอเสื่อม ;D ;D ล้อเล่นครับ อย่าคิดมาก) รักษาศีล คิดดี ทำดี พูดดี เท่านี้ ได้ดีแน่นอน 8)

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 เม.ย. 2551, 12:37:32 »
ขณะนี้ประชากร คนไทย ประมาณ 60 ล้านคน
พระพุทธ 25 ศตวรรษ เวลาการสร้าง พ.ศ.2500 ถึง ปัจจุบัน 2551 รวมเวลา 51 ปี
มีผู้ต้องการ เช่าสัการะบูชา มานานแล้ว และยิ่งฮือฮามาก เมื่อประมาณ 15 ปีมาแล้ว
พระเนื้อ ดิน ชิน เหรียญ สร้างในครั้งนั้น พิมพ์ละประมาณ 2.2 ล้านองค์
มาถึง ณ ปัจจุบันนี้ จะเหลือที่พุทธมณฑลหรือเปล่า ไม่ทราบ
แต่เห็นว่า เมื่อหลายปีก่อน ในช่วงที่มีงาน นำพระบรมสารีริกธาตุ นิ้วข้อพระหัตถ์ ของ
พระสัมมาสัมพุทธเจ้า จากประเทศจีน มาประดิษฐานชั่วคราวที่ พุทธมณฑล
ทางสำนักงานพระพุทธมลฑล ได้สร้าง พระแบบเดียวกับพระพุทธ 25 ศตวรรษ ออกมาจำหน่าย
บอกตรงๆ ว่าสับสนครับ
และเมื่อ 2 ปี ก่อน ทางพุทธมณฑล ได้นำพระพุทธ 25 ศตวรรษ มาจำหน่ายที่ สวนอัมพร องค์ละ
300 บาท (ทันยุคหรือเปล่าก็ไม่รู้)
ข้อสังเกตุ ส่วนบุคคล ผิดพลาดขอพระอภัยมณี ด้วย  :-\

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 เม.ย. 2551, 06:37:54 »
ครับ เพื่อความแน่นอน แผยแพร่ความรู้ให้พี่น้องชาวบางพระ ผมได้ไปก๊อปข้อสังเกตมาให้ชมกันครับ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย

ออฟไลน์ phisorn.b

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 เม.ย. 2551, 07:13:38 »
สวัสดีครับ

***   ขอขอบพระคุณทุกๆท่านครับที่ให้ความอนุเคราะห์ตอบเป็นวิทยาทานครับ...เพื่อนๆผมสนใจอ่านในweb site  บางพระกันมากครับ...

***   ถ้ากระผมถามมากไป...ต้องขออภัยด้วยครับ...เริ่มสนใจเรื่องพระเครื่องเมื่อเร็วนี้เองครับ..ผิดพลาดอะไรแนะนำได้เลยครับ..

***   ขอถามเพิ่มนะครับ    ***

01.เนื้อผงและเนื้ออัลบาก้ามีทำปลอมไหมครับ...และมีข้อสังเกตุอย่างไรครับ...

02.ที่พุทธมณฑลยังมีรุ่นอื่นๆออกมาอีกไหมครับ...

03.คนทำพระปลอม..ทำไมไม่ทำให้เหมือนเลยครับ...มันเพราะอะไรครับ...( ยุคcomputerแล้ว...จะปลอมทั้งที...)

04.และเป็นบาปเป็นกรรมแค่ไหนกันครับ...

05....และพระที่ผมได้รับมา...มั่นใจได้แค่ไหนครับ..ทั้งๆที่มาก็ดีนี่ครับ...

***    ขอความกรุณาตอบตามสมควรครับ....

***   ขอขอบพระคุณครับ...สวัสดีครับ...พิศร   ครับ     :090:

• ...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 เม.ย. 2551, 07:59:40 »
1.(ผง)น่าจะดินนะครับ มีของปลอมแน่นอนครับ ส่วนเสมาอัลปาก้า ก็น่าจะมีปลอมเช่นเดียวกันครับ
2.ที่พุทธมณฑลมีออกมาเรื่อยๆครับ (แต่เป็นพิมพ์อื่น) ถ้าเป็นพิมพ์เดียวกับ 25 ศตวรรษ เคยเห็นออกในคราวที่อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุมาไว้ที่พุทธมณฑล แต่ก็แตกต่างกันไม่น้อยครับ
3.การจะดูพระแท้นั้น พระแท้ทุกองค์ต้องมีรายละเอียดที่เหมือนกัน โดยเฉพาะเหรียญ ที่สร้างโดยการปั๊ม บล็อคที่ใช้ในการปั๊ม จะมีลักษณะเฉพาะตัว ให้รายละเอียดเหมือนกันในทุกๆมิติ กล่าวง่ายๆคือ ถ้าจะทำพระปลอม ก็ต้องปลอมตั้งแต่บล็อคที่ใช้ปั๊มแหละครับ ซึ่งรูปลักษณ์ภายนอกอาจจะเหมือนกัน แต่รายละเอียดปลีกย่อย ย่อมไม่เหมือนกันอย่างแน่นอนครับ เช่น ความคมชัด,การตัดขอบวรรณะของโลหะฯลฯ ส่วนมากพระปลอมจะใช้วิธีการถอดพิมพ์จากพระแท้ แน่นอนว่าถอดพิมพ์มาอีกที รายละเอียดก็ไม่คมชัดเหมือนของแท้หรอกครับ
4.ปลอมพระเพื่อหลอกลวงคน มันก็น่าจะเป้นบาปอยู่แล้วแหละครับ แต่จะหนักขนาดไหนมิอาจทราบได้
5.อันนี้ก็ไม่อาจทราบได้เหมือนครับ (เพราะผมไม่ได้เห็นพระ) ครับ