ผู้เขียน หัวข้อ: โปรดให้คำชี้แนะด้วยครับ อยากสักครับ  (อ่าน 30281 ครั้ง)

ออฟไลน์ dropdead

• ทุติยะ
  • **
ส่วนตัวตอนนี้ไม่มีความรู้ด้านลายสักไทยเลย รู้แต่พวกลายสักต่างชาติ
ตอนนี้ตัดสินใจได้แล้วว่าจะสักยันต์
แต่ไม่ทราบอะไรเลย

1 พอจะชี้แนะและแจกแจงลายละเอียด ได้ไหมครับ
เพราะเห็นมาบ้างว่า การสักนั้นมีหลายแบบ หลายสาย หลายประเภท

2 แต่ส่วนตัวอยากได้ลายสักที่เป็นลายอักขระ
อยากเน๊นไปที่ความสวยงามและความชัดเจนของลาย
เพราะติดต่อกับชาวต่างชาติบ่อย และมีเพื่อนเป็นชาวต่างชาติมาก
อย่างน้อยอยากให้เค้าเห็นว่าบ้านเรามีลายสักที่สวยไม่แพ้ชนชาติใดในโลก (เรื่องขลังเอาไว้ทีหลังก่อนไดไหมครับ)

3 พอจะแนะนำอาจาร์ย ที่สักสวยงาม ชัดเจนได้หรือไม่ ที่ไหนก็ได้  กทม หรือ เชียงใหม่ ก็ได้

ชอบแบบในรูปนี้มากเลยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: โปรดให้คำชี้แนะด้วยครับ อยากสักครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ก.ค. 2551, 06:58:45 »
ถ้าสักสวย เส้นงดงามก็คงจะเป็น
อาจารย์หนวด วัดบางพระครับ
ลายเส้นสวยมากๆ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: โปรดให้คำชี้แนะด้วยครับ อยากสักครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ก.ค. 2551, 07:55:58 »
อ.หนวดก็สวยครับ หลวงพี่นัน ก็เส้นพริ้วดี วัดบางพระครับ ลองไปชมดู

ออฟไลน์ แสบน้อย

• จตุตถะ
  • สุดๆไปเลย
    • MSN Messenger - SU_ice_arm@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 ก.ค. 2551, 08:34:51 »
อ.หนวดก็สวยครับ หลวงพี่นัน ก็เส้นพริ้วดี วัดบางพระครับ ลองไปชมดู
หลวงพี่นันหรือพระอาจารย์ยาก็สวยเหมือนกันครับ
ดีชั่ว  อยู่ที่ตัวทำ
สูงต่ำ  อยู่ที่ทำตัว
ทุกสิ่งทุกอย่าง  อยู่ที่ใจ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 ก.ค. 2551, 09:24:17 »
นี่หล่ะครับเอกลักษณ์ของวัดบางพระ

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ก.ค. 2551, 10:44:32 »
ทำไมเรื่องขลังต้องไว้ทีหลัง
ทำไมจะเอาแต่สวยงาม
ไม่ใช่ของเล่นนะครับ
รูปภายนอกนั้นไม่สำคัญเท่ากับสิ่งที่อยู่ภายใน
ถ้าคิดอย่างนี้ผมขออภัยนะครับ
จะด่าหรือว่าผมก็ได้
อย่ามาสักยันต์เลยไปสักกราฟฟิกเถิดครับด้วยความเคารพ
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 ก.ค. 2551, 11:52:41 »
รูปภายนอกนั้นไม่สำคัญเท่ากับสิ่งที่อยู่ภายใน
อย่ามาสักยันต์เลยไปสักกราฟฟิกเถิดครับด้วยความเคารพ

เห็นด้วยครับท่าน สัก tattoo ลายรูปยันต์ เลือกแบบ เลือกลาย เลือก Clr full อย่างไรก็ได้ ลายเส้นคมกริบ จะวางรูปแบบให้งดงามหนาบางแบบไหนก็ได้ ๆไม่ต้องกังวลว่าหมึกจะแตกไหม หมึกจะติดหรือเข้มเท่ากันหรือป่าว ฯลฯ ถ้าใจรักและมีปัจจัยเหลือใช้มากพอ ก็สักเครื่องเลยครับท่าน
สักเข็มเจ็บและทรมาณกว่าสักเครื่องหลายเท่าครับ ถ้าไม่หวังพุทธคุณก็อย่ามาทนสักเข็มให้เจ็บเลยครับ แต่เด๋วนี้ก็มีหลายอาจารย์ที่ดังๆที่หันมาสักเครื่องน๊ะครับ ลายเส้นงดงาม ก็แล้วแต่ศรัทธาในครูผู้สักครับท่าน พุทธคุณก็คงไม่ต่างกัน

