ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอข้อมูลเรื่องการสัก(ต่อ)  (อ่าน 6316 ครั้ง)

ออฟไลน์ DECHA

• ทุติยะ
  • **
...รบกวนถามครับเนื่องจากกำลังรวบรวมข้อมูลเดินทางจากเกาะสมุยไปสักที่วัดบางพระครับท่าน...
1.ปกติหลวงพี่จะเริ่มสักคนแรกของแต่ละวันตอนประมาณกี่โมงครับ?
2.ที่นี่ถ้า ลายสักลายเดียวกัน แต่สักคนละอาจารย์ เช่น หนุมานของพระอาจารย์ต้อย กับ หนุมานของพระอาจารย์ญา ลายจะออกมาเหมือนหรือต่างกันอย่างไร?
3.ถ้าต้องการไปสักกับอาจารย์ท่านนั้น แล้วจะทราบได้อย่างไรว่าท่านอยู่หรือไม่ น่าจะไปช่วง 18-25 ก.ย.นี้?
...ขอบคุณครับ...

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: รบกวนขอข้อมูลเรื่องการสัก(ต่อ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ส.ค. 2551, 07:36:38 »
1. ประมาณ 8 - 9 โมงเช้า ครับ

2. เหมือนกันแต่ ต่างกันตรงที่ รูปแบบการสักของแต่ละท่าน บางท่านสักเส้นสวยติดต่อ บางท่านสักเส้นห่างกันครับ

3. อยากทราบต้องติดต่อที่วัด ถ้าไม่รู้เบอร์ ก็ต้องเสี่ยวดวง แต่มีพระที่สักแน่ครับ ท่านไม่ไปไหนไกล ยังไม่ออกพรรษา
  :089:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: รบกวนขอข้อมูลเรื่องการสัก(ต่อ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ส.ค. 2551, 09:00:42 »
มาได้ครับท่าน ที่วัดบางพระมีพระอาจารย์ที่สักหลายรูปครับ มาต้องได้สักอยู่แล้วครับผม เดินทางปลอดภัยนะครับ โชคดีครับผม :001:

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 ส.ค. 2551, 12:03:43 »
...รบกวนท่านโจรต่อ ท่านใดรูปแบบการสักเส้นสวยติดต่อกันครับ เพราะผมอยู่ไกลไม่ค่อยรู้ข้อมูล หรือถ้าไม่สะดวกโพสในหน้านี้ให้เมลมาก็ได้ครับท่าน victorychai@hotmail.com

ออฟไลน์ ทิด`

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 ส.ค. 2551, 03:59:16 »
หลวงพี่หมี หลวงพี่นัน ก็สวยครับ แนะนำอีกท่าน มือสักที่มาช่วยหลวงพี่ติ่งสักครับ (จำชื่อไม่ได้ แต่หน้าตาคล้าย อ.ถึง ครับ :002:) สักเสร็จหลวงพี่ติ่งเป่าครอบอีกทีครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 ส.ค. 2551, 09:33:25 »
...รบกวนท่านโจรต่อ ท่านใดรูปแบบการสักเส้นสวยติดต่อกันครับ เพราะผมอยู่ไกลไม่ค่อยรู้ข้อมูล หรือถ้าไม่สะดวกโพสในหน้านี้ให้เมลมาก็ได้ครับท่าน victorychai@hotmail.com

เส้นสายสวยๆงามๆ ผมยกให้อาจารย์หนวดเลยครับ :001:

