ผู้เขียน หัวข้อ: ตุ๊กตาทอง หลวงพ่อเต๋ครับ  (อ่าน 8921 ครั้ง)

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
ตุ๊กตาทอง หลวงพ่อเต๋ครับ
« เมื่อ: 03 ต.ค. 2551, 12:18:59 »
                   หลวงพ่อเต๋ ท่านได้สร้างวัตถุมงคลแจกแก่บรรดาศิษย์ทั้งหลาย จนเป็นที่เลื่องลือในกฤติยาคุณหลายประการ โดยเฉพาะ " ตุ๊กตาทอง " จัดได้ว่าเป็นวัตถุอาถรรพ์ที่สร้างบารมีให้แก่ท่านอย่างเอนกอนันต์ ผู้ได้ยินกิตติศัพย์ทั้งหลาย ต่างแสวงหามาไว้บูชาเพื่อความเจริญก้าวหน้านานาประการ และด้วยความหายากนั่นเอง จึงส่งผลให้ค่านิยมของตุ๊กตาทองรุ่นต่างๆ ได้ทวีความนิยมขึ้นเป็นเงาตามตัวโดยเฉพาะ รุ่นแรก นั้น ในปัจจุบันได้มีค่านิยมถึง แสนกว่าบาท เข้าไปแล้ว
                   หลวงพ่อเต๋ท่านได้สร้างตุ๊กตาทองไว้ถึง ๕ รุ่นด้วยกัน หลังจากนั้น หลวงพ่อแย้ม ซึ่งเป็นศิษย์ก้นกุฏิได้รับการถ่ายทอดตำราการสร้างไว้ จะเป็นผู้สืบทอดการสร้างตุ๊กตาทองต่อมา ซึ่งก็ได้มีประสบการณ์เป็นที่เชื่อถือมาจวบจนปัจจุบันนี้ สำหรับอุปเทห์การบูชาตุ๊กตาทองนั้น ทางวัดสามง่ามได้ระบุถึงวิธีการบูชาไว้ดังนี้
                   ผู้ที่มีความประสงค์อยากได้ตุ๊กตาทองไปบูชา เพื่อคุ้มครองบ้านเรือน ไร่ นา สวน หรือใช้ช่วยเหลือกิจการ ติดต่อค้าขาย ต้องหมั่นบูชา บอกเล่าตามความปรารถนา เมื่อเห็นว่าเป็นผลสำเร็จ หรือร่ำรวยขึ้น ก็จงซื้อสิ่งของเครื่องประดับกาย เช่น สร้อยคอ เพชร พลอย และเครื่องเล่นต่างๆ ให้ เขาจะพอใจมาก ต้องหมั่นบอกเล่าเสมอๆ จะเกิดลาภให้เห็น เมื่อต้องการจะรับตุ๊กตาทองต้องมารับด้วยมือของตนเอง เวลารับไปต้องอุ้มแล้วเชิญขึ้นรถลงรถ เข้าถึงบ้านต้องบอกศาลเจ้า ศาลพระภูมิ ที่มีอยู่ในบ้าน ตลอดจนบอกเล่าคนในบ้านมีกี่คนใครบ้างแนะนำให้ตุ๊กตาทองรู้จัก ใครไปมาค้างคืนต้องบอกด้วย เช้าต้องจัดอาหารถวายให้อย่างน้อยวันละ ๑ เวลา คือ เวลาเช้า ก่อนที่คนในบ้านจะรับประทาน เมื่อหุงหาอาหารทำกับข้าวเสร็จแล้วจัดแบ่งไว้ให้ เมื่อถวายอาหารต้องเชิญ(เรียกชื่อ)ให้รับอาหาร ถ้ามีบุตรต้องเรียกตุ๊กตาทองว่าพี่ การจัดตั้งที่สำหรับตุ๊กตาทองอย่าหันหน้าไปทางทิศตะวันตก หรือปลายเท้าที่นอน หรือใต้บันไดบ้านที่เป็นบ้านสองชั้นและอย่าไว้รวมกับที่บูชา พระพุทธรูป ศาลเจ้า ต้องให้อยู่ต่ำกว่าที่พระพุทธรูป ก่อนนอนกลางคืนต้องสวดคาถาบูชาตามความต่อไปนี้
                                          นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ ( ว่า ๓ จบ
                                          พุทธัสสะบูชา ธัมมัสสะบูชา สังฆัสสะบูชา ปติปติบูชา ภะวันตุเม
                อุกาสะ อุกาสะ ข้าพเจ้าขอไหว้ตุ๊กตาทอง ขอจงมาบังเกิดอยู่ในจักขุทวาร ในมโนทวาร ในกายทวาร แห่งข้าพเจ้า ขอเดชะ ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญกุศลมาแต่อเนกอนันทชาติ เกิดด้วยตุ๊กตาทอง ลาภประการจงมาบังเกิดแก่ ข้าพเจ้า ทั้ง ๘ ทิศ เนืองๆ จงมาทุกวันอย่าได้ขาดสักการะนั้นเลย ให้เหมือนองค์ตุ๊กตาทองนั้นเถิด ท่านจะซื้อขายก็ดี จงพูดเอาตามความปรารถนาเถิด ได้ดังใจกราบลง ๓ ที
...

