ผู้เขียน หัวข้อ: " การเลี้ยงกุมาร "  (อ่าน 13528 ครั้ง)

ออฟไลน์ phisorn.b

• จตุตถะ
" การเลี้ยงกุมาร "
« เมื่อ: 25 เม.ย. 2551, 11:57:16 »
สวัสดีครับ

***   วันนี้มีปัญหาเพื่อนผู้หญิงฝากถามมาครับ เรื่อง " การเลี้ยงกุมาร"   ครับ...ผมไม่มีความรู้ด้านนี้...ช่วยทีครับ...

***   ขอถามดังนี้ ครับ    ***

01.ที่ไปที่มาของกุมาทอง...คืออะไรครับ..

02.มีข้อดีไม่ดีอย่างไร...มีอันตรายแค่ไหนครับ...

03.เลี้ยงแล้วให้คุณให้โทษอย่างไร...

04.เครื่องลางชนิดนี้หาได้ที่ไหน...ของอาจารย์ไหนดีครับ.....

05.ราคาเช่าหาอย่างไรกันบ้าง...

06.ใช้ให้เฝ้าบ้านได้หรือไม่...ใช้ให้ทำอะไรได้บ้าง...

07.คนไม่มีลูกจะเลี้ยงแทนลูกได้หรือไม่...

08.ให้กินอาหารอะไรกันละครับ...

09.ถ้าคิดจะเลี้ยงแล้วเลิกเลี้ยงจะทำอย่างไร...

10.ถ้าคนเลี้ยงกุมาร 2 คนมาพบกัน..กุมารทะเลาะกันบ้างไหมครับ...สงสัย.

11.ท่านใดมีประสบการณ์..กรุณาเล่าให้ฟังด้วยครับ..

12.มีการแสดงตัวให้เห็นได้หรือไม่  ครับ

13.ต้องมีคาถากำกับในการเลี้ยงหรือไม่หรือไม่...

14.กุมารกลัวหรือแพ้อะไรบ้าง...โดยเฉพาะผู้มีวิชาสามรถเรียกไปใช้ได้หรือไม่อย่างไรครับ.

*** ...ถามแทนเท่าที่นึกได้ครับ... ***

ขอความกรุณาตอบเป็นวิทยาทาน...ตามสมควรครับ  

***   ขอขอบคุณครับ สวัสดีครับ   พิศร   ครับ      :090:

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
ตอบ: " การเลี้ยงกุมาร "
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 เม.ย. 2551, 02:10:12 »
ขอตอบแบบสังเขปนะครับ

1 กุมารทองมีที่มาจากนิยายเรื่องขุนแผน ที่ขุนแผนเอาลูกออกมาจากท้องแล้วมาทำเป็นกุมารทอง เพื่อใช้งานต่างฯ

2 แล้วแต่สำนักครับ ข้อดีคือช่วยในการค้าขาย หรือเฝ้าบ้าน ทรัพย์สิน ข้อไม่ดีก้อคือถ้าเป็นของทางสายดำ เลี้ยงไม่ดีอาจจะเข้าตัวใด้ครับ

3 ให้คุณก้ออย่างที่ว่าไว้ข้อ 2 ให้โทษก้อเหมือนกันครับ อาจจะมารบกวนเรา แต่ถ้าเป็นของพระสงฆ์ จะไม่มีผลเสียครับ

4 มีหลายท่านครับ แต่ที่ดังมากฯก้อของ พระครูภาวนาสังวรคุณ (หลวงพ่อเต๋ คงทอง)? วัดอรัญญิการาม(สามง่าม) อำเภอดอนตูม จังหวัดนครปฐม ท่านเรียนมาจากหลวงพ่อแช่ม วัดตาก้อง ประสบการณ์เลื่องลือไปทั้งเขตนครปฐม ราชบุรี กาญจนบุรีครับ แต่ถ้าหาของท่านไม่ใด้ก้อบูชาของหลวงปู่แย้ม ฐานยุตโต เจ้าอาวาสวัดสามง่ามองค์ปัจุบันใด้ครับ ใช้แทนใด้เช่นกัน แต่ถ้าเป็นของที่อื่นก้อประมาณนี้