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 ก.ย. 2551, 05:14:09 »
อาจารย์หนวดที่คุณสิบทัศน์บอก ไม่ทราบอยู่ที่วัดบางพระด้วยหรือเปล่า แล้วตกลงที่วัดบางพระมีพระอาจารย์สักทั้งหมดกี่ท่าน จะไปจากเกาะสมุยจะไปอยู่สักหนึ่งอาทิตย์ ตั้งใจว่าวันแรกจะวน 3 พาน และก่อนกลับจะไปวนอีก 3 พาน ไม่ทราบว่าจะได้ไหมครับ รบกวนศิษย์วัดบางพระช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 ก.ย. 2551, 08:47:18 »
อาจารย์หนวดที่คุณสิบทัศน์บอก ไม่ทราบอยู่ที่วัดบางพระด้วยหรือเปล่า แล้วตกลงที่วัดบางพระมีพระอาจารย์สักทั้งหมดกี่ท่าน จะไปจากเกาะสมุยจะไปอยู่สักหนึ่งอาทิตย์ ตั้งใจว่าวันแรกจะวน 3 พาน และก่อนกลับจะไปวนอีก 3 พาน ไม่ทราบว่าจะได้ไหมครับ รบกวนศิษย์วัดบางพระช่วยแนะนำด้วยครับ

อาจารย์หนวดท่านเป็นฆราวาสครับท่าน เท่าที่จำได้ท่านจะมาช่วยหลวงน้าต้อยท่านสักเฉพาะวันเสาร์-อาทิตย์ครับ และได้ข่าวว่าท่านเดินทางไปต่างประเทศบ่อย ต้องสอบถามครับว่าวันที่ท่าน DECHA จะขึ้นมาสักอาจารย์หนวดท่านอยู่หรือป่าว อันนี้ต้องถามท่านผู้รู้จิงๆอีกที เด๋วท่านก็มาตอบให้ครับ
พระอาจารย์ที่สักมีหลายท่านครับ หลวงพี่ญา หลวงพี่นันท์ หลวงพี่หมี หลวงพี่แป้ว หลวงน้าติ่ง หลวงน้าต้อย
อาทิตย์นึงจะเอา 6 พานเลย  :075: แค่วันนึง 3 พานก็ไข้ขึ้นแล้วครับ ขอแน๊ะนำให้นำยาแก้ไข้แก้อักเสบไปด้วยน๊ะครับ  :095: :095: :095: แน๊ะนำครับ Nurofen 400 ผมใช้ประจำ สักแค่ 2 พาน ยันต์องค์ใหญ่หน่อย ผ่านไปเกือบอาทิตย์ ยังระบบอยู่เลยครับท่าน

โชคดีครับท่าน  :114:

• ...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 ก.ย. 2551, 10:09:29 »
ครับผม อาจารย์หนวดท่านเป็นฆาราวาสครับ ผมไปเจอท่านที่สนามพระวันจันทร์ที่หน้าองค์พระบ่อยๆ ถ้าไปไม่เจอก็เข้าไปหาพระอาจารย์ญา พระอาจารย์ติ่ง พระอาจารย์แป๊ว ฯลฯ ก็ได้ครับผม เรื่องที่ว่าจะวนกี่พานนั้นก็ขึ้นอยู่กับท่านหล่ะครับว่าจะทนได้ซักเท่าไหร่ ค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับท่าน เอาใจช่วย เดินทางโดยสวัสดิภาพนะครับ โชคดีจงมีแก่ท่าน  :001:

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 ก.ย. 2551, 09:57:04 »
...ขอขอบคุณท่าน สิบทัศน์ และ ท่าน berth1999 มากครับ ความคิดของผมที่ขึ้นไปสักครั้งนี้อยากจะได้ยันต์คงกระพัน มหาอุต ล้วนๆ ไม่ทราบว่าจะสักกับอาจารย์ท่านไหนดี พอจะให้คำแนะนำได้ไหมท่าน...

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 ก.ย. 2551, 12:43:32 »
...หรือว่าสักกับอาจารย์ท่านใดก็ได้ที่เราเลือก แล้วค่อยบอกพระอาจารย์เอาเองก่อนที่จะสักว่าต้องการพุทธคุณด้านใดครับ เพราะสงสัยครับว่าเช่นยันต์จิ้งจกไม่น่าจะใช่ยันต์มหาอุต ผมเข้าใจถูกหรือไม่ครับท่าน

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 ก.ย. 2551, 04:01:46 »
ถูกต้องแล้วครับท่านจะสักกับครูท่านใดก็ได้ครับ  'โห.......นี่ท่านจะเอาแบบ อยู่ยง คงกระพัน ล้วนๆเลยหรือท่าน อยู่คงไม่ได้หมายความว่าไม่เจ็บได้น๊ะครับ  :095: :095: :095: เอาแบบเมตตาผสมผสานกันให้ลงตัวดีกว่าไหมครับท่าน เรื่องใหญ่จะกลับกลายเป็นเรื่องเล็ก เรื่องเล็กก็เจ๊าๆกันไป ใครเห็นก็รักใคร่เป็นเมตตา

ยันต์หมวดคงกระพันก็มีประมาณ เสือ หนุมาน ดำแดงดำดื้อ หมูทองแดง ฯลฯ
ยันต์หมวดเมตตาก็มีประมาณ สาริกาคู่ พุฒซ้อน จิ้งจก เพชรพญาธร หงษ์คู่ ฯลฯ

ส่วนมากโดยทั่วๆไปพระอาจารย์ท่านที่สักให้จะพิจารณาเองว่าควรจะสักอะไรให้ตามความเหมาะสมของศิษย์แต่ละคน ซึ่งแต่ละคนอาจจะได้ไม่เหมือนกัน แต่ท่านก็จะจัดวางให้เป็นไปตามรูปแบบของวัดบางพระ ( ถ้าจะเป็นศิษย์สายตรงวัดบางพระที่เดียว) ซึ่งท่านจะเริ่มลงให้จากชุดบนลงมาชุดล่าง เช่น เก้ายอด ,แปดทิศ ,ต่อ 29 ยอด , สาริกา ,งบน้ำอ้อย แล้วถึงจะเป็นยันต์รูปสัตว์ฯลฯ ตามท่านเห็นสมควร แต่ศิษย์บางคนอาจจะไม่ต้องสักยันต์ทั้งหมดที่กล่าวมาก็ได้ ถ้าพระอาจารย์ผู้สักท่านเห็นว่าสมควรให้ได้

ผมขึ้นพานครูครั้งแรกในชีวิตกับพระอาจารย์อภิญญา หรือหลวงพี่ญาของพวกเราชาวบางพระ ท่านมีเมตตากับผมมากซึ่งผมก็ยังคงไปขอเมตตาท่านลงให้อยู่เสมอถ้ามีโอกาส ถึงใครๆจะว่าท่านดุ แต่จริงๆแล้วท่านใจดีกับศิษย์สุดๆ ท่านเก่งทางด้านแคล้วคลาดและวิชากำบังครับ ถ้าจะไปกราบท่านโดยมิได้เรียนถามไว้ก่อนเป็นอันต้องแคล้วคลาดทุกครั้งไป ท่านติดกิจนิมนต์น่ะครับ  :095: :095: :095:

เขาว่ากันว่า สายคงกระพันเป็นสายร้อน ถ้าควบคุมไม่อยู่จะนำพาภัยมาสู่ได้ จึงจำเป็นต้องมียันต์ครูควบคุมกำกับไว้ จึงขอแน๊ะนำว่าควรจะอดทนรอนิดนึงสักยันต์ครูให้ครบตามสูตรก่อนแล้วค่อยต่อด้วยยันต์รูปครับ

การวนพานขอแน๊ะนำตามท่านสิบทัศน์ว่าค่อยๆเป็นค่อยๆไปเถอะครับ รอยที่สักมันจะระบมน๊ะครับ แล้วถ้ารอยยังระบมอยู่ไปสักซ้ำใกล้ๆรอยนั้น ขอบอกได้คำเดียวว่าสุดยอดจำจนวันตายเลยครับท่าน ผมเคยสัก Tattoo มาก่อนที่จะสักยันต์ ตอนเดินลายไม่เจ็บเท่าไร(ในความรู้สึกผมตอนนี้มันเจ็บน้อยกว่าสักยันต์เย๊อะ)ก็ด้วยความอยากเท่ห์ อีก3วันจึงรีบไปลงสี แผลกำลังตกสะเก็ด ขอบอกครับท่าน เจ็บจนน้ำตาซึมต้องบอกช่างเลิกอ่ะครับ ล่าสุดกราบหลวงพี่ญาท่านได้เมตตาสักเสือคู่ให้เป็นของขวัญวันเกิด จนถึงวันนี้ 5 วันแล้วยังไม่หายระบมเลยครับท่าน  :095: :095: :095:

ลายแทงล่าสุดครับท่าน

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 ก.ย. 2551, 06:27:27 »
..อืม สุดยอดข้อมูล ขอบคุณ คุณberth1999 มาก ถ้ามีโอกาสคงได้เจอกัน สาเหตุที่อยากได้เหนียวๆเพราะ มีเหตุผล แต่ไม่ได้เอาไปใช้ทางไม่ดีแน่นอน แต่ถ้าวัดบางพระมีการจัดวางให้เป็นไปตามรูปแบบของวัดบางพระอยู่แล้วก็ยินดี แต่ขอพระอาจารย์ไม่เอาบางยันต์ได้ไหมอะคับ(จิ้งจก เพราะกลัวมาตั้งแต่เด็ก อายจัง) ว่าแต่ท่านอื่นพอจะมีรูปรอยสักของพระอาจารย์ท่านอื่นนอกจากพระอาจารย์ญา ไหมท่าน ขอชมหน่อย

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 ก.ย. 2551, 06:31:28 »
ตามนั้นครับ
จะสักกับพระอาจารย์ท่านใดก็ได้ครับแล้วแต่ใจของเราว่าศรัทธาในตัวพระอาจารย์ท่านไหน
ทุกๆท่านล้วนสืบทอดวิชาสักและเป็นผู้ที่หลวงปู่เปิ่นท่าน ครอบให้สักเหมือนกันหมดครับผม
ส่วนที่ว่าจะเอาแต่สายคงล้วนๆนั้น ก็ต้องแล้วแต่ความเมตตาของพระอาจารย์ท่านละครับ
เพราะใจเราอยากได้เหนียว แต่พระอาจารย์ท่านพิจารณาบุคลิก ลักษณะนิสัย ตลอดจนหน้าที่การงาน
แล้วท่านอาจจะให้ทางเมตตามาก็ได้ เพราะถ้าพิจารณาว่าถ้าได้สายคงไปแล้วจะมีเรือ่งง่าย เป็นเหตุให้ต้อง
เสียกำลังทรัยพ์แถมเจ็บตัวอีก ท่านก็ไม่ค่อยอยากให้เท่าไหร่ครับ ท่านจะเน้นทางเมตตามากกว่า
ของแบบนี้ต้องแล้วแต่ การพิจารณาของพระอาจารย์ท่านครับผม
ส่วนที่ว่าจะวน กีครั้งนั้น ขึ้นอยู่กับความอดทนของเราครับผม ส่วนจิ้งจกนั้นไม่ได้ดีทางเมตตาอย่าเดียวครับ
จิ้งจกที่ลงหัวใจมหาอุดก็มี ผมก็สักตัวนี้เหมือนกัน แต่ส่วนมากจิ้งจกจะเน้นทางเมตามหานิยม เสน่ห์ครับ
ผมเข้าใจว่าคนที่ศรัทธาแต่อยู่ไกล ก็อยากได้เต็มหลังไวๆ ^ ^ แต่สังขารเรามันจะทนได้แค่ไหน
ก็ต้องลองกันดูซักตั้งครับ ค่อยๆเป็นค่อยๆไปดีที่สุดครับผม ขอเอาใจช่วยครับ
 :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 ก.ย. 2551, 06:31:46 »
ตามนั้นครับ
จะสักกับพระอาจารย์ท่านใดก็ได้ครับแล้วแต่ใจของเราว่าศรัทธาในตัวพระอาจารย์ท่านไหน
ทุกๆท่านล้วนสืบทอดวิชาสักและเป็นผู้ที่หลวงปู่เปิ่นท่าน ครอบให้สักเหมือนกันหมดครับผม
ส่วนที่ว่าจะเอาแต่สายคงล้วนๆนั้น ก็ต้องแล้วแต่ความเมตตาของพระอาจารย์ท่านละครับ
เพราะใจเราอยากได้เหนียว แต่พระอาจารย์ท่านพิจารณาบุคลิก ลักษณะนิสัย ตลอดจนหน้าที่การงาน
แล้วท่านอาจจะให้ทางเมตตามาก็ได้ เพราะถ้าพิจารณาว่าถ้าได้สายคงไปแล้วจะมีเรือ่งง่าย เป็นเหตุให้ต้อง
เสียกำลังทรัยพ์แถมเจ็บตัวอีก ท่านก็ไม่ค่อยอยากให้เท่าไหร่ครับ ท่านจะเน้นทางเมตตามากกว่า
ของแบบนี้ต้องแล้วแต่ การพิจารณาของพระอาจารย์ท่านครับผม
ส่วนที่ว่าจะวน กีครั้งนั้น ขึ้นอยู่กับความอดทนของเราครับผม
ผมเข้าใจว่าคนที่ศรัทธาแต่อยู่ไกล ก็อยากได้เต็มหลังไวๆ ^ ^ แต่สังขารเรามันจะทนได้แค่ไหน
ก็ต้องลองกันดูซักตั้งครับ ค่อยๆเป็นค่อยๆไปดีที่สุดครับผม ขอเอาใจช่วยครับ
 :001:

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 ก.ย. 2551, 06:32:40 »
กรำคีย์บอดผมค้างครับ เลยดันกดตอบไปสองครั้ง
ถ้ายังไงจะลบเสีย ก็ได้นะครับท่าน admin แหะๆ
ขออภัยด้วยนะครับพี่น้องทุกท่าน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 05 ก.ย. 2551, 01:14:16 »
...หรือว่าสักกับอาจารย์ท่านใดก็ได้ที่เราเลือก แล้วค่อยบอกพระอาจารย์เอาเองก่อนที่จะสักว่าต้องการพุทธคุณด้านใดครับ เพราะสงสัยครับว่าเช่นยันต์จิ้งจกไม่น่าจะใช่ยันต์มหาอุต ผมเข้าใจถูกหรือไม่ครับท่าน

อยากได้พุทธคุณทางไหน บอกกับพระอาจารย์ที่สักให้นะครับ แล้วท่านจะพิจารณาให้ครับ

การสักยันต์ ไม่ใช่เจ็บเล่นๆนะครับ ลองดูสักพานสองพาน แล้วจะทราบกำลังตัวเอง ว่าไหวแค่ไหน...ขอให้สมหวังครับ  36;

ปล.. เหอะๆพี่ BERTH1999 ขึ้นเสือคู่ หนุมานเชิญธงเหมือนผมเลยครับ อึดน่าดูเลยนะครับวันเดียวเล่น เสือ 2 ตัวเลย...

..ตอนเค้าแจกผ้ายันต์บัวบังใบ ได้โดดคว้ากะเค้ามั่งหรือเปล่าพี่..

..ไว้เจอกันครับ..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• ก้นบาตร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 05 ก.ย. 2551, 09:51:16 »
ท่าน ACK01 คร๊าบบบบบ สักหนุมานแล้วไม่ได้หมายความว่าจะกระโดดได้เร็วหรือสูงขึ้นกว่าเดิมได้น๊ะคร๊าบบบบท่าน :095: :095: :095: เห็นลูกศิษย์หยิบกันอยากได้ใจแทบขาด :074: ต้องกล่าวล่วงคณะของท่านที่เข้ามาถวายของมากมายเอาบุญเย๊อะเกิน เลยทำให้ผมต้องหลบทางให้ท่านออกมานั่งหน้าตู้น้ำเย็น ปกติสักเสร็จผมจะมานั่งข้างๆหลวงพี่หน้าองค์หลวงพ่อเปิ่น อดได้ผ้ายันต์เลย :070: :070: :070:
ท่านต้องรับผิดชอบเอาผืนที่ท่านได้มาให้ผมด้วย  :095: :095: :095:
(หยอกเล่นน๊ะครับท่าน วาสนาที่จะได้ผมยังมาไม่ถึงอ่ะครับ  :052:)

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 05 ก.ย. 2551, 04:04:55 »
ไว้ช่วงงานกฐินบางพระนะครับ..

..โควต้าของผมได้มา 2 ผืน เก็บไว้ 1 ผืน  เหลืออีก 1 ผืนนำออกไว้เพื่อทำบุญที่ท่านโจรสลัด..

..ท่านโจรสลัดจะนำออกมาให้ประมูลเพื่อทำบุญร่วมกัน..

..ไว้ช่วงชิงโอกาสนั้นให้ได้นะครับพี่..

..ของดีหายากมีน้อย หุหุ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ก.ย. 2551, 04:06:41 โดย ack01 »

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 05 ก.ย. 2551, 09:01:17 »
ไม่ทราบว่าลายของท่าน ack01 เป็นของพระอาจารย์ด้วยหรือป่าวครับ สุดยอดครับ ท่านอื่น ๆ พอจะมีลายสักของพระอาจารย์อื่นๆ มาให้ชมไหมครับ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 05 ก.ย. 2551, 10:03:15 »
ไม่ทราบว่าลายสักบนแผ่นหลังในรูปเป็นของพระอาจารย์ท่านใดครับ ชอบและศรัทธาครับผม

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 05 ก.ย. 2551, 10:08:20 »
รูปไม่ขึ้นครับ คงโหลดผิดวิธี รูปอยู่ใน หน้าหนังสือที่ระลึกวัดบางพระ ลิงค์ตามด้านล่างครับ รูปที่เป็นพระฤาษีอยู่ตรงกลางหลังครับ

http://www.bpth.org/webboard/index.php/topic,5011.0.html

• ผู้คุมกฎ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 05 ก.ย. 2551, 10:08:57 »
ลายสักของผมมีหลายพระอาจารย์ครับ แต่วัดบางพระทั้งหมดครับ

มี หลวงพี่ญา กับหลวงพี่นัน ซะเยอะครับ เกือบทั้งหลัง

ของหลวงพี่แป๊วมี 7 ยอดตรงกลางหลัง

ของหลวงพี่พัน มีอักขระแถวล่างๆ กับ สี่สมิง อีก 1 ตัว ครับ

ของหลวงพี่ต้อย มีหมูทองแดง แถวพุงด้านข้างใกล้ๆกวาง แต่มองไม่เห้นในรูปนี้ครับ

ถ้าสนใจว่าลายใดเป้นของหลวงพี่องค์ไหน ดูต่อในนี้นะครับ มีภาพชัดๆพร้อมลายละเอียด ทีละขั้นตอน..

http://www.bbznet.com/scripts/view.php?user=katasakyan&board=2&id=156&c=1&order=lastpost

ผมบันทึกไว้ดูเองครับ ไม่ได้มีเจตนาไว้อวดใคร..เชิญศึกษาได้ครับ..

