ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเกี่ยวกับ พราย อะคับ  (อ่าน 2485 ครั้ง)

ออฟไลน์ AUT40

• ตติยะ
  • 10 มีนา สถาปนา ช่างอุตสาหกรรม
:086:พรายคืออะไรหรอคับ ผงพราย 59ตน 100ตน เป็นยังไงอะคับ ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้อะคับ กำลังศึกษาคับ  :086:
เทคโนโลยีช่างอุตสาหกรรมกรุงเทพ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
อยากทราบเกี่ยวกับ พราย อะคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 พ.ค. 2551, 05:04:07 »
พราย คือ ภูต ผี ปีศาจ
ผมก็ไม่รู้เรื่องนี้ เพราะ ยังไม่เคยเป็น ผี
[แต่เมื่อก่อน สาวๆ เรียกว่า อีตาผีทะเล มันเป็นไงหว่า

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 พ.ค. 2551, 06:22:08 »
พราย 59 องค์ ก็ กระดูกคน 59 คน มารวมกัน  :052:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 พ.ค. 2551, 10:38:29 »
ตามท่านโจรสลัดเลยครับ :002:

ออฟไลน์ ศิษย์9จังหวัด30พระอาจารย์

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 พ.ค. 2551, 11:04:50 »
   ผงพราย คือ นำกระดูกหรือชิ้นส่วนจากศพมาประกอบพิธี สะกดวิญญาณ เพือให้พรายนั้นๆคอยช่วยเหลือเราคอยดลใจเรา 59 ตนคือเอาชิ้นส่วนมาจากศพ59 อาจจะป่าช้าเดียวกันหรือต่างป่าช้าต้องแล้วแต่อาจารย์นะครับ ต้องเลี้ยวเขาบ่อยๆ ของพวกนี้อยุ่ที่คนสร้างครับ ว่าจะสะกดวิญญาณ ได้ชะงัดแค่ไหน จะมั้นใจได้อย่างไรว่ามันจะไม่มาเข้าตัวเราเองเวลาทีดวงเราตก เล่นคุณผีต้องทำใจอะครับ  :053:
แต่ที่ผมมั้นใจคือ ผงพรายกุมารของหลวงพ่อ ทิมวัดละหารไร่ ว่าดีจริงใช้ได้จริง และศิษย์ท่านหลวงพ่อสาครและหลวงพ่อสิน ก็เช่นกัน
โอม มหาละลวย...

เมตตามหานิยม และ เมตตามหาเสนห์ ที่ต้องใช้ในชีวิตประจำวันมากที่สุด อยู่คง รองลงมา พระเครื่อง เครื่องลางแทนได้แล
ทุกอย่างสำคัญที่จิตและเจตนานะครับ

ผมยังตามหาพระอาจารย์ และบุญและทำนุบำรุง เผยแพร่ ศาสนาพุทธ จนกว่าจะหมดลมหายใจ~*

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: อยากทราบเกี่ยวกับ พราย อะคับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 พ.ค. 2551, 03:06:56 »
ครับ พรายก้อคือ กระดูกคนตาย .หนังคนตาย ผมคนตาย แล้วแต่ อาจารย์ท่านนั้นๆ จะนำมาทำอะไร.. ส่วนมากนิยมใช้จากศพผู้หญิง เพราะ คุยกันง่ายแล้วไม่ค่อยเกเร
ถ้าเป็นอาจารย์ที่ดีก้อจะพลีมา คือ เรียกมาคุยกันว่า จะนำไปทำพระนะ ช่วยคนเขาจะได้มีบุญไปเกิดดีๆ
แต่นอนคับ พรายต้องเป็นสัมภเวสีที่ยังหาที่เกิดไม่ได้ คือตายก่อนหมดอายุจิตยังวนเวียนในโลกมนุษย์ไม่ดิ่งไปสู่สวรรค์หรืออบาย
การเรียกเขามาใช้โดยความสมัครใจ คือการพลีมาดีดี พรายมันจะไม่ให้โทษ เช่นสายหลวงปู่ทิม หลวงปู่เต๋ ..สายฆราวาสก็มีบ้าง
แต่ถ้าเขาไม่ยอมก็ยากคับ  บางพิธีขนาดพระที่ไปช่วยขุดศพยังโดยผีตีด้วยจอบเอาเลย .. ทำเป็นเล่นกับผีไม่ได้อ่ะคับ ถ้าเขาไม่ยอมมาก้อคือ อดไป
แต่อีกแบบ คือ ใช้วิชา บังคับ สะกดเขามา แบบนี้อันตรายนิดนึง ต้องค่อนเซ่นสรวงให้ดีที่เดียว พลาดพลั่งไปเล่นงานเอาแย่เหมือนกัน
พรายไม่ใช่ว่าจะใช้ดีทุกคนนะคับ บางคนใช้ได้ผลทันตา บางคนก้อเงียยบสนิท ต้องดูองค์ประกอบอื่นๆ ด้วย
ส่วน พราย 59 ตน เป็นพรายที่สะกดมาไว้ ค่อยข้างเกเรและแรง ส่วนมากพอใช้ได้ผลแล้วจะรีบปล่อยออกทันที ..
ได้ยินมาเป็นพรายผู้ชายมากกว่า ..ผู้หญิง.. ข้อมูลนี้ขัดแย้งกันประจำ อ่านเป็นแนวทางพอครับ
ลองใช้แล้วจะทราบเอง
แต่ในฐานะชาวพุทธ นับถือพระรันตรัยและครูบาอาจารย์แน่นอนที่สุดคับ ท่านมีแต่เมตตาให้ศิษย์..ไม่มีโทษ นอกจากตัวเราจะทำไม่สมควรซะเอง

ออฟไลน์ AUT40

• ตติยะ
  • 10 มีนา สถาปนา ช่างอุตสาหกรรม
ตอบ: อยากทราบเกี่ยวกับ พราย อะคับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 พ.ค. 2551, 04:04:41 »
:016:สุดยอดคับ :015:

ขอบคุณมากนะคับสำหรับคำตอบและคำแนะนำดีๆ :054:

:075:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 พ.ค. 2551, 04:26:03 »
ครับ พรายก้อคือ กระดูกคนตาย .หนังคนตาย ผมคนตาย แล้วแต่ อาจารย์ท่านนั้นๆ จะนำมาทำอะไร.. ส่วนมากนิยมใช้จากศพผู้หญิง เพราะ คุยกันง่ายแล้วไม่ค่อยเกเร
ถ้าเป็นอาจารย์ที่ดีก้อจะพลีมา คือ เรียกมาคุยกันว่า จะนำไปทำพระนะ ช่วยคนเขาจะได้มีบุญไปเกิดดีๆ
แต่นอนคับ พรายต้องเป็นสัมภเวสีที่ยังหาที่เกิดไม่ได้ คือตายก่อนหมดอายุจิตยังวนเวียนในโลกมนุษย์ไม่ดิ่งไปสู่สวรรค์หรืออบาย
การเรียกเขามาใช้โดยความสมัครใจ คือการพลีมาดีดี พรายมันจะไม่ให้โทษ เช่นสายหลวงปู่ทิม หลวงปู่เต๋ ..สายฆราวาสก็มีบ้าง
แต่ถ้าเขาไม่ยอมก็ยากคับ? บางพิธีขนาดพระที่ไปช่วยขุดศพยังโดยผีตีด้วยจอบเอาเลย .. ทำเป็นเล่นกับผีไม่ได้อ่ะคับ ถ้าเขาไม่ยอมมาก้อคือ อดไป
แต่อีกแบบ คือ ใช้วิชา บังคับ สะกดเขามา แบบนี้อันตรายนิดนึง ต้องค่อนเซ่นสรวงให้ดีที่เดียว พลาดพลั่งไปเล่นงานเอาแย่เหมือนกัน
พรายไม่ใช่ว่าจะใช้ดีทุกคนนะคับ บางคนใช้ได้ผลทันตา บางคนก้อเงียยบสนิท ต้องดูองค์ประกอบอื่นๆ ด้วย
ส่วน พราย 59 ตน เป็นพรายที่สะกดมาไว้ ค่อยข้างเกเรและแรง ส่วนมากพอใช้ได้ผลแล้วจะรีบปล่อยออกทันที ..
ได้ยินมาเป็นพรายผู้ชายมากกว่า ..ผู้หญิง.. ข้อมูลนี้ขัดแย้งกันประจำ อ่านเป็นแนวทางพอครับ
ลองใช้แล้วจะทราบเอง
แต่ในฐานะชาวพุทธ นับถือพระรันตรัยและครูบาอาจารย์แน่นอนที่สุดคับ ท่านมีแต่เมตตาให้ศิษย์..ไม่มีโทษ นอกจากตัวเราจะทำไม่สมควรซะเอง

