ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญเก่าปี 2467  (อ่าน 6322 ครั้ง)

ออฟไลน์ phisorn.b

• จตุตถะ
เหรียญเก่าปี 2467
« เมื่อ: 01 พ.ค. 2551, 11:43:22 »
สวัสดีครับ

วันนี้ขอความรู้เรื่องเหรียญ..ลป.เอี่ยมวัดหนัง...ครับผมได้มา 1 เหรียญ ครับ..
เป็นเหรียญเสมาเงิน ด้านหน้ารูป ลป. นั่งสมาธิ...ด้านบนมียันต์ ข้างละตัว ครับ
ด้านขอบเหรียญด้านซ้ายเขียนว่า ปีมะโรง จัตวาศก..ตามด้วยจุดกลม 2 จุด
ด้านขอบเหรียญด้านขวาก่อนเขียนตัวอักษร มีจุดกลม 2 จุดแล้วตามด้วยเขียนว่า วัน ๖ เดือน ๑๑ ตามด้วยจุดกลม 2 จุด
ด้านหลังด้านขอบทางซ้ายลงมามีจุด 4 จุดก่อนมีคำว่า พ.ศ. แล้วตามด้วยจุดอีก 6 จุด
มาทางขอบด้านขวา ขึ้นด้วยจุดอีก 3 จุด แล้วตัวเลขไทยว่า ๒๔๖๗ ตามด้วยจุดอีก 3 จุด ครับ....
ด้านหลังตรงกลางมียันต์.ไม่รู้ว่ายัต์อะไรครับ...บอกไม่ถูก..เป็นยันต์ 4 ลักษณะเหลี่ยม มีตัวอักษรภายในและที่มุมของ4เหลี่ยมมีวงกลมอีกด้านละวงมีอักษรภายใน ตรงกลางยันต์ด้านนอกมียันต์อีกตัวมีหางยาวชี้ขึ้นด้านบน  ครับ
ความหนาของเหรียญประมาณ0.8 ถึ. 1.0 มม.บางมากครับ...
ขอบเหรียญเป็นริ้วๆหยักละเอียดรอบเหรียญเลยครับ..แปลกครับ...อักษรทุตัวลายกนกต่างชัดเจมากครับ...

***    ขอถามครับว่า    ***

01.เหรียญรุ่นนี้ชื่อว่าเหรียญว่าอะไรครับ

02.ยันต์ที่ใช้เป็นยันต์อะไรครับ..ดีทางไหนครับ...

03.ท่านใดเคยใช้..ช่วยกรุณาเล่าประสบการณ์ให้ฟังบ้างครับ...

04.คาถาใช้กำกับเหรียญมีอย่างไรครับ...

05.ราคาเช่าหากันประมาณเท่ากันครับ.

***  ขอความกรุณาตอบกันตามสมควรครับ

***   สวัสดีครับ   พิศร   ครับ      :090:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ตอบ: เหรียญเก่าปี 2467
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 พ.ค. 2551, 12:11:51 »
เหรียญชื่อหลวงปู่ เก๊ หรือ แท้ ไม่แน่ชัด ภาพคมช้ด :) ;D
แท้ ราคาหลักแสน
เก๊ ราคาหลักสิบ และ ราคาตามที่หลอกลวง ::)

ออฟไลน์ เต้

• สัตตมะ
  • **
  • บารมีหลวงปู่ไปล่ วัดกำแพง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 พ.ค. 2551, 06:56:45 »
แบบที่คุณสายัญบอกเลยคับ ของแท้หายากนะคับ
เอาเป้นว่าถ้าอยากใช่ของวัดหนัง แนะนำเหรียญหลวงปู่เอี่ยม ปี15 ประสบการณ์ดีคับ และหลวงปู่ผลวัดหนังปี09 กับปี11
แต่เดี๋ยวนี้ที่เห็นคนแถบวัดหนังใช้กันก้หลวงปู่ผลปี09 กับ 11  เห็นว่าเหนียวพอๆกันใช้แทนได้เลยคับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 พ.ค. 2551, 08:49:49 »
ผมก็เห็นด้วยเช่นกัน เก๊ มันหาง่าย กว่าแท้ ครับ  ;D

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 พ.ค. 2551, 11:22:04 »
เสมา จปรเนื้อเงิน หลวงปู่เอี่ยวท่านปลุกเสกครับ ราคาไม่แรงด้วย
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 พ.ค. 2551, 09:00:25 »
น่าจะเป็นบล็อคกระบอกนะครับ ตามรายละเอียดที่ว่ามา จึงสรุปได้ว่า ไม่แท้ครับ  :)

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 พ.ค. 2551, 07:10:56 »
ถ้าไม่มีของหลวงปู่เอี่ยม วัดหนังก้อลองหาพระดังนี้มาอาราธนาใด้ครับ

1 หลวงพ่อบุญมี วัดอ่างแก้ว ภาษีเจริญ

3 เจ้าคุณผล วัดหนัง บางขุนเทียน

ก้อเป็นศิษย์ของท่านทั้ง 2 รูปแหละครับ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9