ผู้เขียน หัวข้อ: ใครอยู่แถว ปทุมธานี ช่วยหน่อย ครับ  (อ่าน 3480 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ผมมีโครงการจะไป วัดเขียนเขต  จ.ปทุม ครับ แถวนั้น มีไรน่าสนมั่ง ครับ ช่วย
แนะนำหน่อย ครับขบอคุณครับ

ออฟไลน์ โจ้ กาฬสินธุ์

• ตติยะ
  • หนุ่มเมืองน้ำดำ
    • MSN Messenger - hs4lbk778@hotmail.com
    • http://e-sarnsakyan.com
    • อีเมล
ตอบ: ใครอยู่แถว ปทุมธานี ช่วยหน่อย ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 พ.ค. 2551, 06:53:06 »
วัดเขียนเขต จังหวัดปทุมธานี

สร้างเมื่อปี พ.ศ. 2439 โดยหม่อมเขียน หม่อมในพระเจ้าวรวงศ์เธอเจ้าสายสนิทวงศ์เป็นผู้มอบถวายที่ดินเพื่อสร้างวัด แรกเริ่มนั้นวัดนี้เป็นเพียงสำนักสงฆ์ มีหลวงพ่อดำเป็นเจ้าสำนักโดยใช้วัตถุหาง่าย เช่น นำเอาไม้ไผ่มาขัดเป็นพื้นหลังคา และฝาผนังทำด้วยหญ้า หม่อมเขียนพร้อมด้วยเครือญาติและประชาชนในท้องถิ่นเห็นความลำบากของพระเณรที่จำพรรษาอยู่ จึงได้ร่วมกันบริจาคทรัพย์สร้างกุฏิเป็นทรงไทยขึ้นใหม่รวม 6 หลัง เพื่อเป็นสมบัติในพระพุทธศาสนา ภายในวัดมีสิ่งที่น่าสนใจ เช่น หอระฆังเก่า โบสถ์หินอ่อนเก่าและจิตรกรรมฝาผนัง ที่แสดงให้เห็นประเพณีไทยดั้งเดิม และชีวิตความเป็นอยู่ของชาวปทุมธานี

หลวงพ่อช้าง วัดเขียนเขต? ปทุมธานี

? ? วัตถุมงคลของท่านประกอบไปด้วย ตะกรุด? ผ้ายันต์? รูปภาพ? สำหรับเหรียญรุ่นแรก สร้างปี 2473? ในงานทำบุญอายุ 80 ปี? และได้นำเหรียญรุ่นนี้มาแจก พระ และเณร? ที่มาสอบนักธรรมตรี? โท? เอก? และผู้ที่ร่วมทำบุญถวายอาหาร? ประกอบด้วยเนื้อเงิน ทองแดง

? ? ? ? ? ? ? ? เหรียญรุ่น 2 ปี 2482? แจกในงานพระราชทานเพลิงศพ? ปลุกเสกโดย หลวงพ่อเหมือน วัดโรงหีบ? ลักษณะของเหรียญรุ่นนี้คล้านกับรุ่นแรก? มีเนื้อเงิน? ทองแดง? และอัลปาก้า? ?

พุทธคุณในเหรียญรุ่นนี้เด่นทาง  คงกระพันชาตรี       

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ลูกศิษย์ หลวงพ่อเปิ่น สาย ตามี และ อ.อ๊อด แห่งภาคอีสาน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: ใครอยู่แถว ปทุมธานี ช่วยหน่อย ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 พ.ค. 2551, 01:21:06 »
คุณโจ้ ความรู้แน่นดีนะครับ ผมอยู่แถวนี้ยังไม่รู้เลย  ;D

ออฟไลน์ โจ้ กาฬสินธุ์

• ตติยะ
  • หนุ่มเมืองน้ำดำ
    • MSN Messenger - hs4lbk778@hotmail.com
    • http://e-sarnsakyan.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 พ.ค. 2551, 09:05:19 »
ก็ค้นคว้าหามาจนได้น่ะครับ อาจจะเป็นประโยชน์บ้างล่ะครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 พ.ค. 2551, 09:25:22 »
 ;) ขบอคุณท่านโจ้มาก ครับ แต่ผมจะไปหาจากไหนอะครับ นั่น 555+ ไงก็ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 พ.ค. 2551, 09:48:58 »
ส่วนไหนของ จ.ปทุมธานี นู้น ย่านคลองรังสิต เยื้องกับ Dream World เอง :010: :010: :010:

ออฟไลน์ j_kirsada

• สัตตมะ
  • **
  • ครูอยู่เหนือหัว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 พ.ค. 2551, 09:36:19 »
ผมอยู่ คลอง 3 รังสิต วัดเขียนเขต อยู่ตรง คลอง 4 ครับ... :) :) :)

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 พ.ค. 2551, 03:29:22 »
แนะนำพอสังเขปครับ

1 พระสุนทรศีลาจารย์ (หลวงปู่ทองใบ เตชปุญโญ) วัดสายไหม อำเภอลำลูกกา ท่านเป็นศิษย์ของหลวงปู่ด๊วด วัดกลางคลองสี่ สมถะ เรียบง่าย
เคยไปกราบท่าน และขอพระเป็นที่ระลึก ท่านให้นวดขาให้ประมาณครึ่งชั่วโมง สุดท้ายท่านให้หนังสือธรรมะมาเล่มหนึ่ง และบอกว่าพระคราวหน้าค่อยมาเอาแล้วกัน

2 หลวงปู่ทองอินทร์ วัดกลางคลองสี่ ท่านเป็นศิษย์หลวงปู่ด๊วดเช่นกัน (เก่งทางตะกรุด)

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9