ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำวัด ในเขตนครปฐม ที่ควรนมัสการ  (อ่าน 4526 ครั้ง)

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
แนะนำกันซักนิดนึง ถ้าใน 1 วันเราจะเที่ยวจังหวัดนครปฐมให้แบบคุ้มค่า และอิ่มบุญกันถ้วนหน้านะครับ

มาพูดถึงวัดที่แนะนำให้ไปกันนะครับ  (ไม่จำเป็นต้องไปครบก้อด้าย) แล้วแต่สะดวกครับ

1 วัดบางพระ ตำบลบางแก้วฟ้า อำเภอนครชัยศรี กราบนมัสการสังขารหลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ องค์บูรพาจารย์ผู้ประสิทธิ์วิชาสายวัดบางพระของเรา อย่างอื่นไม่อธิบายต่อครับ ทราบกันดีอยู่แล้วนะ

2 วัดกลางบางพระ ตำบลบางพระ อำเภอนครชัยศรี  กราบนมัสการสังขารหลวงพ่อพุฒ สุนทโร อดีตเจ้าอาวาส ที่วัดยังพอมีวัตถุมงคลรุ่นเก่าฯให้ร่วมทำบุญนะครับ

3 วัดศีรษะทอง ตำบลศีรษะทอง อำเภอนครชัยศรี สักการะพระราหู และหลวงพ่อน้อย นาวารัตน์   (หลวงพ่อมานิตย์เจ้าอาวาสรูปปัจุบันก้อเป็นสายวิชาหลวงพ่อน้อยด้วยครับ)

4 วัดท้องไทร ตำบลแหลมบัว อำเภอนครชัยศรี นมัสการหลวงปู่อั๊บ เขมจาโร  สืบทอดวิชาหลวงพ่อน้อย วัดธรรมศาลา -วัดกลางบางแก้ว โดยตรง  เงินปัจจัยจากการเช่าบูชาวัตถุมงคลทั้งหมดร่วมทำบุญสาธารณกุศลกับหลวงปู่ท่านครับ (วันเสาร์-อาทิตย์มีการสักยันต์ โดยอาจารย์อั้น)

5 วัดตุ๊กตา ตำบลบางกระเบา อำเภอนครชัยศรี นมัสการหลวงพ่อเพี้ยน สมจิตโต สายวิชาหลวงปู่เนตร-หลวงปู่ปาน วัดตุ๊กตา (หน้าตาท่านดุครับ แต่ใจดี) วัดอยู่ตรงข้ามวัดกลางบางแก้ว

6 วัดกลางบางแก้ว ตำบลนครชัยศรี อำเภอนครชัยศรี  นมัสการหลวงปู่บุญ,หลวงปู่เพิ่ม, และบูชาเบี้ยแก้จากหลวงปู่เจือ ปิยสีโล สืบทอดมาจากสายหลวงปู่บุญโดยตรงครับ

7 วัดอรัญญิการาม(สามง่าม) ตำบลสามง่าม อำเภอดอนตูม ไปกราบสังขารหลวงปู่เต๋ คงทอง และไปกราบหลวงปู่แย้ม ฐานยุตโต ศิษย์ผู้สืบทอดวิชาวัดสามง่าม รูปสุดท้าย( ช่วงนี้ขอความกรุณางด รบกวนหลวงปู่ชั่วคราวครับผม)

8 วัดดอนยายหอม ตำบลดอนยายหอม อำเภอเมือง  กราบหลวงพ่อเงิน ,หลวงพ่อแช่ม ,หลวงพ่อรุ่ง และขออิทธิมงคลจากหลวงพ่ออวยพร (หลานชายแท้ฯของหลวงพ่อแช่ม ฐานุสโก) 

9 วัดพระปฐมเจดีย์ ตำบลพระปฐมเจดีย์ อำเภอเมือง  กราบพระร่วงโรจน์ฤทธิ์ ขอพรสิ่งศักดิ์สิทธิ์

10 วัดไร่ขิง ตำบลไร่ขิง อำเภอสามพราน  กราบหลวงพ่อวัดไร่ขิง พระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมืองนี้ มาถึงนครปฐมไม่กราบหลวงพ่อวัดไร่ขิง ก้อเหมือนมาไม่ถึงนะครับ

11 วัดปรีดาราม ตำบลคลองจินดา อำเภอสามพราน นมัสการสังขารหลวงพ่อไสว ฐิตวัณโณ และร่วมทำบุญกับหลวงพ่อด้วยครับ

12 วัดท่าข้าม ตำบลท่าข้าม อำเภอสามพราน  ไปกราบหลวงพ่อยะ (พระครูเกษมธรรมรักษ์) เค้าว่าหลวงพ่อยะท่านเก่งหลายอย่าง

พอก่อนครับ เมื่อยมือ นึกไม่ออกแล้วด้วย

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ ขนมปังปิ้ง

• ตติยะ
    • อีเมล
ตอบ: แนะนำวัด ในเขตนครปฐม ที่ควรนมัสการ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ต.ค. 2551, 12:56:10 »
 :058: :058: :058: เเล้วเด๋วว่างๆๆไปทัวกันงับ :066: :066: :066: :066: :066: :066:

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: แนะนำวัด ในเขตนครปฐม ที่ควรนมัสการ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 ต.ค. 2551, 11:02:25 »
น่าสนใจมากเลย :053:

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 ต.ค. 2551, 05:08:54 »

4 วัดท้องไทร ตำบลแหลมบัว อำเภอนครชัยศรี นมัสการหลวงปู่อั๊บ เขมจาโร  สืบทอดวิชาหลวงพ่อน้อย วัดธรรมศาลา -วัดกลางบางแก้ว โดยตรง  เงินปัจจัยจากการเช่าบูชาวัตถุมงคลทั้งหมดร่วมทำบุญสาธารณกุศลกับหลวงปู่ท่านครับ (วันเสาร์-อาทิตย์มีการสักยันต์ โดยอาจารย์อั้น)
พอก่อนครับ เมื่อยมือ นึกไม่ออกแล้วด้วย

วันเสาร์วันเดียวครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 ต.ค. 2551, 05:49:46 »
ขอบคุณครับ พี่บีม มะวาน net หลุด  :075:

ออฟไลน์ king_64

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 ต.ค. 2551, 06:18:08 »
อืม ได้รู้อะไรอีกเยอะเลย ขอบคุณคับ

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 ต.ค. 2551, 09:04:41 »
สวัดดีครับ ผมขอแนะนำเกจิอาจารย์ ที่ดังเงียบๆ ของนครปฐม ครับ
หลวงปู่ธร วัดพระงาม ครับ

ผมนำภาพเหรียญของท่าน ที่ ท่านแจกให้กับลูกศิษ ครับ

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 ต.ค. 2551, 09:13:24 »
ชีวะประวัติท่านผมยังไม่เค่ย ทราบนะครับ ...แต่เท่าที่ทราบมา สมัยผมอยู่ที่วัด ท่านเป็นพระกิจวัตรที่น่าศรัทธามาก ครับ .....
ตอน 3 ทุ่ม ผมเห็นท่านเดินจงกลม ที่ต้นโพธิ์ต้นใหญ่ประจำวัด ....
และมีเหตุการ นึง พระที่บวชใหม่ไปกวาดลานวดบริเวณภูเขา เจองูเห่า หลวงปู่ธรท่านเดินมาพอดี ท่านก็แผ่จิตเมตตา ให้กับงูเห่าจนงูเห่าไม่ทำอันตราย และ คานหนีไป ......... ส่วนตัวผม ผมว่าท่านเป็นพระที่ปฏิบัติกรรมฐาน และมีความน่าทึ่งหลายอย่าง ครับ
กุฏิท่าน อยู่บริเวณ ภูเขาวัดพระงาม ซึ่งเป็นโบสเก่าอายุนับ 100 ปี บริเวญนั้นเขาว่าเฮี้ยน ครับ ....แต่ท่านก็อยู่ได้

เรื่องภูเขานี่ เฮี้ยนอย่างไร ...ต้องรอให้พี่ปอมหรือ ท่านเฮียงเซียนตี้ มาอธิบาย ครับ เพราะเจอมาแล้ว ....

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 ต.ค. 2551, 10:15:07 »
น่าสนใจครับท่านเอ็ม เหรียญก็สวยครับ  :002:

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 ต.ค. 2551, 04:43:19 »
ชีวะประวัติท่านผมยังไม่เค่ย ทราบนะครับ ...แต่เท่าที่ทราบมา สมัยผมอยู่ที่วัด ท่านเป็นพระกิจวัตรที่น่าศรัทธามาก ครับ .....
ตอน 3 ทุ่ม ผมเห็นท่านเดินจงกลม ที่ต้นโพธิ์ต้นใหญ่ประจำวัด ....
และมีเหตุการ นึง พระที่บวชใหม่ไปกวาดลานวดบริเวณภูเขา เจองูเห่า หลวงปู่ธรท่านเดินมาพอดี ท่านก็แผ่จิตเมตตา ให้กับงูเห่าจนงูเห่าไม่ทำอันตราย และ คานหนีไป ......... ส่วนตัวผม ผมว่าท่านเป็นพระที่ปฏิบัติกรรมฐาน และมีความน่าทึ่งหลายอย่าง ครับ
กุฏิท่าน อยู่บริเวณ ภูเขาวัดพระงาม ซึ่งเป็นโบสเก่าอายุนับ 100 ปี บริเวญนั้นเขาว่าเฮี้ยน ครับ ....แต่ท่านก็อยู่ได้

เรื่องภูเขานี่ เฮี้ยนอย่างไร ...ต้องรอให้พี่ปอมหรือ ท่านเฮียงเซียนตี้ มาอธิบาย ครับ เพราะเจอมาแล้ว ....

Thank  you ...... :090: :090:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 ต.ค. 2551, 11:06:56 »
ที่กล่าวมา เคยไปแค่ 2 วัดเอง วัดพระปฐมเจดีย์ กะวัดบางพระ  :002:

อยากไปวัดสามง่ามจัง  :095: :095: :095:

ออฟไลน์ เสือไฟ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 ต.ค. 2551, 06:48:07 »
คุณเอ็มหลวงปู่ธรอายุเท่าไรครับ มีรูปมาโชว์ก็จะดีนะครับ

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 ต.ค. 2551, 06:42:06 »
คุณเอ็มหลวงปู่ธรอายุเท่าไรครับ มีรูปมาโชว์ก็จะดีนะครับ

อายุไม่ทราบครับ ไม่เคยถาม ...... ภาพไม่มี ครับ ไม่ได้ถ่าย

ผมไม่เค่ยรู้อะไรท่านมาก ครับ .....แต่เคยเห็นเวลาท่านอยู่วัด ท่านเป็นพระที่ปฏิบัติตามพระธรรมวินัยอย่างเคร่งครัด ...น่าศรัทธา ครับ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 ต.ค. 2551, 10:33:40 »
วัดไหม่ปิ่นเกลียวแถวถนนมาลัยแมน หน้าราชภัฏนครปฐม ไปไหว้พ่อปู่ชูชกแล้วไปเช่าชูชกบูชาขอโชคขอลาภกันครับพี่น้องอย่าลืม
ไปวัดสามง่ามช่วยกันเช่าวัตถุมงคลหรือร่วมสร้างกำแพงวัดด้วยนะครับ กรมทางหลวงจะเวรคืนที่กำแพงวัดจริงเพื่อขยายถนน ครับท่าน
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็