ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบแหล่งขายพระ  (อ่าน 5235 ครั้ง)

ออฟไลน์ danutgood

• ปัญจมะ
อยากทราบแหล่งขายพระ
« เมื่อ: 12 ก.ย. 2551, 11:24:36 »
อยากทราบว่าแหล่งขายพระที่วัดราชนัดดาเขารับมาอีกทีนั้นที่ไหนครับ

วันนี้ไปหาซื้อพระให้หลวงลุงไว้แจกญาติโยมที่มาทำบุญ ท่านอยู่ต่างจังหวัด จึงใช้ให้ผมไปซื้อ

ไปที่วัดราชนัดดา เห็นแต่ละร้านก็จะมีเหมือนๆกัน

เลยอยากทราบว่าแหล่งต้นที่เขารับมาคือที่ไหน

ความสงสัยอ่ะครับ อยากรู้เป็นข้อมูล

ปล. ถ้าไม่มีตอบจะไปขอให้รายการกบนอกกะลาทำสารคดี คริคริ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: อยากทราบแหล่งขายพระ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ก.ย. 2551, 11:37:33 »
อ่ะครับ พระโหล หรือพระโรงงาน สารพัดชื่อที่จะเรียกกัน มีโรงงานทำครับผม ส่งมาทีมากมายก่ายกอง ที่มาผมไม่ทราบมาจากที่ไหนบ้างนะครับ แต่ก็มีทั่วไปเลยครับ น่าจะมากมายอยู่  :001:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ก.ย. 2551, 11:53:36 »
ส่วนมากนิยมเช่าแล้วนำไปให้เกจิผู้ที่เขานับถือ หรือพระฆราวาสทั่วไป

ปลุกเสกให้อีกทีเพื่อนำไปบูชา ตามความชอบ แล้วก็ความสบายใจที่ครูบาอาจารย์ที่เคารพปลุกเสกให้ครับ
  :089:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ก.ย. 2551, 10:09:59 »
พระนับร้อย มีร้านขายส่ง-รับจ้างผลิตอยู่ที่ท่าพระจันทร์ โรงงานก็มีหลายที่น่ะครับ พรานนก ,หนองแขม อ่ะครับ ที่วัดราชนัดดาก็มีบางร้านรับทำพระตามออร์เดอร์ครับลองถามดู

ความเห็นส่วนตัวน๊ะครับ ไหนๆก็จะแจกให้กับญาติโยมผู้มาทำบุญก็อยากจะให้ใช้เป็นเอกลักษณ์อย่างเช่นพระลอยองค์รูปเหมือนพระประธานในโบสถ์ ซึ่งบล็อคก็คลายๆกัน ไม่ใช่แบบพระนับร้อย ถึงราคาต้นทุนจะสูงขึ้นมานิดแต่ถ้าสั่งผลิตมากๆก็ไม่ต่างกันเท่าไร แต่คุณค่าทางจิตใจของผู้ได้รับมีมากอีกอักโขครับท่าน และถ้าพระองค์นี้มีประสบการณ์ด้านพุทธคุณแล้วล่ะก็ ระเบิดเถิดเทิงครับ

ควรมิควรแล้วแต่จะโปรดครับท่าน

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ก.ย. 2551, 10:37:25 »
**ตามนั้นเลยครับผม

ท่าพระจันทร์ - พญาไม้ก้อเยอะครับผม

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 ก.ย. 2551, 04:09:17 »
แจกเป็นที่ระลึก ดีครับ ไม่หวังกำไร  ถ้าหวังปัจจัย จะสมควรไหมเอ่ย

ออฟไลน์ danutgood

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 ก.ย. 2551, 09:05:27 »
ทำบุญที่ว่า หมายถึงญาติโยมเค้ามาถวายภัตตาหารเช้า - เพล หรือคณะญาติโยมแถวนั้น เค้ามาเยี่ยมท่าน ท่านก็แจกครับ ไม่ใช่นำไปจำหน่ายให้บูชา หวังกำไรดังที่คุณสายัณกล่าว

ชาวบ้านต่างจังหวัดนั้นหากท่านเข้าใจธรรมชาติจะเห็นว่า มีทั้งผู้มาเพราะธรรมะ และยังมีบางพวกที่ยังยึดติดในวัตถุต้องการวัตถุยึดเหนี่ยวจิตใจอยู่ พระเครื่องจึงเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวนั้นที่ยังถือว่าเป็นพุทธานุสติอยู่ ท่านจึงแจกให้กับญาติโยมเหล่านั้นมิได้หวังกำไรให้คนมาทำบุญ

จึงเรียนมาเพื่อทราบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ย. 2551, 09:07:40 โดย danutgood »