1 หลวงพ่อฉาบ เขมจิตโต วัดคลองจันทร์ อำเภอหันคา จังหวัดชัยนาท

2 กุมารทองดูดรก หลวงพ่อเหล็ง วัดแหลมสุวรรณาราม จังหวัดสมุทรสาคร สมัยสงครามโลกทหารพกไปรอดกลับมาแทบทุกคนครับ

3 หลวงพ่อพูล วัดไผ่ล้อม อำเภอเมือง จังหวัดนครปฐม

ประมาณนี้ครับ

ข้อ 5? แล้วแต่ของละสำนักครับ ถ้าของหลวงพ่อเต๋นี่ พื้นที่เค้าแลกเปลี่ยนกันเป็นแสนก้อมีครับ ถ้าเป็นของหลวงปู่แย้มรุ่นแรกฯก้ออาจหลักหมื่น แต่ผมว่าก้อคงดีเหมือนกันทุกรุ่นแหละครับ เพราะสร้างและปลุกเสกตามตำราเหมือนกัน

ข้อ 6? ถ้าบูชาถูกวิธี ก้อเฝ้าใด้ครับ และยังให้ช่วยค้าขายราบรื่นด้วย (จริงฯนะครับ)

ข้อ 7 เลี้ยงใด้แต่คงแทนลูกไม่ใด้ครับ เพราะมันเป็นอำนาจจิต ไม่ใช่ตัวตน

ข้อ 8 ก้ออาหารที่เราทานแหละครับ แบ่งให้เค้าก่อนแล้วเราจึงทาน ขนม น้ำแดง แล้วแต่สะดวก

ข้อ 9 ก้อนำไปคืนที่วัด หรือไม่ก้อยกให้คนที่เค้าอยากเลี้ยงก้อด้ายครับ

ข้อ 10 คงจะไม่หรอกครับ อาจจะมีบ้างที่เล่นซน เสียงดัง

ข้อ 11 มีแน่นอนครับ เช่นมาเป็นเสียง ในความฝัน และจากการบนเรื่องต่างฯ

12 เรื่องตัวตนนี่คงจะยากหน่อย แต่ก้อมีนะครับ บางคนที่มีสัมผัสที่6 อาจจะเห็นใด้ เพราะกุมารทองสร้างมาจากวัตถุอาถรรพณ์ ปลุกเสกอาการ 32 จนเป็นจิตดวงหนึ่ง

13 แล้วแต่สำนักอีกนั่นแหละครับ ถ้าของวัดสามง่ามก้อมีครับ "อุกาสะ ข้าพเจ้าขอไหว้ตุ๊กตาทอง ขอจงมาบังเกิดอยู่ในมโนทวาร ในกายทวารแห่งข้าพเจ้า......."? ?ใครที่บูชาคงพอทราบครับ

14 คงจะไม่กลัวอะไรหรอกครับ กลัวคนที่เลี้ยงจะไม่ดูแลไม่รักมากกว่า ก้อเหมือนเด็กน่ะแหละครับ

เช่นกันครับผมก้อตอบเท่าที่ตอบใด้ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 เม.ย. 2551, 02:45:02 »
สรุป ทุกข้อเลย ละกัน ครับ ... กุมาร คือวิญญาณ เด็ก ที่นำมาใว้ ในหุ่น หรือ เครื่องรางประเภท กุมารทอง ครับ
ที่ดังๆ หลวงพ่อเต๋ หลวงพ่อแย้ม? ?แห่งวัดสามง่าม ครับ
หลวงพ่อพูน วัดไผ่ล้อม? ประมาณนี้ ครับ?
ของหลวงพ่ออื่นก็มี ครับ เช่น หลวงพ่อไสว และอีกหลายๆ วัด ครับ
ของหลวงพ่อเปิ่นก็ไม่ธรรมดา ครับ แรงเหมือนกัน

แต่ถ้าทางนครปฐม ที่ดัง สุด คงเป็นหลวงพ่อแย้ม-หลวงพ่อเต๋ วัดสามง่ามอะครับ ที่มาแรง

ของแบบ นี้ มีคุณและโทษแน่ ครับ เพราะวิญญาณเด็ก? ก็เหมือน เด็กๆ นี่แหละครับ
หากเลี้ยงในทางที่ไม่ดี ก็ต้องเปงเด็กเกเร ครับ อยู่ที่ท่านผู้เลี้ยง ครับ

ถ้าคิดจะเอาเขามาดูแล ก็ควรเอาใจใส่ครับ อย่าทิ้งๆกว้างๆ เลย ครับ
ผมเห็นมาเยอะครับ ประเภท เอามาเลี้ยง พอเบื่อๆ ก็ทิ้งๆกว้างๆ
ไม่สนใจ บางคนก็เอาไปใว้วัด ครับ?

