ผู้เขียน หัวข้อ: ความเชื่อเกี่ยวกับผีอำ  (อ่าน 4665 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ความเชื่อเกี่ยวกับผีอำ
« เมื่อ: 01 ต.ค. 2551, 09:27:48 »
เพื่อนๆชางเวบบางพระเชื่อในเรื่องผีอำมั๊ยครับ.. 15;

..ผมกำลังสงสัยอยุ่ว่า มันเป้นความจริงมั๊ย กับการที่เราถูกผีอำ..

..ถ้าในทางการแพทย์ เค้าก้จะบอกว่า อ๊อกซิเจน ไปเลี้ยงสมองไม่เพียงพอ ทำให้ร่างกาย ควบคุมกล้ามเนื้อไม่ได้ชั่วขณะ..

แต่ในความเชื่อโดยทั่วไปแล้ว มันก็อย่างที่เราๆทราบกันว่า มันเกิดจากอะไร..

..แล้วเพื่อนๆล่ะครับ มีความเชื่อว่าอย่างไร.. 05;

..เรื่องจริง..

..อุปทาน..

หรือ...ทางการแพทย์...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ความเชื่อเกี่ยวกับผีอำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ต.ค. 2551, 10:46:32 »
เชื่อว่าจริงนะ เพราะมีประสบการณ์เรืองผีอำ บ่อยๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 ต.ค. 2551, 11:13:54 »
เรื่องจริง ที่พิสูจยากว่า ... :095:

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 ต.ค. 2551, 11:20:34 »
แรกๆ ก็กลัวนะ สู้กันก็มี สวดมนต์ก้อไม่หาย ไม่ยอมกันน่ะ ตอนนี้ชินซะ แล้วจะรู้ตัวนะ ว่าจะโดนผีอำ
ไม่ได้โม้นะ

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 ต.ค. 2551, 11:22:12 »
ขนาดนอนอยู่กับแม่ เรียกแทบจะก้ไม่ได้ยิน เงาของเค้ามาทับตัวเราอยู่ เห็นเต็มตาทุกครั้ง เป็นหญิงบ้าง ชายบ้าง

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 ต.ค. 2551, 11:26:05 »
พอตอนเค้าจะไปนะ เหมือนเค้าเดินอยู่บนที่นอนเรา มันยุบลงไป รู้สึกเลย จริง ๆ

ออฟไลน์ romio

• ตติยะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 ต.ค. 2551, 01:07:34 »
 07;ก็พูดอยากเหมือนกัน  :057:ส่วนตัวเวลาโดนก็ตอนก็ตอนใกล้จะหลับทุกที แพทย์ก็งี้ละเรียนสูง ต้องให้โดนซัก3ที :005:
 :074:ผมตอนแรกๆก็กลัวแต่ตอนนี้ไม่กลัวแล้วหนุกดีชอบแบบว่าทรมานดีสะใจ 24;

ออฟไลน์ Kitisin

• กราบเท้าคุณพ่อ คุณแม่
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 ต.ค. 2551, 01:17:46 »
 41; เรื่องจริงครับ เคยโดนอำอยู่ประมาณ2 ครั้งครับ เห็นเป็นรูปร่างเลยครับ พูดไม่ได้ ขยับไม่ได้
พุทธธังรักษา ธัมมังรักษา สังฆังรักษา บิดารักษา มารดารักษา
พระอาจารย์รักษา

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 ต.ค. 2551, 01:25:21 »
คนอำ บางที่ชาไปทั่วตัว เผลอหน้ามืด ถ้าเจอแรงๆ  :074: :074: :074:

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 ต.ค. 2551, 02:20:49 »
ใช้เลยนะ บางทีก็รู้สึกว่าเค้ากำลังพูดกะเรา หัวเราะใส่เรา แต่เราฟังไม่รู้เรื่อง เคยจังใจความได้เป็นคำสั้นๆ เหมือนกัน ก็ได้แต่แผ่เมตตาให้ นานนะกว่าจะหาย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 ต.ค. 2551, 02:21:45 »
เค้าจะมาตอนเราใกล้จะหลับ หรือ บางทีเราไม่ง่วงก็ทำให้เรารู้สึกง่วงได้ แต่ตอนนี้เรามีวิธีแก้ (แค้น) แล้วล่ะ ได้ผลเหมือนกัน :095:

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 ต.ค. 2551, 02:23:17 »
ถ้ารู้ตัวว่าจะโดนผีอำนะ ก็ลองเปลี่ยนอริยาบทการนอนบ่อย ๆ พยายามไม่หลับนะ สู้ไว้เลย หรือไม่ก็ลุกขึ้นไปหาอะไรทำสักพัก เค้าเบื่อ เค้าก็ไปหาคนอื่นเองล่ะ  (คนอื่นก็ไม่รู้นะว่าใคร) :095:
แต่ได้ผลนะ ลองดู

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 ต.ค. 2551, 05:57:14 »
นานาจิตตัง ครับ .....ของแบบนี้หากจะเกิด ก็เกิดขึ้นได้เฉพาะตน ครับ .....
แต่ความเชื่อแต่โบราณ ส่วนตัวผมก็ว่ามีจริง ครับ ...แต่ไม่เคย โดน .......