เห็นด้วยครับ ศิษย์พี่   แน่นอนทีสุด พระเครื่องสร้างมาให้ละลึกถึงพระพุทธเจ้า ตราบนานเท่านานคู่ศาสนาพุทธ  :053:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 พ.ค. 2551, 07:58:40 »
สาธุ :054:

ออฟไลน์ punkzilla

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 พ.ค. 2551, 09:54:09 »
อนุโมทนาค๊าบ  :001:
ความดีเหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องโชว์ ^^*

ออฟไลน์ รพินทร์

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 พ.ค. 2551, 11:30:48 »
เครื่องรางหรือวัตถุมงคลที่มีส่วนผสมของผงพรายคือการนำเอาชิ้นส่วนของศพนั้นๆเช่นกระดูก เศษเถ้า ชิ้นเนื้อหรือแม้แต่น้ำมันต่างมาผสมลงไป นัยว่าเพื่อให้ได้ผลเร็วขึ้น ซึ่งพระผงพรายกุมารของหลวงปู่ทิมก็ทำออกมาเพื่อให้ลูกศิษย์ที่ชอบบอกว่าพระเครื่องต่างๆของท่านให้ผลช้าหรือไม่ปรกฏพุทธคุณ แต่การจะให้ปรากฏพุทธคุณด้านใดด้านหนึ่งนั้นก็ยังคงหนีหลักการณ์เบื้อต้นไปไม่พ้นคือ จิตของผู้ปลุกเสกเป็นบทต้นๆ หากจิตของผู้ปลุกเสกเน้นไปทางด้านความมั่นคง อันพระเครื่องหรือเครื่องรางนั้นๆก็จะออกมาเป็น มหาอุด คงกระพัน เป็นต้น ถึงแม้ว่าวัตถุมงคลนั้นๆจะเป็นรูปพิมพ์ขุนแผนเองก็ตาม
ปกตอแล้วการนำชิ้นส่วนของศพมาเป็นส่วนประกอบของวัตถุมงคล พระเครื่องหรือเครื่องรางนั้นๆ หรือที่เรียกกันว่าผงพรายนั้น ผู้ปลุกเสกต้องเป็นผู้ที่มีจิตและบารมีสูง ไม่เช่นนั้นก็จะไม่เกิดผลใดๆ จะอย่างไร คำว่า"จิตเป็นใหญ่ ใจเป็นประธาน" ก็ยังคงใช้ได้อยู่
ปัจจุบัน(ในความเห็นของผม..เท่านั้น) ผมว่ายังไม่มีผู้ปลุกเสกคนใดที่มีสมาธิจิตสูงถึงขั้นเร่งพลังของวัตถุมงคลได้เฉกเช่น หลวงปู่ทิม วัดระหารไร่อีกแล้ว
ผงพรายอาจจะนำมาจากชิ้นส่วนของศพแล้วนำมาบดเป็นผง หรืออาจจะเป็นผงอยู่แล้วหากนำมาจากเถ้าที่ผ่านการญาปนกิจเรียบร้อยแล้ว หรืออาจจะมีการนำมาจากพืชหรือว่านบางชนิดเช่น ว่านดอกทองก็อาจจะมาเป็นนำมันพรายว่านก็ได้...ครับ

ออฟไลน์ ศิษย์9จังหวัด30พระอาจารย์

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 พ.ค. 2551, 01:21:33 »
เห็นด้วยทุกข้อความครับ :015: