ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความรู้เรื่องการสักยันต์  (อ่าน 4247 ครั้ง)

ออฟไลน์ DECHA

• ทุติยะ
  • **
รบกวนขอความรู้เรื่องการสักยันต์..ผมตัดสินใจจะสักยันต์รูปหนุมานที่วัดบางพระครับ สิ่งต้องการทราบเพิ่มเติมมีดังนี้ครับ
1. บ้านอยู่ไกล (เกาะสมุย) จะต้องนัดหมายกับท่านอาจารย์อย่างไรดีครับ
2. ลายสักหนุมานมีกี่แบบครับ เลือกขนาดได้ไหมครับ ขอความหมายของแต่ละลายด้วยครับ
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ตอบ: รบกวนขอความรู้เรื่องการสักยันต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 ส.ค. 2551, 09:38:28 »
'โห....ท่าน มาถึงท่านจะขอสักหนุมานเลยหรือครับท่าน  :095: :095: :095:
ท่านเคยสักยันต์มาก่อนหรือยังครับ สักยันต์สำนักวัดบางพระจำเป็นต้องมียันต์ครูไว้คุ้มฯสำหรับผู้ที่ยังไม่เคยสักมาก่อนน๊ะครับ ผมต้องรอถึง 7 พานอะครับ ถึงจะได้หนุมานเชิญธงมาองค์นึง
รายละเอียดหาอ่านได้ตามกระทู้เก่าๆเลยครับ แน๊ะนำไว้ดีแล้วทุกกระทู้เลยครับ
อยู่ไกลขออาศัยหลวงพี่นอนได้ครับ ศาลาใหญ่มากๆๆๆ นอนได้เป็น ร้อยคน

ส่วนเรื่องความหมายของแต่ละรูป คงต้องให้ท่านก็อตผู้เชี่ยวชาญเรื่องหนุมานมาเฉลยแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ส.ค. 2551, 09:40:18 โดย berth1999 »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: รบกวนขอความรู้เรื่องการสักยันต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 ส.ค. 2551, 09:39:54 »
วัดบางพระเลือกลายไม่ได้นะครับ
ส่วนที่ว่าไปครั้งแรกแล้วจะได้หนุมานเลยมั้ย
อันนี้คงยากครับ เพราะวัดบางพระ
พระอาจารย์ท่านจะจัดให้ตามความเหมาะสมซึ่งท่านจะพิจารณาเอาเองครับ
ถ้าโชคดีก็อาจจะได้ แต่โอกาสน้อยมากๆๆ ครับที่ไปครั้งแรกแล้วจะได้รูปเลย
ส่วนมากไปครั้งแรกจะได้ยันต์เก้ายอดก่อนครับ วัดบางพระสักเป็นเสต็ปครับ
เลือกลายตามใจชอบไม่ได้ครับผม
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 ส.ค. 2551, 09:42:37 »
ส่วนหนุมานนั้นมีหลายตัวครับ
เช่นหนุมานเชิญธง คลุกฝุ่น หนุมานนั้น
มีดีตรงเหนียว และได้พลกำลังครับ
เป็ฯขุนลิง หรือขุนกระบี่
แต่ไม่ว่าจะเป็นรูปแบบไหนหรือลักษณะใดนั้น
ก็ใส่หัวใจหนุมานแบบเดียวกันหมดครับ ที่ว่ามีหลายรูปและหลายแบบ
เพราะ ครูบาอาจารย์ท่านเอารูปแบบมาจากตำราพิชัยสงคราม มั่งก็มีครับ
หรือศิษย์อาจจะหาพิมพ์มาถวายท่านเองก็มีครับ
พุทธคุณของหนุมาน ร้อยละเก้าสิบเก้า เน้นคงกระพันชาตรี ป้องกันตัว นำหน้าครับ
เมตตาแคล้วคลาด พละกำลังตามหลัง

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 ส.ค. 2551, 06:02:30 »
ขอบคุณท่าน berth1999 และท่าน gottkung มากครับที่ให้คำแนะนำ ผมเคยสักแต่ลายสวยงาม ไม่เคยสักยันต์ แต่สนใจจะสักยันต์มานานแล้วครับ ขอทราบเพิ่มเติมครับว่า 7พานหมายถึงอะไรครับ ต้องไปสัก 7 ครั้งก่อนจะได้สักหนุมานหรือป่าวครับ ในบอร์ดนี้มีศิษย์วัดบางพระที่เกาะสมุยหรือสุราษฎร์ธานี นครศรีธรรมราชบ้างไหมครับ จะได้ขอคำแนะนำเพิ่มเติมครับ ขอขอบคุณทุกท่านมากครับ

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 ส.ค. 2551, 08:23:48 »
แล้วแต่คนนะครับว่าโอกาสจะได้นั้น ไม่จำเพาะเจาะจงว่าต้องสักครบเจ็ดครั้ง
ที่พี่ berth เค้าพูดมานั้นหมายถึงว่า
ตัวเค้านั้นกว่าจะได้หนุมานต้องยกพานสักยันต์อย่างอื่นก่อนถึงเจ็ดครั้ง
เพราะหลวงพี่ท่านเห็นว่า ยังไม่ถึงเวลาอันควรครับ
บางคนกว่าจะได้หนุมานซักตัว ต้องรอเป็นปีๆ ก็มีครับ
แต่บางคนไปสักครั้งสองครั้งกลับได้ก็มีเหมือนกัน
ขึ้นอยู่กับ ดวง วาสนา และวิจารณญานของพระอาจารย์ผู้สักให้ครับ

ออฟไลน์ somboon matkeaw

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 ส.ค. 2551, 01:02:14 »
พี่พี่ครับ  ผมอยากมีของดีใว้ป้องกันตัวครับ  สัก เสียค่ายกครูเท่าไรครับ และต้องทำอยางไรบางครับ ผมอยู่ ก.ท.ม.ครับ  07; 07;36; 36; 15; 15; 15;

ออฟไลน์ ขุนศึก

• ตติยะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ส.ค. 2551, 06:36:04 »
พี่พี่ครับ  ผมอยากมีของดีใว้ป้องกันตัวครับ  สัก เสียค่ายกครูเท่าไรครับ และต้องทำอยางไรบางครับ ผมอยู่ ก.ท.ม.ครับ  07; 07;36; 36; 15; 15; 15;

ดอกไม้ธูปเทียนบุหรี่(60บาท) ค่าครู25บาท รวมก็85บาทต่อพานอะครับ :095:

ออฟไลน์ joe4299

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 ส.ค. 2551, 08:35:56 »
เมื่อวานพึ่งไปสักมาครับ ได้มาสองลายครับ อยากได้ลายไหนขอได้ครับอย่างเมื่อวานผมก็ขอ
แต่อาจารย์บอกให้เอาเก้ายอดก่อน ผมก็เอา หลังจากได้เก้ายอดเสร็จอาจารย์ท่านก็ถามต่อว่าจะเอาลายที่ขอมั้ย
ดีใจมากครับ ทีแรกนึกว่าจะไม่ได้ เมื่อวานเลยได้มาสองลายครับ
กยิราเจ กยิราเถนํ
"จะทำสิ่งไร ควรทำจริง"

ออฟไลน์ pinata

• ตติยะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 ส.ค. 2551, 10:13:21 »
เมื่อวานพึ่งไปสักมาครับ ได้มาสองลายครับ อยากได้ลายไหนขอได้ครับอย่างเมื่อวานผมก็ขอ
แต่อาจารย์บอกให้เอาเก้ายอดก่อน ผมก็เอา หลังจากได้เก้ายอดเสร็จอาจารย์ท่านก็ถามต่อว่าจะเอาลายที่ขอมั้ย
ดีใจมากครับ ทีแรกนึกว่าจะไม่ได้ เมื่อวานเลยได้มาสองลายครับ
ไม่น่าจะเป็นไปได้ที่พานที่2จะขอได้สำหรับการสักหมึกที่จะขอลายได้ น่าจะเป็นการสักน้ำมันมากกว่าครับ :025:

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 ส.ค. 2551, 11:32:35 »
รบกวนขอเบอร์ท่าน gottkung เพราะว่าจะได้โทรปรึกษา ขอข้อมูลเพิ่มเติม เพราะบางครั้งไม่สะดวกใช้ internet ครับ

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 ส.ค. 2551, 05:42:47 »
แล้วแต่ท่านจะให้อะครับอย่าตามกระแสครับผม ฮุฮู   :005:   :005:   :005:
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

ออฟไลน์ joe4299

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 ส.ค. 2551, 05:59:11 »
ไม่น่าจะเป็นไปได้ที่พานที่2จะขอได้สำหรับการสักหมึกที่จะขอลายได้ น่าจะเป็นการสักน้ำมันมากกว่าครับ :025:
  ผมได้เก้ายอดกับแม่ทัพมาครับ ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจผิดรึป่าว ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ

ออฟไลน์ pet

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 ส.ค. 2551, 11:49:39 »
ครั้ง 2  ผมว่าขอไม่ค่อยได้นะครับ  ผมเคยขอได้ยันต์สี่เหลียมอันนิดเดียวซักไม่ถึงนาทีเเต่ครั้งเเรกผมได้เสือครับ ต่อไปผมจะไม่ขอเเล้วครับ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 ส.ค. 2551, 05:09:50 »
....รบกวนถามต่อครับ....1 พาน คือลายสัก 1 ลาย ถูกต้องไหมครับ แล้วก็ ไปสักครั้งนึงจะวนกี่พานก็ได้หรือครับ

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 ส.ค. 2551, 05:47:39 »
แล้วแต่อาจารย์นะครับ ของแบบนี้ไม่ต้องรีบร้อนนะครับ ร้อนไปไม่ดีนะครับ :100:

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 ส.ค. 2551, 06:46:25 »
วันนึงจะวนกี่พานก็ได้ครับ
ขึ้นอยูกับว่ามีเวลา มากน้อยแค่ไหน
และที่สำคัญที่สุด อดทนได้มากน้อยแค่ไหนครับ
สักหลายยันต์ในวันเดียว โอกาสเป็นไข้ก็สูงครับ

ออฟไลน์ somboon matkeaw

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 26 ส.ค. 2551, 12:30:53 »
ขอขอบคุณ  คุณขุนศึกมากๆครับ   :054: :054: :054: จริงๆผมชอบหนุมานเป็นการส่วนตัวครับ  ใช้ว่าตามกระแสนะครับ  :016: :016: :016: :015: :015: 

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 ส.ค. 2551, 08:51:42 »
...รบกวนถามต่อ...
1.ปกติหลวงพี่จะเริ่มสักคนแรกของแต่ละวันตอนประมาณกี่โมงครับ?
2.ที่นี่ถ้า ลายสักลายเดียวกัน แต่สักคนละอาจารย์ เช่น หนุมานของพระอาจารย์ต้อย กับ หนุมานของพระอาจารย์ญา ลายจะออกมาเหมือนหรือต่างกันอย่างไร?
3.ถ้าต้องการไปสักกับอาจารย์ท่านนั้น แล้วจะทราบได้อย่างไรว่าท่านอยู่หรือไม่?
...ขอบคุณครับ...