ผู้เขียน หัวข้อ: เตรียมตัวอย่างไรเพื่อไปสักบ้างคับ  (อ่าน 2745 ครั้ง)

ออฟไลน์ nong125

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
อยากรู้ว่านอกเหนือค่าขึ้นครูแล้ว
ต้องเตรียมอาไรไปอีกป่าวคับ
แล้วสักแต่ละที่ต้องเปลี่ยนเข็มใช่ปะ คับ
ช่วยตอบที่คับ
ขอบคุณคับ : :016:054: :053: :015:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: เตรียมตัวอย่างไรเพื่อไปสักบ้างคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ส.ค. 2551, 09:40:47 »
ครับผม สำหรับการสัก ก็ไม่ต้องเตรียมอะไรมากครับ เตรียมตัวเตรียมใจ ให้พร้อม ครับ เรื่องเข็มสักนั้น ของทางวัดบางพระจะมีการทำความสะอาดทุกครั้งครับผม ปลอดภัยหายห่วง ๑๐๐% โชคดีนะครับท่าน   :001:

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: เตรียมตัวอย่างไรเพื่อไปสักบ้างคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ส.ค. 2551, 09:49:48 »
คับ ขอบ คุณ คับ
นึก ว่า ต้อง เตรียม พวก บุหรี่ ดอกไม้ อาไร พวก นี้
เปน บาง วัด มั่ง คับ
:016: :007: :015:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ส.ค. 2551, 09:51:45 »
คับ ขอบ คุณ คับ
นึก ว่า ต้อง เตรียม พวก บุหรี่ ดอกไม้ อาไร พวก นี้
เปน บาง วัด มั่ง คับ
:016: :007: :015:
อ่อครับ ประเด็นนี้ ไม่ต้องกังวลครับ ทางวัดมีจัดเตรียมไว้ให้บริการครับผม รู้สึกจะอยู่ที่ 60 บาท นะครับ โชคดีละกันครับท่าน :001:

ออฟไลน์ pinata

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ส.ค. 2551, 10:06:24 »
เตรียมเจ็บครับ :095:

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 ส.ค. 2551, 10:07:48 »
1.เตรียมตัง
2.เตรียมตัวที่จะเจ็บ
3.เตรียมใจครับผมฮุฮุ โชคดีหล่ะครับ   :005:   :005:   :005:
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

ออฟไลน์ ART6689

• ตติยะ
  • ......
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ส.ค. 2551, 10:33:31 »
1.ค่าครู2.เตรียมใจต้องเจ็บแต่พอทนอิอิ3.เตรียมตัวเป็นคนดีสักไปแล้วต้องทำดีไม่งั้นลายสักก็เป็นแค่ภาพเปล่า

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 ส.ค. 2551, 10:40:48 »
ของ ที่ ว่า ทาง วัด มี ให้ มี ไร มั่ง หรอ คับ
ไว้ เปน ความ รู้
อิอิ
ใจจ้า

• ...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 ส.ค. 2551, 10:46:41 »
ของ ที่ ว่า ทาง วัด มี ให้ มี ไร มั่ง หรอ คับ
ไว้ เปน ความ รู้
อิอิ
ใจจ้า
มี ดอกไม้ , ธูป , เทียน , บุหรี่ ครับผม จัดใส่ให้ในพานครับ  :001:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 ส.ค. 2551, 10:49:11 »
ก่อนที่จะสักควรศึกษาและถามตัวเองให้ดีเสียก่อนว่าจะสักเพื่ออะไร  สักทำไม  และจะรักษาได้หรีอเปล่า  

ถ้าศึกษาอย่างรอบคอบ และให้คำตอบแก่ตนเองได้แล้วว่า จะต้องไปสัก  

ขั้นตอนแรกก็คือ วันนั้นสมาทานศีล 5 ก่อนเลยครับ รักษาศีลให้บริสุทธิ์บริบูรณ์ตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นไปครับเพราะเรากำลังจะเอายันต์ที่เป็นพุทธคุณมาอยู่ในตัวเรา เราก็ต้องบริสุทธิ์ด้วยกาย วาจาและใจก่อนครับ  ถึงจะได้พุทธคุณอย่างครบถ้วนบริบูรณ์ครับ

ที่เหลือก็ต้องเตรียมใจ และเตรียมเจ็บครับ อิอิ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 ส.ค. 2551, 11:03:06 »
คับ ขอบ คุณ สำ หรับ ทุก คำ ตอบ คับ
ขอบ คุณ คับ :001:

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 ส.ค. 2551, 06:50:18 »
มีให้หมดครับผมไม่ต้องเตรียมอะไรไปเลยครับยกเว้นตังฮุฮุ   :005:   :005:   :005:

ออฟไลน์ ทิด`

• ตติยะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 ส.ค. 2551, 04:06:10 »
เตรียมรักษาศีล และ ข้อห้ามต่างๆได้เลยครับ  :114:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 ส.ค. 2551, 08:21:12 »
นอกนั้นก็
ถ้าถือศีลมาซัก 7วันก็ดีนะครับ ก่อนวันก่อนมาสักอย่านอนดึก แล้วอย่าอดข้าวเช้า เดี๋ยว ไม่สะบาย ครับ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ pit2520

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ศรัทธาก่อให้เกิดปาฏิหาริย์
    • MSN Messenger - pittaya2520@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 31 ส.ค. 2551, 05:47:57 »
เตรียมใจเตรียมเจ็บครับ :004:
ความเสื่อมอยู่ที่ตัวเรา

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 31 ส.ค. 2551, 11:30:27 »
เตรียมต้ว ตื่นนอนให้ไว จะได้มาถึงวัดเช้า จะได้สักอันดับแรกๆ มาสาย มาบ่าย เผลอๆ อดสัก ถ้าบรรดาสมาคมศิษย์เก่า มามาก :025:

ออฟไลน์ somboon matkeaw

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 01 ก.ย. 2551, 04:33:21 »
ต้องเป็นคนดีครับ   ไม่รังแกผู้อ่อนแอ  และก็น่าจะเป็นคนดีของประเทศชาติ  เป็นคนดีของสังคมครับ  30; 31; 30; 31; 32; 21; 21; 21;

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 01 ก.ย. 2551, 04:57:39 »
ตื่นแต่เช้า ทำใจให้สบาย แล้วพาตัวให้ปลอดภัยไปจนถึงวัดครับท่าน

ขอแน๊ะนำถ้าท่านไม่เคยสักมาก่อนก็ควรพกยาแก้ปวด-อักเสบไปด้วยก็ดี สักเสร็จหาอะไรรองท้องทานก็ทานยาเลย
ขอแน๊ะนำยาแก้อักเสบ-แก้ปวดแผล ยี่ห้อ Nurofen 400 หลังสักผมกินเป็นประจำ