...

...

...

...

...

...
จากหนังสือมรดกพระเครื่อง ฉบับที่ ๔๔  พ.ศ. ๒๕๔๘
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
ตอบ: ตุ๊กตาทอง หลวงพ่อเต๋ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ต.ค. 2551, 12:21:06 »
**ของหลวงปู่เต๋ รุ่นที่ท่านสร้าง

ตอนนี้รุ่นแรก หลักแสนไปแล้วด้วยครับ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ต.ค. 2551, 12:34:59 »
ตุ๊กตาทองของหลวงพ่อเต๋ สุดยอดของเมืองไทยครับผม  :015: :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ต.ค. 2551, 07:31:32 »
สวยงามมากครับพี่หอมเชียง..

..เห็นแล้วได้แต่แอบชื่นชม ไร้วาสนาจะได้ครอบครอง  42;..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ต.ค. 2551, 11:40:10 »
ถ้ามีโอกาสได้ครอบครองกุมารของหลวงพ่อเต๋ ที่โชว์อยู่ในตู้ตามศูนย์พระเครื่อง จะทราบได้อย่างไรว่า กุมารของท่านยังอยู่ ไม่หนีกลับวัดไปแล้วครับ

ออฟไลน์ vut

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 ต.ค. 2551, 11:52:18 »
ได้ความรู้มากเลยครับแล้วไม่ทราบว่ามีรูปตุ๊กตาทองหลวงพ่อแย้มเพิ่มเติมอีกหรือเปล่าอยากเห็นครับ   ท่านหอมเชียง :054: :054: :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 ต.ค. 2551, 12:31:20 »
สวยจริงๆ หายากด้วยครับ ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับพี่หอมเชียง  :089:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 ต.ค. 2551, 08:58:45 »
ตอบพี่ berth ครับ ส่วนมากที่ผมพอจะทราบ
คนที่อยากทราบว่ากุมารยังมีตัวอยู่มั้ยนั้น
ส่วนมากเค้าจะเอาไปให้หลวงปู่แย้มท่านเมตตาตรวจดูให้ครับ
ผม  :005:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 ต.ค. 2551, 10:25:30 »
ตอบพี่ berth ครับ ส่วนมากที่ผมพอจะทราบ
คนที่อยากทราบว่ากุมารยังมีตัวอยู่มั้ยนั้น
ส่วนมากเค้าจะเอาไปให้หลวงปู่แย้มท่านเมตตาตรวจดูให้ครับ

ขอบคุณท่านก็อตครับ ถ้าอย่างนั้นก็หมายความว่า ถึงจะยอมเสียเงินเพื่อจะได้กุมารทองของหลวงพ่อเต๋มา แต่ถ้าไม่มีจิตกุมารอยู่ ก็ต้องให้หลวงปู่แย้มท่านลงให้ใหม่อยู่ดี อย่างนั้นสู้ใช้ของหลวงปู่แย้มท่านเลยดีกว่า ไม่ต้องเสียเงินมากมายให้ศูนย์พระฯ อย่างน้อยท่านก็จะได้เอาค่าเช่ากุมารไปทำนุบำรุงวัด ดีกว่าเอาเงินไปบำรุงกระเป๋าเสี่ยที่จ้องจะฟันหัวลูกค้า ร่างกุมารไม่สำคัญเท่าจิตกุมารที่อยู่ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 ต.ค. 2551, 10:37:57 »

ขอบคุณท่านก็อตครับ ถ้าอย่างนั้นก็หมายความว่า ถึงจะยอมเสียเงินเพื่อจะได้กุมารทองของหลวงพ่อเต๋มา แต่ถ้าไม่มีจิตกุมารอยู่ ก็ต้องให้หลวงปู่แย้มท่านลงให้ใหม่อยู่ดี อย่างนั้นสู้ใช้ของหลวงปู่แย้มท่านเลยดีกว่า ไม่ต้องเสียเงินมากมายให้ศูนย์พระฯ อย่างน้อยท่านก็จะได้เอาค่าเช่ากุมารไปทำนุบำรุงวัด ดีกว่าเอาเงินไปบำรุงกระเป๋าเสี่ยที่จ้องจะฟันหัวลูกค้า ร่างกุมารไม่สำคัญเท่าจิตกุมารที่อยู่ใช่ไหมครับ

เห็นด้วยครับพี่ เช่าบูชากับหลวงปู่แย้ม ก้ใช้ได้ดีเหมือนกับของหลวงปุ่เต๋ครับ

..ท่านทำได้ขลังเหมือนอาจารย์ครับ..

..ได้เงินทำบุญเข้าวัดแบบเห้นๆไม่ต้องแบ่งไปลงกระเพาะใครด้วยครับ  38;..

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 ต.ค. 2551, 11:47:47 »
ใช่ครับผม ยิ่งตอนนี้ :005:
ทางวัดสามง่ามกำลังบอกบุญอยู่
ก็ยิ่งดีเลยครับผม อิอิ ได้ทั้งบุญและได้น้องๆกุมาร
กลับมาบ้านด้วยคับ

ออฟไลน์ king_64

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 ต.ค. 2551, 04:04:07 »
ไปที่วัดดีที่สุดครับ