ออฟไลน์ สะบัดชัย

• ตติยะ
    • MSN Messenger - park_badboy@hotmail.com
    • http://www.hi5.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ก.ค. 2551, 01:21:26 »
2 แต่ส่วนตัวอยากได้ลายสักที่เป็นลายอักขระ
อยากเน๊นไปที่ความสวยงามและความชัดเจนของลาย
เพราะติดต่อกับชาวต่างชาติบ่อย และมีเพื่อนเป็นชาวต่างชาติมาก
อย่างน้อยอยากให้เค้าเห็นว่าบ้านเรามีลายสักที่สวยไม่แพ้ชนชาติใดในโลก (เรื่องขลังเอาไว้ทีหลังก่อนไดไหมครับ)

ถ้างั้นก็ไม่ต้องลงของลงลงรูปยันต์แบบ
ใช้เครืองไปเลยคับเพราะถ้าคิดแต่จะสวยงาม
ก็เครืองไม่เนียบกว่าหรอท่าน
พี่กาญมีอยู่คนเป็นรูป
หนุมานสู้กับพญานาคงามดี
แล้วก็เป็นลายยันต์ต่างๆไม่มีของ

• ตติยะ
    • MSN Messenger - park_badboy@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 ก.ค. 2551, 01:32:36 »

เห็นด้วยครับท่าน สัก tattoo ลายรูปยันต์ เลือกแบบ เลือกลาย เลือก Clr full อย่างไรก็ได้ ลายเส้นคมกริบ จะวางรูปแบบให้งดงามหนาบางแบบไหนก็ได้ ๆไม่ต้องกังวลว่าหมึกจะแตกไหม หมึกจะติดหรือเข้มเท่ากันหรือป่าว ฯลฯ ถ้าใจรักและมีปัจจัยเหลือใช้มากพอ ก็สักเครื่องเลยครับท่าน
สักเข็มเจ็บและทรมาณกว่าสักเครื่องหลายเท่าครับ ถ้าไม่หวังพุทธคุณก็อย่ามาทนสักเข็มให้เจ็บเลยครับ แต่เด๋วนี้ก็มีหลายอาจารย์ที่ดังๆที่หันมาสักเครื่องน๊ะครับ ลายเส้นงดงาม ก็แล้วแต่ศรัทธาในครูผู้สักครับท่าน พุทธคุณก็คงไม่ต่างกัน

สีหงส์ตัวที่ไหล่ซ้ายสีไม่เท่าสีไม่เข้ม
ผมยังไม่เครียดเลยใจรักอ่าคับ
จงเชื่อมั่นและเครพในตัวอาจายร์

:085: :083: :037: :082: :084:

ออฟไลน์ -'๑'- C a e S a R -'๑'-

• ปัญจมะ
  • << เซียน หรือ เกรียน >>
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 ก.ค. 2551, 07:42:06 »
ผมเห็นด้วยเรื่องความขลัง ..  และก็เห็นด้วยกับความสวยงาม  เรื่องความขลังนี้ไม่ต้องพูดถึงนะเพราะถ้าเขาไม่ศรัทธาคงไม่มาให้หลวงพี่อาจารย์แทงให้เจ็บหรอกนะคับ