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 ต.ค. 2551, 11:01:02 »
ไม่เคยโดนครับ เมื่อก่อนก็กลัวนะครับ แต่ตอนนี้เฉยๆครับ  :001:

ออฟไลน์ gilardino

• ตติยะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 ต.ค. 2551, 11:40:00 »
เชื่อบ้างไม่เชือบ้าง ผมเคยโดนอำนะ แต่ไม่เห็นเป็นรูปร่าง แต่ส่วนมาก ผมรู้สึกได้ถ้าช่วงไหนเราพักผ่อนน้อยๆจะชอบเป็น แบบนอนไม่พอ อดหลับ อดนอน มักเป็น แล้วมันก็ชอบเป็นตอนนอนหงาย ทำไมไม่อำตอนนอนตะแคง หรือนอนคว่ำ ว่ะ สงสัยกันมั้ย อิอิ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 02 ต.ค. 2551, 04:52:24 »
แหะๆ กำลังทำงานครับท่านไม่อยากพูดถึงเท่าไรนักสำหรับกระผมเกิดเมื่อ
1.1ของเซ่นหรือของกินเริ่มบูด เพราะลืมเปลี่ยนน้ำหล่อ
1.2ทำอะไรผิดสักอย่าง
1.3มาล้อเล่นแก้เครียด เห็นเราเครียดๆ
1.4 เราลืมสวดมนต์อ่ะ *-*ครับพี่น้อง
*** ผีอำเราจะฝัน ว่าเราตื่น แล้วก็ดิ้นสุดๆ ไม่ได้ สวดสารพัด ก็จะรู้สึกตกใจและตื่นมา
ในฝันกับเรื่องจริงตรงกัน ตื่นมา พิกัตที่เราฝันกับความจริงเดียวกัน สถานที่เดียวกัน -*-

วิธีแก้ ลองมีพระหลวงปู่ดูไว้หัวนอนอ่ะครับ พระท่านเป็นพระพรหม พอผีมาก็จะชวนไปเกิดหมด -*- รวมทั้งน้องๆที่ท่านเลี้ยงด้วยนะTT-TT
หรือ สวดมนต์ก่อนนอนก็ดีครับ
ส่วนอาการ Out of control
2.1 นอนหงายลุกไม่ได้ เหมือนหลับแต่ไม่หลับ กึ่งหลับกึ่งตื่น หรืออีกทีคือหลับลงภวังค์ไปเลย
2.2 สวดมนต์ไม่เป็นภาษา ตาจะหลับ พอจับตำราครับพี่น้อง

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 02 ต.ค. 2551, 05:05:57 »
**ผีอำผมเฉยฯครับ

ผมเนี่ยอำคนเก่งกว่าผีอีก

ล้อเล่งค๊าบ คุณเอ็กซ์  ผมคิดว่า 50-50%  ครับ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 02 ต.ค. 2551, 09:10:17 »
ถ้าผีจะอำนะ นอนท่าไหน ก็โดน :009: :095:

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 02 ต.ค. 2551, 10:04:18 »
คนที่โดนผีอำมักจะมีจิตสื่อได้ครับ โดยส่วนมากก็มาขอส่วนบุญเพราะเขาไม่มีกายหยาบ
ที่จะไปทำบุญไหว้พระได้ เราก็แผ่เมตตาอุทิศส่วนกุศลให้เขาไปครับ ถ้าเราบุญมากเขาก็มาขอครับ
หรือไม่ก็ทำไม่ดีเขาเลยมาแกล้ง คนจิตแข็งๆจะไม่ค่อยเจอน่ะครับ 17;
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 02 ต.ค. 2551, 10:07:16 »
อย่าลืมตอนโดนอำบอกกับเขาดีๆน่ะครับว่า เราจะทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้ท่าน
ขอท่านอย่าเบียดเบียนเราเลย เดี๋ยวเขาก็ไปครับ (แต่ต้องแน่ใจน่ะว่าไม่ได้ทำผิดอะไรไว้)

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 02 ต.ค. 2551, 11:50:15 »
ก็ทำอย่างที่บอกแล้ว แกล้งกลัวแล้ว ขอร้องให้เค้าไป บางตนก็ว่านอนสอนง่าย บางตนก็ดื้อ แต่ตอนนี้เริ่มจับจุดได้แล้ว ก็ :093:ไม่กล้ว

ออฟไลน์ anda

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 02 ต.ค. 2551, 03:55:12 »
ส่วนตัวยังไม่เคยเจอ แต่เชื่อว่ามีจริงนะ

