ผู้เขียน หัวข้อ: เคยเผลอหลุดปากกันบ้างไหม  (อ่าน 3183 ครั้ง)

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เคยเผลอหลุดปากกันบ้างไหม
« เมื่อ: 03 ก.ค. 2551, 12:34:01 »
เคยเผลอหลุดปากด่าคำว่า"แม่ง"ออกไปบ้างไหม ถ้าพี่ๆหลุดปากไปทำงัยครับ คำนี้จริงๆเหมือนด่า พ่อ แม่ คนอื่น เขาใหม่

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: เคยเผลอหลุดปากกันบ้างไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ก.ค. 2551, 01:31:41 »
 :001: เคยครับ ตั้งแต่ก่อนสัก ระยะหลังๆนี่ แก้ไขได้ครับ
เพราะสบถจะว่าหลุดปากก็ได้ครับ แต่ ได้ฟังพระท่านสอนว่า คำอุทานบ่งบอกจิตใจผู้นั้น แค่บ่งบอกไม่ได้หมายความว่าตั้งใจ 
บางทีสิ่งแวดล้อม ความเคยชิน ก็ทำให้เราติดปาก หลุดออกมา
ดูที่เจตนาครับ จะหนักเบา ก็แตกต่างกัน
เราตอบตัวเราเองได้ครับว่า ..เราพูดเพราะใจคิดว่าอะไร  ??
เดินผ่านไปดูพระตามศูนย์พระ เห็นเซียนพระหลายคน พูดคำ ... คำ   ตลอด ไม่ค่อยชอบเท่าไร ติดปากบ่อยเกินไปทั้งที่พระอยู่เต็มคอ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ก.ค. 2551, 02:09:53 »
ผิดด้วยวาจา
พระท่านจึงสอนเสมอว่า ต้องให้มีสติ เมื่อมีสติแล้วจะไม่ผิดพลาด

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ก.ค. 2551, 02:21:37 »
แล้วของจะหลุดไหมครับ ถ้าเราเพลอปากไป อารมย์มันพาไป ทำงัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.ค. 2551, 02:24:19 โดย Link »

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ก.ค. 2551, 02:42:19 »
ท่านห้ามด่าบิดา-มารดา .. ของเราของเขา .. เจตนาด่าหรือเปล่าละครับ
ในใจนะครับ ..
แต่ผมเคยถามเพราะตะกรุดนางพิมหลวงปู่อั๊บ ว่า เผลอพูดก้าวล่วงบุพการีผู้อื่นเป็นอะไรไหมครับหลวงปู่อั๊บ หลวงปู่ถามว่า แล้วพูดไปเมื่อไร ตอบว่า หลายวันแล้ว  ท่านบอกว่า ข้ามวันแล้วไม่เป็นไร
อันนี้เฉพาะตะกรุดนางพิมนะครับ นำมาเล่าให้ฟัง
ตามหลัก กล่าวคำหยาบหรือผรุสวาจา คือ พุดกดหรือยกให้เกินจริง และเจตนาให้เขาเจ็บช้ำน้ำใจนะครับ
แล้วเป็นอย่างนั้นหรือเปล่า ละครับ
อีกประเด็นคือ พูดเพราะขาดความเคารพในพระคุณบิดามารดา มองไม่เห็น ลืมนึกถึง  ก็เป็นอีกประเด็น
ถ้าเข้าข่ายแบบนี้ก็ ลองคิดดูนะครับ ..
ที่ออกความเห็นแบบนี้ ก็คือแลกเปลี่ยนมุขมองแบบกว้างๆ ไม่ใช้ข้อมูลว่า ถูกหรือผิด
แล้วแต่ มุมมองครับผม ..

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 ก.ค. 2551, 02:55:15 »
ครับพี่ คือผมพูดออกไปลอยๆครับ ไม่ได้พูดให้เขาเจ็บใจอะไร พูดไปเพราะความเคยชินครับ ที่ผมพูดก็"แม่งทำมัยถึงไม่ถอยหลังวะ จะต้องบีบแตรไล่คนอื่นเขาทำมัย" ไม่ใช่ผมที่ถูกบีบบไล่นะครับ คือผมเห็นแล้วมันขัดถูกตานะครับ จริงๆรถเขาถอยหลังแล้วก็หักพวงมาลัยก็ออกได้แล้ว นี้บีบแตรไล่รถเครื่อง

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 ก.ค. 2551, 02:59:51 »
ลองเปลี่ยนเป็น แหม๋.. ( ถ้าคำนี้ภาษาวิบัติต้องขออภัยนะครับ) ทำไหมถึงไม่ถอยละวะ อะไรแบบนี้ จะน่ารักกว่านะครับ
แต่เข้าใจครับ ถ้าหลุดปากแบบนี้ แสดงว่าหงุดหงิดจนหลุดปากไป .. ก็คงพอไหวมั้งครับ
บางคนพูดจนติด ทุกคำพูดยังมีเลย ไม่ได้คิดอะไรแต่ เคยปากไปแล้ว ผมว่าเป็นคำไม่เป็นมงคลนะครับ
แต่จะเสื่อมเลย คงไม่ถึงขึ้นนั้น  อะไรที่ทำไปแล้วไม่สบายใจ เรารู้ว่าไม่สบายใจ แคลงใจตัวเองก็อย่าทำครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 ก.ค. 2551, 08:26:14 »
วจีกรรม

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 ก.ค. 2551, 10:18:57 »
เจตนาบ่งบอกถึงกรรม

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 ก.ค. 2551, 05:54:00 »
อย่าให้หลุดเลยคำนี้ผมเจอกับตัวเอง
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 ก.ค. 2551, 08:54:58 »
อย่าให้หลุดเลยคำนี้ผมเจอกับตัวเอง

เจอไรเอ่ย....

ออฟไลน์ แสบน้อย

• จตุตถะ
  • สุดๆไปเลย
    • MSN Messenger - SU_ice_arm@hotmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 ก.ค. 2551, 11:23:23 »
อยากรู้เหมือนกัน

เจอไรเอ่ย....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ก.ค. 2551, 11:25:15 โดย แสบน้อย »
ดีชั่ว  อยู่ที่ตัวทำ
สูงต่ำ  อยู่ที่ทำตัว
ทุกสิ่งทุกอย่าง  อยู่ที่ใจ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 ก.ค. 2551, 08:37:25 »
อยากรู้เหมือนกันครับ เมื่อวานไปวัดกลางบางพระทำบุญเช่าวัววธนูมา เลยไปวัดบางพระไปกุฏิหลวงพี่แป๊วและกุฏิหลวงพี่ญาคนเยอะ เลยไปให้หลวงพ่อสำอางค์ลงนะและให้หลวงพ่อเป่าครอบให้อีกทีเพื่อความสบายใจ