ก่อนคิดจะบูชา ต้องดูตัวเราก่อน ครับพร้อม หรือ ยัง

ผมเคยเห็น ครับ ของหลวงปู่แย้ม มีตัวตน จิง สัมผัส ได้ครับ เหอะๆ กลางคืนออกมาวิ่ง กัน ครับ
ปล? โปรดใช้การพิจาณาในการอ่าน ครับ
ผิดพลาดประการใด ขออภัย ครับ ...........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 เม.ย. 2551, 02:46:36 โดย M007 »

ออฟไลน์ Mx_GuS

• ตติยะ
  • จังหวัดนครศรีธรรมราชครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคน
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 เม.ย. 2551, 05:31:15 »
http://www.yimwhan.com/board/board.php?user=gumaro&Cate=1
ชมรมกุมารทองครับ
เข้าไปดุสิครับ :) :) :) :) :) :) :) :) :) :)

ความศรัทธา คือ เบื้องต้นของปาฎิหาริย์

+++ เสือนอนอย่าคิดว่า...เสือหลับ+++

+++ เสือไม่ขยับอย่าคิดว่า...เสือตาย +++

+++ เสือไม่มีลาย...ใช่กัดใครไม่เป็น +++

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 เม.ย. 2551, 06:37:45 »
ขอให้ทำวิทยานิพนธ์ เรื่องความเชื่อและศัทธาในไสยศาสตร์ ให้สำเร็จสมความตั้งใจครับ

ออฟไลน์ punkzilla

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 เม.ย. 2551, 08:04:33 »
กุมารของท่านใดที่ซน แล้วเลี้ยงไม่ไหว จะนำไปคืนที่ ที่พาเค้ามา บอกเราน๊า เราจะขอพาเค้ามาเลี้ยงต่อเอง  :)
ความดีเหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องโชว์ ^^*

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 เม.ย. 2551, 09:19:17 »
กุมารทอง ของวัดสามง่าม เป็นการเรียกจิต เรียกนาม ให้เข้ามายังตุ๊กตาทอง ช่วยในการค้าขาย โภคทรัพย์ เฝ้าบ้านเรือน ฯลฯ
ผู้ที่เลี้ยงกุมารนั้น ประมาณว่าต้องเป็นพ่อแม่เค้าอ่ะครับ ตั้งชื่อให้ด้วย หมั่นพูดคุยกับกุมารบ่อยๆ ถวายข้าว น้ำแดง ไข่ต้ม ขนม ให้ทุกๆวัน ก่อนคนในบ้านจะรับประทานข้าวเช้า ซื้อของเล่นมาให้บ้างตามสมควร จะบนบานสานกล่าวอะไรก็ว่ากันไป
สำหรับผู้ที่จะเลิกเลี้ยง แนะนำว่าให้เอาไปคืนที่วัดที่บูชาออกมาครับ สมัยหลวงพ่อเต๋ ยังคงสังขารอยู่ ใต้ต้นไม้ในวัดสามง่าม มีผู้คนนำตุ๊กตาทอง มาปล่อยทิ้งไว้เป็นจำนวนมาก สาเหตุเพราะ ของแรงมาก ซน เลยเอากลับมาคืนไว้ ( ตอนนี้คงไม่มีท่านใดอยากทิ้งแล้วแหละครับ ;D ;D หลายตังค์อยู่ )
คาถากำกับก็มีครับ ลองไปศึกษากันดูครับ :-*

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 เม.ย. 2551, 10:54:14 »
ใช่ครับ
 .... ท่าใครเลี้ยงไม่ไหวบอกผมนะครับ ผมจะเปงพี่เลี้ยงให้ ครับ 555

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 เม.ย. 2551, 12:30:41 »
ดูใหดีล่ะ กุมารก็เลี้ยงไปเหอะ  แต่เลี้ยงพราย ต้องมีครูบาอาจารย์ คอยช่วยเน้อ ไม่งั้น เดินถึงทางตันแล้วจะแย่  ;D

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 เม.ย. 2551, 12:35:08 »
คาถาบูชาของวัดสามง่าม ตั้งนะโม3จบ พุทธัสสะบูชา ?ธัมมัสสะบูชา ?สังฆัสสะบูชา ?ปติปติบูชา ?ภะวันตุเม...สวดบูชาก่อนนอนกลางคืน..อยากบนบานหรือขออะไรก้อได้เลยครับ.. :054:

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 เม.ย. 2551, 08:10:36 »
มีใครเลี้ยง กุมารี บ้างมั้ยคะ เล่าให้ฟังเปนความรู้หน่อยจ้า  :-*

ออฟไลน์ Chaiwat Prasurin

• ปัญจมะ
  • สับสนแต่ไม่หลงทาง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 เม.ย. 2551, 08:30:39 »
มีใครเลี้ยง กุมารี บ้างมั้ยคะ เล่าให้ฟังเปนความรู้หน่อยจ้า? :-*
;D   ผมเลี้ยงเป็นแต่   ลูกน้ำให้ปลาครับ....ผมว่าดูแลตัวของเราให้ดีให้ได้ก่อนจะดีกว่าไหมครับ...แล้วค่อยเลี้ยงของเสริม 8)

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 เม.ย. 2551, 08:45:22 »
ดูแลดีแล้วจ้า ตอนนี้ก้อเรียกกุมารกับรักยมอยู่ แต่สนใจ กุมารี แหะๆ  :-*

ออฟไลน์ บูรพาไร้พ่าย

• ตติยะ
  • หมื่นปีมีข้าคนเดียว
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 เม.ย. 2551, 12:45:33 »

กุมารี ... มีด้วยหรอคับ ที่ไหนสร้าง ครับผมม

แนะนำด้วย

บูรพาไร้พ่าย ..... หมื่นปีมีข้าคนเดียว

ออฟไลน์ เด็กยะลาใจดี

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 28 เม.ย. 2551, 09:17:08 »
หุหุ  อย่าเลี้ยงมั้งจังอิอิ :-*

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 เม.ย. 2551, 09:42:43 »
ดูแลดีแล้วจ้า ตอนนี้ก้อเรียกกุมารกับรักยมอยู่ แต่สนใจ กุมารี แหะๆ? :-*

:D  ดีครับ   จะได้ไม่เจ็บไข้ได้ป่วย....นึกว่าจุดธูปเรียก   ราว   ที่แท้สนใจแต่เด็กผู้หญิง   แสดงว่ามีเด็กผู้ชายแย้ว...โธ่ :-\

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 28 เม.ย. 2551, 06:15:41 »
ดูแลดีแล้วจ้า ตอนนี้ก้อเรียกกุมารกับรักยมอยู่ แต่สนใจ กุมารี แหะๆ  :-*

:D  ดีครับ   จะได้ไม่เจ็บไข้ได้ป่วย....นึกว่าจุดธูปเรียก   ราว   ที่แท้สนใจแต่เด็กผู้หญิง   แสดงว่ามีเด็กผู้ชายแย้ว...โธ่ :-\

ก้อเด็กมันน่ารักอ่ะนะ ผู้ใหญ่ส่วนมากใจร้าย ไม่บริสุทธิ์ผุดผ่องเหมือนเด็กๆ (ใจนะไม่ใช่อย่างอื่น)  :'(

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 เม.ย. 2551, 07:41:08 »
ดูแลดีแล้วจ้า ตอนนี้ก้อเรียกกุมารกับรักยมอยู่ แต่สนใจ กุมารี แหะๆ? :-*

:D? ดีครับ?  จะได้ไม่เจ็บไข้ได้ป่วย....นึกว่าจุดธูปเรียก?  ราว?  ที่แท้สนใจแต่เด็กผู้หญิง?  แสดงว่ามีเด็กผู้ชายแย้ว...โธ่ :-\

ก้อเด็กมันน่ารักอ่ะนะ ผู้ใหญ่ส่วนมากใจร้าย ไม่บริสุทธิ์ผุดผ่องเหมือนเด็กๆ (ใจนะไม่ใช่อย่างอื่น)? :'(

;)   ครับผมเห็นด้วย   ว่าเด็กนะน่ารัก    ส่วนผู้ใหญ่...อีกหน่อยก็เป็นกำนัน