ผู้เขียน หัวข้อ: ยันต์สายบางพระขอไม่ได้..จริงหรือ ?  (อ่าน 3329 ครั้ง)

ออฟไลน์ SATU

• ตติยะ
     ก่อนอื่นต้องขอบอกกับเพื่อนๆสมาชิกว่าผมมีเลือดวัดบางพระ 100 เปอร์เซ็นต์ (เพราะไม่เคยสักสำนักอื่น) และที่ต้องขึ้นหัวข้อนี้ก้อเพื่อความเข้าใจที่ถูกต้องของสมาชิกใหม่และท่านที่คิดจะเริ่มสัก ผมเริ่มสักครั้งแรกเมื่อประมาณปี 2541 โดยสักครั้งแรกกับหลวงพี่พัน เพราะเข้าไปก็เจอกุฎิท่านก่อนโดยครั้งนั้นได้เก้ายอดกับหมูทองแดงมา และเมื่อสักเสร็จก้อจะต้องเดินไปกุฎิใหญ่เพื่อให้หลวงพ่อเปิ่นท่านเป่าครอบอีกที โดยจะต้องทำแบบนี้ทุกคนและทุกกุฎิ และครั้งหลังๆที่ไปสักก็จะแล้วแต่ว่ากุฎิไหนจะคนน้อย (ว่างไม่เคยเจอ)โดยจะสักอยู่สามท่าน คือหลวงพี่พัน หลวงพี่ติ่ง หลวงพี่ต้อย (เมตตาต้องหลวงพี่ติ่ง บู๊ต้องหลวงพี่ต้อย)
     เข้าหัวข้อเรื่องเลยนะครับ คำถามที่เจอบ่อย และทำตอบยอดฮิต เรื่องยันต์ครู และการห้ามขอยันต์ เมื่อก่อนนี้การสักยันต์สายบางเข็มแรกที่จะต้องสักก็คือยันต์เก้ายอด ซึ่งถือว่าเป็นยันต์ครูและหลังจากนั้นก็จะเป็นยันต์อะไรก็แล้วแต่จะคุยกับอาจารย์ที่สัก ถ้าไม่สักแบบครบสูตรของสายบางพระก็จะขออาจารย์ที่สักว่าเราจะเอาแบบไหน ซึ่งก็จะมีอยู่ 2 อย่างคือ เมตตา กับ บู๊คงกระพัน บางคนเป็นแม่ค้าก้อจะขอสายเมตตาค้าขาย หรือพวกทหารก็จะขอสายคงกระพันแคล้วคลาดซึ่งเราสามารถบอกอาจารย์ท่านได้ แต่ถ้าเราต้องการสักแบบเต็มสูตรของสายบางพระอันนี้ก็ต้องปล่อยให้อาจารย์ท่านจัดวางตำแหน่งตามความเหมาะสมและความสวยงาม อันนี้คือเมื่อก่อน แต่เดี๋ยวนี้ผมไม่ทราบว่าเป็นอย่างไร เพราะที่อ่านในกระทู้ต่างๆก็จะพอสรุปได้ว่าถ้าสักสายบางพระห้ามขอยันต์แล้วแต่อาจารย์หรือหลวงพี่จะจัดให้ และยันต์ครูก้อจะต้องสักให้ครบ เก้ายอด แปดทิศ งบน้ำอ้อย ซึ่งมันไม่น่าจะใช่ ?เพราะบางคนซึ่งเป็นผู้ใหญ่ท่านอาจจะสักแค่เก้ยอดกับตัว นะ ตัวเดียวก็มีหรืออย่างที่กล่าวข้างต้น แม่ค้าอาจจะต้องการแค่ยันต์เมตตาค้าขาย  ผมจึงอยากให้ท่านผู้รู้ (จริงๆ)หรือเวปฯ ช่วยอธิบายให้กระจ่างด้วยครับ ว่าการห้ามขอยันต์ หรือการกำหนดยันต์ครู เป็นบางกุฎิ บางอาจารย์ หรือเป็นกฎของสายบางพระทั้งหมด อย่างไร ? ผมในถานะศิษย์บางพระคนหนึ่งรู้สึกไม่ค่อยสบายใจที่มีน้องๆหรือเพื่อนมาถามว่า อาจารย์สักสายบางพระขอยันต์แบบที่ใจเราชอบไม่ได้เลยหรือ ?
      ถ้าผิดพลาดพลั้งไปในบางคำ ต้องขออภัยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ส.ค. 2551, 09:46:11 โดย SATU »
คนเก่งหาง่าย คนทำได้หายาก