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 05 ก.ย. 2551, 10:10:25 »
คุณ act01 มาพอดี สุดยอด ช่วยผมทัน

• ก้นบาตร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 06 ก.ย. 2551, 08:23:04 »
ชมแผ่นหลังท่าน Ack01 ครั้งใดขอบตาร้อนทุกที สักวันผมต้องตามให้ทันแน่ :095: :095: :095:

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 11:15:16 »
...ไม่ได้เข้าหลายวัน เพิ่มเติมหน่อยครับ เริ่มต้นสักต้องสักยันต์ครูประมาณกี่พาน ถึงจะได้ยันต์ หนุมาน หรือ เสือ หรือ ฤาษี(ยันต์ดังกล่าวนี้เรียกยันต์ใหญ่ใช่หรือเปล่าท่าน) และ ท่านใดทราบบ้างว่ารูปลายสักด้านหลังของศิษย์ท่านหนึ่งที่อยู่ใน หน้าหนังสือที่ระลึกวัดบางพระ รูปที่เป็นพระฤาษีอยู่ตรงกลางหลังแล้วหนุมานอยู่ต่ำลงมาด้านซ้ายเป็นฝีมือของอาจารย์ท่านใดใครพอจะทราบบ้างครับ

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 07:54:28 »
กำหนดตายตัวม่ายได้อ่าครับ
แหะๆ แบบว่า แต่ละคนก้จะไม่เหมือนกันเพราะ
บางคนอาจจะไปครั้งแรกไม่ได้สักเก้ายอดแต่สักเสือ หรือหนุมานเลยก็มี
แต่ส่วนมาก ไปครั้งแรกจะได้เก้ายอดกันก่อนครับ แล้วซักสองสามครั้งขึ้นไป ก้อาจจะได้หนุมาน
หรือเสือบ้าง ตามเสต็ปที่พระอาจารย์ท่านจัดให้ตามความเหมาะสม เพราะบางครั้งคนรอสักเยอะ
จะสักรูปใหญ่ๆนี่ก็ไม่ค่อยเหมาะครับ อาจจะได้กันคนละนิดคนละหน่อย

• ผู้คุมกฎ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 08:10:23 »
...ไม่ได้เข้าหลายวัน เพิ่มเติมหน่อยครับ เริ่มต้นสักต้องสักยันต์ครูประมาณกี่พาน ถึงจะได้ยันต์ หนุมาน หรือ เสือ หรือ ฤาษี(ยันต์ดังกล่าวนี้เรียกยันต์ใหญ่ใช่หรือเปล่าท่าน) และ ท่านใดทราบบ้างว่ารูปลายสักด้านหลังของศิษย์ท่านหนึ่งที่อยู่ใน หน้าหนังสือที่ระลึกวัดบางพระ รูปที่เป็นพระฤาษีอยู่ตรงกลางหลังแล้วหนุมานอยู่ต่ำลงมาด้านซ้ายเป็นฝีมือของอาจารย์ท่านใดใครพอจะทราบบ้างครับ

เรื่องนี้ตอบไม่ได้จริงๆครับ อย่างของผมครั้งที่ 4 ได้หนุมาน แต่บางคนก้ไล่จากเก้ายอด แปดทิศ สาริกา งบน้ำอ้อย  29 ยอด 

ก็ถึงได้มาได้หนุมาน หรือเสือ หรือยันต์รูปอื่นๆ กำหนดตายตัวไม่ได้จริงๆครับ สเต็ปที่ผมได้มาก็ตามลิงค์ที่เคยให้ไว้แหละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ย. 2551, 08:13:53 โดย ack01 »

• ก้นบาตร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 09:26:00 »
ของผม 7 พานอ่ะครับ ได้หนุมานเชิญธง ครับท่าน :015:

ออฟไลน์ ทิด`

• ตติยะ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 10 ก.ย. 2551, 01:36:56 »
[color=#090909บอกยากนะครับกี่พาน ถึงจะได้รูป สัก 9 ยอด ไปก่อน แล้วพานต่อไปค่อยลองขอดูตอนคนน้อยๆอะครับ เผื่อจะได้ เสริมนิดนึง จิ้งจกโทน หลวงพี่แป๊ว เหนียวดีนักแล  :016: :015:[/color]