ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพระยอดขุนพลของหลวงปู่  (อ่าน 3207 ครั้ง)

ออฟไลน์ golf f1

• สัตตมะ
  • **
ถามพระยอดขุนพลของหลวงปู่
« เมื่อ: 03 ก.ย. 2551, 07:18:45 »
ผมอยากรู้ครับว่าพระยอดขุนพลของหลวงปู่นี้เหมือนขุนแผนหรือเปล่าครับพุทธคุณเหมือนขุนแผนหรือเปล่าครับและพุทธคุณทางด้านไหนบ้างครับ :054: :054: :054:
สักเสกเลขยันต์ ทำดีทำได้ทุกวัน ความรักเกิดได้ทุกวินาที

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ถามพระยอดขุนพลของหลวงปู่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ก.ย. 2551, 07:22:40 »
คล้ายๆครับผม ฮุฮุ   :005:   :005:   :005:
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

ออฟไลน์ pit2520

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ศรัทธาก่อให้เกิดปาฏิหาริย์
    • MSN Messenger - pittaya2520@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ก.ย. 2551, 02:00:12 »
คงกระพันครับ
ความเสื่อมอยู่ที่ตัวเรา

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ก.ย. 2551, 02:48:55 »
ขอบคุณทุกๆท่านครับแล้วขอถามหน่อยครับว่าห้อยแล้วจะไม่ข่อยมีตังค์เก็บและชอบมีแต่เรืองแต่ว่าหญิงเยอะนี้จริงไหมครับมีคนเขาบอกมาถ้าห้อยขุนแผนจะเป็นแบบนี้ผมถึงอยากรู้ว่าพระยอดขุนพลของหลวงปู่จะเหมือนกันมั้ย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ก.ย. 2551, 03:11:33 »
องค์นี้ครับอยากห้อยแต่กลัวตังค์ไม่มีเก็บแล้วกลัวมีแต่เรื่องครับแต่หญิงเยอะชอบครับ :005:

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 ก.ย. 2551, 03:16:15 »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 ก.ย. 2551, 07:02:36 »
สวยดีครับ .....  ผมถามบ้าง ครับ และถ้าขึ้นชื่อว่าพระยอดขุนพล แต่เป็นพิมอื่น เช่นพิมพุทธกวัก จะคงกระพันด้วยหรือป่าว ครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 ก.ย. 2551, 08:06:24 »
ยอดขุนพลกับขุนแผนจะคล้ายๆกันครับ
เคยได้ยินว่า ต้นแบบจริงๆมาจากรูปของพระพุทธชินราชที่
เป็นรูปพระพุทธองค์นั่งอยู่ในซุ้มเรือนแก้วนั่นเอง
แต่สำหรับขุนแผน ถ้าลองดูดีๆแล้วขุนแผนส่วนมากจะเป็นพิมพ์มารวิชัยครับ
ส่วนพระยอดขุนพล เป็นพิมพ์สมาธิซะมาก
ถ้าขึ้นชื่อว่เป็ฯพระยอดขุนพล แขวนแล้วเงินไม่หนีหรอกครับ
มีแต่มหาอำนาจกับอุดปืนนำหน้า แต่พระขุนแผนนั้นเคยได้ยินว่าถ้าบูชาดีๆ
โชคลาภก็มีนะครับ ไม่ใช่จะเสียแต่เงินอย่างเดียว ที่ว่าเสียเงินนั้นผมเดาว่ามันคง
เสียไปกับค่าน้ำมันรถและค่ากิน ค่าใช้จ่ายที่พาหญิงไปเที่ยวมากกว่าอิอิ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 ก.ย. 2551, 10:28:56 »
ยอดขุนพลกับขุนแผนจะคล้ายๆกันครับ
เคยได้ยินว่า ต้นแบบจริงๆมาจากรูปของพระพุทธชินราชที่
เป็นรูปพระพุทธองค์นั่งอยู่ในซุ้มเรือนแก้วนั่นเอง
แต่สำหรับขุนแผน ถ้าลองดูดีๆแล้วขุนแผนส่วนมากจะเป็นพิมพ์มารวิชัยครับ
ส่วนพระยอดขุนพล เป็นพิมพ์สมาธิซะมาก
ถ้าขึ้นชื่อว่เป็ฯพระยอดขุนพล แขวนแล้วเงินไม่หนีหรอกครับ
มีแต่มหาอำนาจกับอุดปืนนำหน้า แต่พระขุนแผนนั้นเคยได้ยินว่าถ้าบูชาดีๆ
โชคลาภก็มีนะครับ ไม่ใช่จะเสียแต่เงินอย่างเดียว ที่ว่าเสียเงินนั้นผมเดาว่ามันคง
เสียไปกับค่าน้ำมันรถและค่ากิน ค่าใช้จ่ายที่พาหญิงไปเที่ยวมากกว่าอิอิ
เห็นด้วยครับท่านก๊อต ที่ว่าจน ก็หมดไปกับผู้หญิงนี่แหละครับ  :001:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 ก.ย. 2551, 10:40:07 »
แล้วคุณก๊อต   :095:  หมดไปอย่างไรครับ  :058:  เอ่อ เรื่องเมืองกาญ อ่ะ โทรหาด้วยนะ

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 ก.ย. 2551, 10:41:46 »
ขอขอบคุณทุกๆท่านครับ :053: :053: :053:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 ก.ย. 2551, 12:51:58 »
กรรมการ มาแล้ว ฟันธง เป็นพระพิมพ์ขุนแผน ยอดขุนพลตามระบุไว้ในกลองพระ
เป็นพิมพ์ใหญ่ ตะกรุดคู่ ราคาออกจากวัด สมัยนั้น องค์ละ 100 บาท

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 ก.ย. 2551, 12:57:29 »
ขุนแผน ยอดขุนพล พิมพ์เล็ก เนื้อผงผสมว่านสบู่เลือด

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 ก.ย. 2551, 01:08:48 »
สวยมากครับพี่สายัณ ไว้ว่างๆ จะถ่ายของผมมาให้ชมมั่งครับ  :089:

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 ก.ย. 2551, 04:09:24 »
ขอบคุณคุณสายัณมากครับ :053:

ออฟไลน์ pit2520

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ศรัทธาก่อให้เกิดปาฏิหาริย์
    • MSN Messenger - pittaya2520@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 08 ก.ย. 2551, 07:15:49 »
เราไม่มีของหลวงปู่เลย ต้องไปหาไว้บูชาสักรุ่นแล้วครับ 01; 26;