ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องขอโทษด้วยนะครับ กับเรื่องที่ผ่านมาทั้งหมด  (อ่าน 3058 ครั้ง)

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
ผมเข้าใจครับว่าคนเราอยู่รวมกันหมู่มาก ย่อมเกิดปัญหาอะไรบางอย่างซึ่งจริงฯแล้วไม่น่าเก็บมาคิด แต่บางคนรวมทั้งผมเองก้อยังคิดจนใด้ล่ะนะ

วันนี้โอกาสดี จึงขอเปิดใจพูดกับเพื่อนฯทุกคนครับ

หากกระผมหรือเพื่อนบางคน ในที่นี้ ใด้กล่าวหรือแสดงอะไรที่ไม่ดีออกไปก้อขออภัยด้วยนะครับ คนเราย่อมมีผิดพลาดกันด้ายบ้าง ก้อต้องเข้าใจ  กระผมเองไม่ใช่คนชอบสร้างศัตรู อยากมีแต่เพื่อนและมิตรครับ

ถือว่าที่ผ่านมาแค่เข้าใจผิด ลูกผู้ชายผิดก้อยอมรับครับ

**อย่าลืมนะครับ หลวงปุ่ท่านคงไม่สบายใจหากเห็นศิษย์ร่วมอาจารย์ต้องมาหมางใจกัน

ขอบคุณคร๊าบ    จากบีม^^บางกอกน้อย

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
  :053: ผมคนหนึ่งที่ชื่นชมและชื่นชอบในการแสดงความคิดเห็น ถึงแม้บ้างครั้งมันจะตรงไปหรือรุนแรงเกินไปแต่ก้ออกมาจากความรู้สึก นับถือครับพี่บีม

ออฟไลน์ joe4299

• จตุตถะ
    • อีเมล
ขอชื่นชมครับ รักกันไว้ครับ
กยิราเจ กยิราเถนํ
"จะทำสิ่งไร ควรทำจริง"

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
เหมือนกันครับพี่บีม หากผม ทำผิดอะไร ก็ขออภัย ณ ที่นี้ด้วยนะครับ .....  :054:

เราก็เพื่อนๆ พี่น้องกันทั้งนั้น ครับ .... :090:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
การใช้ชีวิตอยู่ในสังคมนั้น ก็ต้องเจอคนหลากหลายความคิดแตกต่างกันไป

และการมีหลากหลายความคิดนั้น ทำให้คนคิดต่างกัน และเกิดการแตกแยก

แต่การที่จะทำให้คนสามัคคีกันนั้น ก็ต้องเกิดจากความเข้าใจกันและกันใน

ต่างคนต่างความคิดคู่แฝดความคิดยังไม่ตรงกันเลย นับภาษาไรกับคนร้อยพ่อพันแม่

บางคนอาจจะคิดเหมือนกันแต่ในความเหมือนก็ยังมีความแตกต่างครับ

เราเป็นชาวศิษย์หลวงพ่อเปิ่น เหมือนกันเราควรสืบสานเจตนารมที่ดีมากกว่ามานั่งทะเลาะกันครับ

อะไรที่ทำผิดพลาดก็ให้อภัยกันบ้าง ไม่มีใครถูกใครผิดเสมอไปครับ การให้อภัยเป็นสิ่งที่ดีเสมอ

และคำขอโทษ และการให้อภัย นั้น ทำให้สงครามไม่เกิดครับ .........
กระผมก็มีข้อผิดพลาด

ถ้าใครเห็นไม่สมควรก็ขออโหสิกรรมล่ะกันครับผม การทำอะไรหลายๆ อย่างย่อมมีข้อผิดพลาด....
  :089:

ออฟไลน์ หนึ่ง

• สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตมันสั้นทำทุกวันให้มันมีค่า
    • MSN Messenger - iporlove@hotmail.com
    • อีเมล
พี่น้องเราก็น่ารักกันทั้งนั้นอ่ะเนาะ :047: 03; 04; 15;
ชีวิตมีแค่วันนี้ทำให้ดีตราบที่ยังหายใจ

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ทุกปัญหามีทางออกและแก้ไขได้ถ้าเราคิดจะแก้ไข พี่น้องชาวบางพระลูกหลวงพ่อเปิ่นเหมือนกันคุยกันได้ครับท่าน :002:

คนที่ไม่เคยทำอะไรผิดคือคนที่ไม่เคยคิดจะทำอะไร :015:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
เช่นกันครับ ถ้าหากผมได้ล่วงเกินคุณบีม และทุกท่านในเวปนี้  ก็ขอให้ทุกท่านโปรดอโหสิกรรมให้ผมด้วยครับ

เมตตาธรรมค้ำจุนโลกครับ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
คุนโชวก็ด้วยนะ...ไม่รู้ว่าทำไรผิดม่างเป่า :070:

cho presley       

ออฟไลน์ โยม ซ.สายหยุด

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - rescuelism@hotmail.com
    • อีเมล
ขออโหสิกรรมด้วยครับผม

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ครับท่านบีม ผิดพลาดได้ แต่ต้องรู้จักปรับปรุงแก้ไขให้ดีขึ้น ซึ่งท่านบีมก็ได้พิสูจน์ให้พวกเราๆท่านๆได้เห็นกันแล้ว อย่างนี้สิครับ ลูกผู้ชายตัวจริง นับถือสปิริตครับท่าน  :015:

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
ใครจะชิงใครจะชังมันก็ช่างหัวเขา แค่ตัวเรารู้เราช่างเค้าประไร

ใครจะชักใครจะแช่งใครจะแกล้งใครจะหยัน ก็ให้ช่างหัวมันก็ให้ปล่อยเค้าไป

ใครจะชมใครจะเชิดว่าประเสริฐเลิศหรู ตัวเรารู้เราอยู่ปล่อยเค้าชมไป

ใครจะรักใครจะเกลียดใครจะเสียด ใครจะสีก็เรารู้ตัวดีปล่อยเค้าทำไป..

เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในความอนัตตา

โลภไปทำไมช่วงชิงแข่งขัน สุดท้ายเหมือนกันต้องไปป่าช้า

จะเอาอะไรแค่รักโลภโกรธหลง ไม่มีความมั่นคงบนกิเลสตัณหา

เกิดแก่เจ็บตายใยจะไปยึดมั่น สรรพสังขารล้วนอนิจจา

ปล่อยวางมันเสีย ทุกโขติณณา...

ใครจะเมินใครจะมองใยจะต้องไหวหวั่น ใครจะใส่ร้ายกันใยจะต้องสนใจ

ใครจะดีใครจะเลวมันก็เรื่องของเขา ใครจะนินทาเราใยจะต้องทุกข์ใจ

ใครจะล้อใครจะด่าใยจะต้องว่าตอบ ใครไม่สนใครไม่ชอบใยจะต้องใส่ใจ

ใครจะคิดใส่ความใยจะต้องวุ่นจิต หากตัวเราไม่ผิดจะไปคิดทำไม...

เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย ประดุจดังต้นไม้ล้มทับโลกา

หมดลมเมื่อไรหาประโยชน์ใดเล่า ล้วนต้องถูกเผาหามไปป่าช้า

ชีวิตยังมีสร้างความดีไว้เถิด ได้ไม่เสียชาติเกิด ได้ไม่ต้องอายหมา

อันว่าความตายคือสัจธรรมของเที่ยง สิ้นสรรพสำเนียงเน่าเหม็นขึ้นมา

จะเอาอะไร...จะเอาอะไรกันนักหนา...

เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ใครจะชิงใครจะชังมันก็ช่างหัวเขา แค่ตัวเรารู้เราช่างเค้าประไร

ใครจะชักใครจะแช่งใครจะแกล้งใครจะหยัน ก็ให้ช่างหัวมันก็ให้ปล่อยเค้าไป

ใครจะชมใครจะเชิดว่าประเสริฐเลิศหรู ตัวเรารู้เราอยู่ปล่อยเค้าชมไป

ใครจะรักใครจะเกลียดใครจะเสียด ใครจะสีก็เรารู้ตัวดีปล่อยเค้าทำไป..

เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในความอนัตตา

โลภไปทำไมช่วงชิงแข่งขัน สุดท้ายเหมือนกันต้องไปป่าช้า

จะเอาอะไรแค่รักโลภโกรธหลง ไม่มีความมั่นคงบนกิเลสตัณหา

เกิดแก่เจ็บตายใยจะไปยึดมั่น สรรพสังขารล้วนอนิจจา

ปล่อยวางมันเสีย ทุกโขติณณา...

ใครจะเมินใครจะมองใยจะต้องไหวหวั่น ใครจะใส่ร้ายกันใยจะต้องสนใจ

ใครจะดีใครจะเลวมันก็เรื่องของเขา ใครจะนินทาเราใยจะต้องทุกข์ใจ

ใครจะล้อใครจะด่าใยจะต้องว่าตอบ ใครไม่สนใครไม่ชอบใยจะต้องใส่ใจ

ใครจะคิดใส่ความใยจะต้องวุ่นจิต หากตัวเราไม่ผิดจะไปคิดทำไม...

เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย ประดุจดังต้นไม้ล้มทับโลกา

หมดลมเมื่อไรหาประโยชน์ใดเล่า ล้วนต้องถูกเผาหามไปป่าช้า

ชีวิตยังมีสร้างความดีไว้เถิด ได้ไม่เสียชาติเกิด ได้ไม่ต้องอายหมา

อันว่าความตายคือสัจธรรมของเที่ยง สิ้นสรรพสำเนียงเน่าเหม็นขึ้นมา

จะเอาอะไร...จะเอาอะไรกันนักหนา...

:054: สาธุฯ ครับท่าน  :054:

ออฟไลน์ ผู้ชนะสิบทิศ

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล
ต่างคนต่างความคิด ต่างจิต ต่างใจ  :053:
ว.พิชัยรัตน์

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
ใจเย็นๆครับพี่น้ออง...ยามนี้ชาติเราต้องการความสมานฉันท์อย่าทะเลาะกันเลยครับ

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
ทุกคนต่างมาเพื่อสิ่งเดียวกัน
การเกิดนั่นแหล่ะเป็นทุกข์อย่างยิ่ง
การบริหารขันธ์นั่นแหล่ะทุกข์
พระนิพพานนั่นแหล่ะคือทางดับทุกข์