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ยันต์สายบางพระขอไม่ได้..จริงหรือ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ส.ค. 2551, 10:49:51 »
 :016: :015: เป็นกระทู้ที่ดีมากๆครับ โดยส่วนตัวผมนะ ผมเพิ่งเข้าวงการปีนี้ ผมคิดว่าห้ามขอนะน่าจะเป็นการขอยันต์แบบโน่น แบบนี้มากกว่า โดยไม่ได้บอกกับหลวงพี่ที่สักว่าต้องการยันต์พุทธคุณด้านไหนผมใหม่ๆก็เหมือนกัน ใหม่ๆก็ขอ จนมาคิดได้ว่าทำมัยเราไม่บอกกับหลวงพี่ละว่าต้องการพุทธคุณแบบไหน

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ตอบ: ยันต์สายบางพระขอไม่ได้..จริงหรือ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ส.ค. 2551, 12:50:18 »
ยันต์สายวัดบางพระ ยื่นยันว่า ขอได้
แต่พระอาจารย์ที่ทำการสัก จะสักให้ตามที่ขอหรือไม่ เป็นอีกเรื่องหนึ่ง
เหมื่อนขอทาน มีหน้าที่ขอ แต่เราท่าน จะให้หรือเปล่า ก็แล้วแต่ความเมตตา :089:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ส.ค. 2551, 12:53:29 »
ยันต์ครูกันเราไปทำเสียแล้วของเข้าตัวครับ  :074: ต้องขอท่านนะถ้าท่านไม่สักให้ คนไม่รู้ก็ไปกดเลยป้าบๆๆๆ ออกมาของขึ้นถี่มั่ง ของหลุดมั่ง วุ่นวายตลอดครับ แล้วแต่ท่านจะให้ครับ แต่บางกุฎท่านก็ ใช้ลูกศิษย์ (สร้างงาน)  ราคาก็ตามค่าฝีมือครับ แต่ไม่แพงหรอก

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ขุนลิง

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ส.ค. 2551, 12:59:12 »
:016: :015: เป็นกระทู้ที่ดีมากๆครับ โดยส่วนตัวผมนะ ผมเพิ่งเข้าวงการปีนี้ ผมคิดว่าห้ามขอนะน่าจะเป็นการขอยันต์แบบโน่น แบบนี้มากกว่า โดยไม่ได้บอกกับหลวงพี่ที่สักว่าต้องการยันต์พุทธคุณด้านไหนผมใหม่ๆก็เหมือนกัน ใหม่ๆก็ขอ จนมาคิดได้ว่าทำมัยเราไม่บอกกับหลวงพี่ละว่าต้องการพุทธคุณแบบไหน
เห็นด้วยกับคุณ LINK ครับ

ออฟไลน์ ขุนลิง

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ส.ค. 2551, 01:06:33 »
ส่วนผมชอบไปทางคงกะพัน เวลาผมสักผมก็จะขอกับทางอ.ท่าน ว่าผมชอบทางคงกะพันส่วนมากจะเป็นรู้สัตว์ครับ หลังผมมี 29 ยอด กับ ช้างเราวัณ ที่หัวไหล่ขวา ฤาษีเดินดง(ชอบเป็นการส่วนตัว) ซึ่งทั้งหมดเป็นการเมตตาจากท่าน อ. ทั้งนั้นครับ ครั้งต่อไปก็หนุนมานคลุกฝุ่น,ลิง ครับที่ผมอยากให้อ.สักให้ผม

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ส.ค. 2551, 02:51:12 »
ยันต์สายวัดบางพระ ยื่นยันว่า ขอได้
แต่พระอาจารย์ที่ทำการสัก จะสักให้ตามที่ขอหรือไม่ เป็นอีกเรื่องหนึ่ง
เหมื่อนขอทาน มีหน้าที่ขอ แต่เราท่าน จะให้หรือเปล่า ก็แล้วแต่ความเมตตา :089:

เห็นด้วยครับท่าน เวลาไปขอเมตตาให้หลวงพี่ท่านสักให้ ก็ควรจะขอว่าอยากได้อะไร แต่จะได้หรือป่าวไม่รู้ แล้วแต่หลวงพี่ท่านจะเมตตาให้หรือไม่ เจอมากับตัวเองเลยครับ ตอนนั้นกราบจะขอ งบน้ำอ้อย หลวงพี่ก็ยิ้มๆก็นึกว่าได้ มาเจ็บจิ๊กอยู่กลางหลังถึงได้รู้ว่าไม่ได้แน่ และแล้วหลวงพี่ก็ให้ยันต์มาองค์นึง จะว่าผมยังเด็กๆไม่สมควรสักก็ไม่น่า เพราะเข้า 40 แล้ว ยันต์ครูก็ครบแล้ว จะว่าคนรอเย๊อะวันนั้นก็มีคนมาขอสักแค่ 3 คน วนพานกัน ก็ได้แต่น้อมรับในความเมตตาแหล่ะครับ ถ้ายังอยากได้อยู่ก็จะเวียนไปขอจนกว่าหลวงพี่ท่านเห็นสมควรว่าจะได้แหล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.ย. 2551, 07:53:03 โดย berth1999 »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 ส.ค. 2551, 05:21:01 »
ส่วนมากผมจะให้หลวงพี่สักให้ แล้วแต่ท่านจะเมตตาให้ครับ  :089:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 ส.ค. 2551, 09:17:43 »
การขอ
กับจุดประสงฆ์การสักมันต่างกันนะครับ

ขอแสดงความคิดเห็นหน่อย ครับ ผิด ไงก็ขออภัย ครับ

จุดประสงฆ์ ที่บอก ทหาร ก็ บอกคงกระพัน  มีค้าก็บอกเมตตา (อันนี้จุดประสงฆ์ที่บอกท่านครับ)

หลวงพี่ ครับ ช่วยสักเสือที่หน้าอกให้ผมหน่อยได้ใหม ครับ ...ขอสักหนุมานนะครับ (อันนี้การขอครับ)

ซึ่งการขอไม่ดีแน่ ....เหมือนเป็นการใช้(พระ)..ให้ท่านทำสิ่งที่เราต้องการ  มันก็แน่ครับจะบาปกรรมป่าวๆ ไงท่านก็เป็นพระครับ
ส่วนการขอย่างอื่น เช่นวัตถุมงคล หรือ อื่นๆ .... ที่ท่านไม่ต้องเหนื่อยมาก ก็ไม่เป็นไร หลอกครับ หากท่านเมตตา

ไม่ใช่อยู่ๆ หลวงพี่ครับ ขอหนุมานหน่อย ครับ ....ช่วยสักให้ที ตรงนี้ ตรงนู้น ตรงนั้น  ...(อันนี้ก็เหมือนเป็นการสั่งพระนะครับ บาปกรรมและไม่สมควรครับ)

แยกแยะดีๆ ครับ .... แต่การสักยันต์ของหลวงพ่อสมัยก่อน คนที่ไปสักมักสักไม่กี่ยันต์หลอกครับ

จากที่เคยได้ยินที่ ผู้ที่เคยสักมา  เขาก็เล่าให้ฟัง ครับตอนไปหาหลวงพ่อ
ท่านจะดูลักษณะอะไรหลายๆอย่าง ครับ ซึ่งท่านจะให้ยันต์นั้น ตามความเหมาะสม ครับ .......ของแต่ละบุคล ซึ่งสมัยก่อน ท่านสักให้คนนึงไม่กี่ยันต์หลอกครับ ....ไม่ได้เยอะเหมือนตอนนี้นะ

ออฟไลน์ -'๑'- C a e S a R -'๑'-

• ปัญจมะ
  • << เซียน หรือ เกรียน >>
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 ส.ค. 2551, 09:36:21 »
  ใช่เลยคับ พี่สายัณ
ศิ ษ ย์ เ ท พ เ จ้ า ... แ ห่ ง ลุ่ ม น้ำ น ค ร ชั ย ศ รี ! ! 

B e l i e v e  i n  o n l y  t o  h e l p  u s

B e c a u s e   B e l i e v e   i n  t o  o n l y   c a u s e  m i r a c l e . 

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 ส.ค. 2551, 11:28:14 »
คิดไปคิดมาก็ปวดหัวนะคะ... เอาตามความพอใจของผู้สักดีกว่ามังค่ะ... ไม่รู้สิ..โดยส่วนตัวแล้ว อยากได้ไร ขอไร อาจารย์ก็สักให้หมดนะคะ... แล้วยังมีของแถมอีก ขนาดไม่ได้ติดป้ายโปรโมชั่น
ขอ นะ        ก็ได้ นะ
ขอ หงส์      ก็ได้ หงส์ แถมไก่ฟ้ามาอีก
ขอ กวาง     ก็ได้ กวาง แถม หงส์มาอีก
ขอ พิมพา   ก็ได้ ดำเซ็น แถมมาอีก
ขออะไรก็ได้หมด.... พระท่านตามใจอ่ะคะ...ดีออก...

ถ้าขอกวาง แล้วได้ หนุมาน .. หรือจะเอาเสือ แต่ให้กวาง แหมมันคนละทาง ก็คงหงุดหงิดเหมือนกันนะคะ...

ตอนนี้ อยากขอให้ชาวเว็บรักกัน จะได้ไม๊น้อ? :080: :080: :080:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ส.ค. 2551, 11:30:10 โดย cho chic »

cho presley       

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 ส.ค. 2551, 12:17:57 »
คือเท่าทีผมคิดนะครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย
บางครั้งเนี่ยการขอ อย่างกรณีที่ไปถึงใหม่ๆแล้ว
จะเอาหนุมาน หรือเสือเลยเนี่ย.....
โดยที่ยังไม่เคยสักอย่างอื่นมาก่อนเลย มันก็ดูจะร้อนจนอาจจะคุมไม่อยู่
หรือทำให้มีแต่เรือ่งเข้ามาได้ครับแล้วอีกอย่าง
วัดบางพระถ้าเสาร์อาทิตย์ คนไปรอสักเยอะมากๆครับ ถ้าเกิดมีคนนึงขอได้ว่า
หลวงพี่ครับผมอยากสักหนุมาน ตรงนี้ๆๆครับ ถ้าเกิดว่าได้ คนที่รอสักอยู่ท่านอื่นๆ
ก็คงอยากจะขอบ้างครับ เพราะเหตุผลที่ว่า ก็ทีคนนั้นยังขอได้ แล้วรูปสัตว์หรือรูปต่างๆเนี่ย
มันก็ใชเวลานานพอสมควรครับ ถ้าเกิดว่าคนจะขอสักหนุมาน หรือเสือ พร้อมกันวันนึงหลายๆคน
หลวงพี่ท่านก็คงเหนือ่ยน่าดูเลยนะครับ แล้วอีกอย่างบางคนไม่ได้บอกท่านว่าตัวเองต้องการยันต์ที่ไปช่วย
เสริมด้านอะไร แต่มาถึงมาบอกท่านเลยว่าจะเอาหนุมานมั่ง เสือมั่ง หรือบางคนอาจจะขอถึงยันต์หอมเชียงเลยก็มี
กรณีนี้มันก็ดูไม่สมควรนะครับ เพราะดูเหมือนกับใช้พระท่านอย่างที่พี่ๆหลายท่านบอกมา
ถ้าผมพูดอะไรผิดพลาดไปบ้างก็ขออภัยด้วยนะครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 ส.ค. 2551, 03:50:06 »
แล้วแต่ท่านจะให่เป็นดีสุดครับ
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

ออฟไลน์ pit2520

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ศรัทธาก่อให้เกิดปาฏิหาริย์
    • MSN Messenger - pittaya2520@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02 ก.ย. 2551, 08:54:58 »
แล้วแต่ท่านจัดให้ดีกว่าครับ
ความเสื่อมอยู่ที่ตัวเรา