ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นจากพี่น้องชาวบางพระสักหน่อย  (อ่าน 2355 ครั้ง)

ออฟไลน์ เด็กเชียงใหม่

• ตติยะ
  • จอมขมังเวทย์แห่งนครพิงค์
    • MSN Messenger - minnakrub@hotmail.com
คือว่าผมทำงานอยู่ที่ร้านKFC การที่เราหยิบของในนั้นมากิน อย่างเช่น เฟรนฟราย ไก่ป๊อป อย่างงี้มากิน จะเป็นการเข้าข่ายลักเล็กขโมยน้อยรึป่าว ผิดข้อห้ามไหม ช่วยลงความเห็นด้วยนะครับ
  ขอบคุณทุกท่านครับ
นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ นะมะอะอุ
สุวิอะนะสะมะ อะสังวิสุโลปุสะพุภะ
สุวะอังอาภะ นิมุปัสสะ

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
มันอยู่ที่ว่าเป็นข้อบังคับของร้านว่าห้ามหยิบกินหรือป่าวล่ะครับ ถ้าห้ามก็ผิดอ่ะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ถ้าของแขกกินเหลือไม่ควรครับ เหมือนกินของเดน ส่วนตัวไม่ชอบกินเดนใคร

และไม่ชอบให้ใครกินเดนผม ครับ ไม่อยากให้ใครกินของเหลือจากเราเหมือนกัน

นอกจากนี้ก็แล้วแต่ว่า คนไหน จะถืออย่างไร ถือมากถือน้อยเท่านั้น ถือมากก็ย่อมหนัก

เสมือนนาฬิกาข้อมือ ไม่มีใครใส่ 24 ชม. ทุกวันหรอก ก็ต้องมีถอดวางกันบ้าง
  :089:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
:008: เกรงว่าจะผิดกฏของร้านหรือเปล่าค๊ะ?  :008:

การหยิบสินค้า (เฟรนซ์ฟราย กะ ไก่ป๊อป) ของร้านไปรับประทาน ก็จะทำให้ของหายไป..แม้เป็นชิ้นเล็ก ชิ้นน้อย ทำหลายๆที ทำอย่างนี้กันทุกคนทั้งร้าน รวมๆ แล้วคงเยอะมากโข.. ตอนปิดร้านสิ้นวัน สินค้าคงหายเยอะนะคะ...อันนี้เข้าข่ายการลักเล็กขโมยน้อยนะคะ ปักธง!  ถึงแม้ว่าจะเป็นสินค้าที่หมด holding time เวลาปิดร้านก็ยังต้องมีการชั่งน้ำหนัก..สรุปว่าของหายอยู่ดี...

อีกอย่าง หากคำนวณถึงผลประกอบการของธุรกิจ มันจะเกิดผลกระทบเรื่องของการทำธุรกิจร้านอาหารแน่ๆ เพราะหากทำธุรกิจแล้วยังต้องมีพนง.หยิบรับประทาน ไหนจะของเสียจากการเก็บ เสียจากการปรุงแล้วไม่ได้มาตรฐาน ฯลฯ เหล่านี้คือต้นทุนที่เกิดขึ้นแทบทั้งนั้น บางทีเราอาจไม่ได้คิดถึงผลกระทบที่จะเกิดขึ้น...คิดอีกที ร้าน KFC 350 สาขาทั่วประเทศ ทำเหมือนๆ กัน ...ไม่นานคงเจ้ง...และไม่สามารถเป็นร้านอาหารระดับเวิลด์คลาสได้

5555 ระวังผู้จัดการร้านจะจับได้หละ...ทำบ่อยๆ เค้ารู้นะ...เลิกนะ...+++  :080:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ส.ค. 2551, 07:52:41 โดย cho chic »

cho presley       

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ถ้าเป็นอย่างที่ท่าน Cho Chic ว่า ก็คงต้องดูที่ ผจก.ร้านแล้วล่ะครับ ว่ามีนโยบายในการบริหารลูกน้องอย่างไร บางร้านที่ผมเคยเจอ ใจดีมากๆ ลูกน้องหยิบกินนิดหน่อยไม่เป็นไร ก็เห็นเขาแอบหยิบกินเฟรนฟายน์กันอยู่หลังชั้นวาง ยังหันมายิ้มให้ลูกค้าเลยอ่ะ

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
คุณคิดมากไปรึเปล่าครับ ถ้ากลัวก็ทำบุญมากๆ นะ ข้อห้ามหลักๆมีอยู่ทำให้ได้นะแล้วจะดีเอง :049:

ออฟไลน์ โยม ซ.สายหยุด

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - rescuelism@hotmail.com
    • อีเมล
ตามที่ท่าน Cho Chic กล่าวมาผมคิดว่าจากปริมาณพนักงานที่แอบจิ๊กของต่างๆมาทานเปรียบเทียบกับปริมาณของลูกค้า
ที่มาใช้บริการในแต่ละวันทั้ง 350 สาขายังไงก็ไม่มีทางเจ๊งครับท่าน ถ้าจะคำนึงควรคำนึงถึงเรื่องความสะอาดดีกว่าครับ
เพราะกำไรก็ออกนอกประเทศอยู่ดี555

ออฟไลน์ aumauto

• ตติยะ
มันไม่ใช่ของๆเราเองยังไงก็ผิดคับถึงผู้จัดการร้านไม่ว่าก็ผิดคับ
ของเค้าไว้ชื้อไว้ขายคับต้องเอาเงินชื้อถึงจะถูก กฏของร้านเค้าก็ให้กิน นิคับ แต่ก็เฉพาะแค่นั้นนอกจากนั้น  ส่วนตัวผมว่าผิดคับ แม้จะน้อยนิดก็ตาม

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
เรื่องแบบนี้คนที่รู้ดีที่สุดคือ ตัวเราเองครับ ...ว่าผิดหรือไม่ผิด  :054:

ออฟไลน์ เด็กเชียงใหม่

• ตติยะ
  • จอมขมังเวทย์แห่งนครพิงค์
    • MSN Messenger - minnakrub@hotmail.com
ขอขอบคุณกับทุกๆความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ somboon matkeaw

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ผิดถูก อยู่ที่เจตนาครับ  ทำผิดแล้วแก้ไข  ดีกว่าทำผิดแล้วแก้ตัวครับ  :053: :053: :053: 21; 21;

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
พูดและหิว ครับ ผมชอบกินเฟรนฟรายซะด้วย  :003:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ถ้าตามกฏ ผิด แต่ในความเป็นจริง พนักงานก็เป็นทรัพยาการResourceชนิดหนึ่ง การหยิบกิน เราเรียกการสูญหายของวัตถุดิบ หรือสินค้า
หรือมองอีกแง่คือ ขวัญกำลังใจพนักงาน และยังเป็นการการันตีว่า เอาของที่กินได้ กินแล้วอร่อยให้ลูกค้ากิน ไม่ไช่ฉันทำฉันไม่กินแบบนี้แย่กว่า

ถ้ามองในแง่ต้นทุนการประกอบการ ที่+กำไรแล้ว ส่วนที่หยิบไปก็ไปส่วนของรายรับที่หักออกไป ถ้าหนักหนาจริงๆจึงจะสอบสวน กินไปเถอะ แต่อย่าเอากลับบ้านก็พอ ^^

แต่ถ้ามองทางศีลธรรม แล้ว ผิดลักโขมย แต่อย่าลืมว่า เขาใช้เราคุ้มเกินเงินเดือนครับ^^ 
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็