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 03 ต.ค. 2551, 12:25:56 »
แหะๆ กำลังทำงานครับท่านไม่อยากพูดถึงเท่าไรนักสำหรับกระผมเกิดเมื่อ
1.1ของเซ่นหรือของกินเริ่มบูด เพราะลืมเปลี่ยนน้ำหล่อ
1.3มาล้อเล่นแก้เครียด เห็นเราเครียดๆ
1.4 เราลืมสวดมนต์อ่ะ *-*ครับพี่น้อง
*** ผีอำเราจะฝัน ว่าเราตื่น แล้วก็ดิ้นสุดๆ ไม่ได้ สวดสารพัด ก็จะรู้สึกตกใจและตื่นมา
ในฝันกับเรื่องจริงตรงกัน ตื่นมา พิกัตที่เราฝันกับความจริงเดียวกัน สถานที่เดียวกัน -*-

วิธีแก้ ลองมีพระหลวงปู่ดูไว้หัวนอนอ่ะครับ พระท่านเป็นพระพรหม พอผีมาก็จะชวนไปเกิดหมด -*- รวมทั้งน้องๆที่ท่านเลี้ยงด้วยนะTT-TT
2.1 นอนหงายลุกไม่ได้ เหมือนหลับแต่ไม่หลับ กึ่งหลับกึ่งตื่น หรืออีกทีคือหลับลงภวังค์ไปเลย
2.2 สวดมนต์ไม่เป็นภาษา ตาจะหลับ พอจับตำราครับพี่น้อง

หมายความว่าถ้าเลี้ยงกุมาร ฯลฯ ที่มีวิญญาญ ตั้งพระพรหมที่บ้านไม่ได้ใช่ไหมครับท่าน ถ้าไปไหว้พระพรหมก็ต้องห้ามไม่ให้ตามไปด้วยสิครับ??

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 03 ต.ค. 2551, 01:17:05 »

หมายความว่าถ้าเลี้ยงกุมาร ฯลฯ ที่มีวิญญาญ ตั้งพระพรหมที่บ้านไม่ได้ใช่ไหมครับท่าน ถ้าไปไหว้พระพรหมก็ต้องห้ามไม่ให้ตามไปด้วยสิครับ??

ต้องดูด้วยนะครับ ครับ ....สถานที่บางสถานที่ ....ห้ามสวดมนหรือสวดบทแนวขับไล่วิณญาณ หรือไปทำร้าย อาจเกิดอันตรายได้นะครับ ท่าน
(เจ้าที่บางทีอาจไม่ชอบที่เราไปสวดมนต์.....)
ไปที่ไหน ให้รวมกุศล แผ่เมตตาดีสุดครับ ...ความเมตตาค้ำจุนโลก .....

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 03 ต.ค. 2551, 02:52:03 »
ประสบการณ์จากกระผม ตอนแรกคิดว่า ยังไม่ใช่ครับ แต่ก็มีเคาท์โครงอยู่

มีวันนึงผมทำงานมา แล้วเพลียเกิดเผลอหลับ ไปในช่วงเย็นของวันหนึ่ง

หลับไปได้สัก 2 ชม. ผมก็รู้สึกว่ามีอะไรมาทำให้ตื่น ผมก็จะลุกออกไปดู

ปรากฏว่า ความรู้สึกตอนนั้น ตัวชาครับ พยายามดิ้นอยู่ แต่ก็รู้สึกว่าตัวไม่ได้ขยับเลย

พยายามดิ้นจนสุดแรงครับ จนหลุดแล้วผมก็ตื่นมา ด้วยความเหนื่อยจากงาน ผมก็หลับต่อ

แล้วเป็นแบบนี้อีกประมาณ 3 รอบ ผมก็ไม่ได้คิดอะไร (ทั้ง 3 รอบผมไม่ได้พูดอะไรเลย แค่ดิ้นเท่านั้น)

พอมาถึงรอบที่ 4 เป็นอีกครั้ง ผมก็เลยไม่ค่อยพอใจเท่าไหร่ ผมก็เลยตะโกนเรียกคนในบ้าน

รู้สึกว่า เสียงตะโกนของผมมันก้องอยู่ในหู แต่ไม่ดังออกไปเลย เหมือนตอนนั้นหูอื้อ และชาทั้งตัว

ผมพยายามตะโกนอยู่นาน จนคำพูดนั้น หลุดออกมามีเสียงขึ้น ทำให้ผมนอนไม่หลับ แล้วก็ลุกมากราบครูอาจารย์

แล้วไปพบพระ กรรมฐาน ผู้หนึ่ง เล่าทั้งหมดให้ท่านฟัง และท่านก็ได้ตรวจดูด้วยวิธีการเคี้ยวหมาก....  :089:

เป็นเพียงเหตุการณ์หนึ่ง ที่ผมได้ประสบพบเจอเกิดขึ้นจริง

แต่ข้อเท็จจริงว่า ผีอำ หรือว่าแค่เพียงผมเหนื่อยจากการทำงานมากไป

ล้วนแต่ต้องใช้พินิจวิจรณญาณ ในการอ่านชม ครับ