คนที่มาสักหมึกก็ต้องอยากได้ลายที่ดูสวยงามเป็นของธรรมดา  เพราะ  สักไปแล้วรอยสักก็จาติดตัวไปจนวันตายไม่สามารถลบรอยสักออกได้
คนที่มาสักเขาก็ต้องหวังว่าลายที่จาได้ไปบนผิวหนังของเขานั้นก็คงต้องดีพอสมควร  ไม่เช่นนั้นจามาสักหมึกทำไมให้เลอะติดตัวละคับเอาน้ำมันไม่ดีกว่าหรอ   ก็เหมือนการที่คุณไปซื้อของอย่างนึงอะ  เช่น คุณจะไปซื้อรถ ยี่ห้อนี่  รุ่นนี้   สมมติมี 2 คัน  คันแรกโดนชนหน้ายับหลังยุบประตูบุบทั้ง 4 ด้าน   อีกคันสมบูรณ์แบบ   แต่เครื่องยนต์ข้างในสมบูรณ์ทั้ง 2 คัน     ทุกคนก็ต้องบอกว่าไหนๆๆจาเสียตั้งทั้งทีก็ต้องเลือกดีๆๆไปเลยจริงไหมละคับ  จาเอามาทำไมรถคันที่บุบๆๆยุบๆ   มันก็ไม่ต่างรัยกับคนที่เขาจามาสักแล้วต้องการลายที่ดูดีหรอกคับ   ลองเอาใจเขามาใส่ใจเราสักนิดนึง  คงจะเข้าใจเขานะคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 2551, 09:00:55 โดย -'๑'- C a e S a R -'๑'- »
ศิ ษ ย์ เ ท พ เ จ้ า ... แ ห่ ง ลุ่ ม น้ำ น ค ร ชั ย ศ รี ! ! 

B e l i e v e  i n  o n l y  t o  h e l p  u s

B e c a u s e   B e l i e v e   i n  t o  o n l y   c a u s e  m i r a c l e . 

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 ก.ค. 2551, 08:24:21 »
ใจเย็นครับ คุยกันได้ ทุกคนต่างก็มีเหตุผลกันทุกคนครับ :054:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 ก.ค. 2551, 08:56:54 »
ที่สวย ผมว่าคงสวยหมดแหละครับ
สำหรับวัดบางพระเรา
แต่บางท่านอาจจะไม่ชอบในลักษณะไข่ปลา ซึ่งเป็นเอกลักษณ์ของ
วัดบางพระอย่างแท้จริง ก็แนะนำว่า ลองหาสักกับสำนักอื่นๆก็ได้ครับ
ที่เค้าสักกันเป็นลายเส้น เพราะผมก็พอเข้าใจว่า สักทั้งทีก็อยากได้ที่สวยๆ
เพราะมันติดตัวไปตลอดชีวิต แต่ของวัดบางพระเอาจริงๆผมคิดว่า ไม่มีไม่สวยเลยครับ
มีแต่เอกลักษณ์เฉพาะตัวของฝีเข็มหลวงพี่แต่ละท่านมากกว่า

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 ก.ค. 2551, 09:50:23 »
ใช่ครับท่านก๊อต  :053:

ออฟไลน์ SATU

• ตติยะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 ก.ค. 2551, 10:04:30 »

โดนใจผมมาก ถึงมากที่สุดครับ ครับ ท่านเฮียนเทียนเซี่ยงตี้ :016: :015:
คนเก่งหาง่าย คนทำได้หายาก

ออฟไลน์ เทพสายขาว

• ท่านทั้งหลายเอ๋ย จงสร้างความรักด้วยศรัทธาเถิด
  • ตติยะ
  • เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 ก.ค. 2551, 03:17:56 »
อยากจะทราบว่าถ้าผมจะไปสักที่วัดบางพระ
อาจารย์จะสักให้ไหมครับ
อาจารย์สักทุกวันเลยหรือป่าว

บอกหน่อยนะครับ
เป็นมนุษย์ประเสริฐเลิศกว่าสัตว์
เพราะไม่กัดกันเองข่มเหงเพื่อน
มีถิ่นที่อาศัยในบ้านเรือน
ไม่เป็นเหมือนเช่นสัตว์ชอบกัดกัน

• ตติยะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 ก.ค. 2551, 03:28:38 »
ที่สวย ผมว่าคงสวยหมดแหละครับ
สำหรับวัดบางพระเรา
แต่บางท่านอาจจะไม่ชอบในลักษณะไข่ปลา ซึ่งเป็นเอกลักษณ์ของ
วัดบางพระอย่างแท้จริง ก็แนะนำว่า ลองหาสักกับสำนักอื่นๆก็ได้ครับ
ที่เค้าสักกันเป็นลายเส้น เพราะผมก็พอเข้าใจว่า สักทั้งทีก็อยากได้ที่สวยๆ
เพราะมันติดตัวไปตลอดชีวิต แต่ของวัดบางพระเอาจริงๆผมคิดว่า ไม่มีไม่สวยเลยครับ
มีแต่เอกลักษณ์เฉพาะตัวของฝีเข็มหลวงพี่แต่ละท่านมากกว่า

:054: เห็นด้วยอย่างยิ่งคับ
ผมมองๆรูปไหนก้อสวยหมดแหละ :054: