ผู้เขียน หัวข้อ: กินของไหว้ผิดไหม  (อ่าน 12021 ครั้ง)

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
กินของไหว้ผิดไหม
« เมื่อ: 03 ต.ค. 2551, 10:03:32 »
ผมอยากถามเพื่อนๆพี่ๆน้องๆซักหน่อยครับ
เคยมีคนบอกว่าสักมาแล้วห้ามกินของไหว้
ผมถวายของกินให้พระพุทธรูป พระศิวะ พระพิฆเนศ พ่อแก่
ไม่ทราบว่าสายบางพระเราห้ามกินของไหว้พระ ไหว้เทพ หรือเปล่าครับ
เสียดายไม่อยากทิ้งเพราะว่าสิ่งที่เราถวายจะถือว่าเป็นอาหารทิพย์
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: กินของไหว้ผิดไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ต.ค. 2551, 10:25:55 »
ผมเองคิดว่าไม่ผิดนะครับถ้าลาแล้ว
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ต.ค. 2551, 11:33:05 »
แล้วแต่ข้อห้ามของสำนักที่สักมาน่ะครับ ส่วนของวัดบางพระเรา ของไหว้พระ ไหว้เทวดา ทานได้ครับ ถือว่าเป็นของทิพย์ แต่ของเซ่นผีไม่ทานครับ
ของไหว้เจ้า ไหว้บรรพบุรุษ ผมก็ทานน๊ะครับ เพราะถือว่าบรรพบุรุษที่ล่วงลับท่านไปเป็นเจ้าสำหรับผม ถ้าไม่มีพวกท่านก็ไม่มีผมในวันนี้ครับ
ก็นานาจิตตังครับก็เหมือนกับของงานบุญเวลาพระท่านฉันเสร็จก็เป็นเวลาของเหล่าลูกศิษย์ที่มาร่วมงานแบ่งกันกินใครนำมาถวายก็ได้บุญใครกินก็ได้บุญ แล้วอย่างนี้เราจะถือว่าของเหลือฉันจากพระกินต่อไม่ได้หรือไม่??

เรื่องนี้คงต้องให้ผู้ที่รู้จริงมาเฉลยแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ต.ค. 2551, 12:36:36 »
แล้วแต่ข้อห้ามของสำนักที่สักมาน่ะครับ ส่วนของวัดบางพระเรา ของไหว้พระ ไหว้เทวดา ทานได้ครับ ถือว่าเป็นของทิพย์ แต่ของเซ่นผีไม่ทานครับ
ของไหว้เจ้า ไหว้บรรพบุรุษ ผมก็ทานน๊ะครับ เพราะถือว่าบรรพบุรุษที่ล่วงลับท่านไปเป็นเจ้าสำหรับผม ถ้าไม่มีพวกท่านก็ไม่มีผมในวันนี้ครับ
ก็นานาจิตตังครับก็เหมือนกับของงานบุญเวลาพระท่านฉันเสร็จก็เป็นเวลาของเหล่าลูกศิษย์ที่มาร่วมงานแบ่งกันกินใครนำมาถวายก็ได้บุญใครกินก็ได้บุญ แล้วอย่างนี้เราจะถือว่าของเหลือฉันจากพระกินต่อไม่ได้หรือไม่??

เรื่องนี้คงต้องให้ผู้ที่รู้จริงมาเฉลยแล้วล่ะครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับผม 

เพราะว่าพระฉัน ของไหว้พระ ไหว้เทพ นั่น เป็นของดีครับ แต่ขอเติมอีกนิดนึงครับ

บางท่านไปงานศพแล้ว ไม่นิยมกินของเลี้ยงงานศพในศาลา แต่จะนำมากินนอกศาลาที่ศพตั้งครับ  :089:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ต.ค. 2551, 12:45:37 »
ของที่เหลือฉันจากพระกินได้ครับ ....

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 ต.ค. 2551, 02:26:32 »
ขอบคุณครับสบายใจแล้วจะได้กินอาหารทิพย์แล้ว 14;
ตอนแรกเกรงๆอยู่ไม่กล้ากิน

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 ต.ค. 2551, 09:02:34 »
ถ้าไหว้พระ หรือไหว้ครูบาอาจารย์ เช่นพ่อแก่ฤาษีกินได้ครับ
ถือว่าเป็นอาหารทิพย์ แต่ถ้าเซ่นไหว้ผี หรือไหว้คนตาย
โบราณท่านว่าไม่ควรกินครับ เพราะเป็นเดนผี :095:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 ต.ค. 2551, 09:27:30 »
ข้าวพระ ข้าวเทพ อร่อยดีครับ..

..ข้าวผี มันจืดๆชอบกล ไม่อร่อย  38;..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 ต.ค. 2551, 09:50:40 »
ได้ครับผม ไม่ว่ากันครับ ข้างบนกระจ่างมากๆครับผม  :002: :053:

ออฟไลน์ เด็กลำปาง

• สดุดีความจน
  • สัตตมะ
  • **
  • แอนนิเมชัน มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
    • MSN Messenger - zmclan@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 ต.ค. 2551, 04:18:50 »
เรื่องนี้ผมเคยเรียนถามหลวพี่ญา วัดนางเหลียว แล้ว
ท่านบอกว่าทานได้ ให้ภาวนาว่า "อร่อยดี อร่อยดี"  :007:
ท่านปล่อยมุขน่ะครับ 55
แล้วท่านบอกว่าต้องลาก่อนด้วย เสสัง มังคะลัง ยาจามิ
"ภาษาไทยภาษาของชาติ !!"

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 ต.ค. 2551, 06:54:38 »
ข้าวพระ ข้าวเทพ อร่อยดีครับ..

..ข้าวผี มันจืดๆชอบกล ไม่อร่อย  38;..

เหล้าผีจะจืด รึปล่าวหว้า.......  :007:

ออฟไลน์ อ้วนจัง

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 ต.ค. 2551, 11:37:05 »
ระวังเรื่องหนี้สงฆ์ดี ๆ นะครับ   พูดตามตรงแล้วของไหว้เทพ เทวดาจิตเราก็มุ่งเพื่อทำบุญหาของมาถวาย การถวายคือการให้  หรือเซ่นเจ้า  ผมไม่รู้ว่าใครเป็นคนแรกที่เอาของถวายมากินเป็นคนแรก

แต่ถ้าเราพิจารณากันดี ๆ  การที่เราเอาของไปถวายแล้วยังเอามากินแบบนี้เขาเรียกว่าถวายเหรอครับ  ยิ่งข้าวถวายพระพุทธเจ้า ยิ่งแล้วกันใหญ่เลย 

แล้วยิ่งมาบอกว่าเป็นข้าวเทพผมว่าจะลงนรกกันมากกว่านะ   อย่างข้าวที่เราถวายพระเวลาไปทำบุญหลายคนคงเคยกินกัน   ก่อนที่เราจะไปเอามากินก็ต้องให้พระท่านอนุญาติก่อน  ไม่ใช่พระท่านฉันเสร็จยังไม่ทันไรก็ไปยกมาเลยแบบนี้เป็นเปรตแน่ครับ  ขนาดข้าวพระยังต้องรอให้ท่านเรียกมายกถึงจะกินได้

แต่นี่ของถวายเทพ เทวดา พระพุทธเจ้า  พวกท่านรู้ได้ไงว่าเรียกให้เรายกไปกินได้   จะใช้แบบศรีธนชัย กล่าวคำลา ของถวาย แล้วถ้าเทวดา เทพ ไม่ให้ละ พวกท่านจะรู้ได้ไง สมุติเทวดาบอกชอบของถวายนี้มาก แต่พอถวายแปปเดียวแล้วกล่าวลายกไปสะงั้น 

ถ้านึกจะถวายเทพ เทวดา พระพุทธเจ้า อย่าได้เอากินกันเลยครับเพราะมันเป็นของถวาย  อย่าไปงกอยากกินเลยไหน ๆ เราก็ถวายไปแล้ว   

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 ต.ค. 2551, 01:01:35 »
เป็นคำถามที่น่าสนใจนะ  ถ้าใครรู่ก็แจ้งให้ทราบด้วยนะจ๊ะ  :016:

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 ต.ค. 2551, 02:20:40 »
กินไปแล้ว ตายละหว่า ไงดีล่ะเนี่ย

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 ต.ค. 2551, 02:23:23 »
อย่าคิดมากเลย ครับ ... ทุกอย่างล้วนอยู่ที่เจตนาของท่านเอง จะผิดหรือถูก ..ท่านก็รู้อยู่แก่ใจของตังเอง  ปล่อยวางมั่งก็ดี ครับ

ทุกวิ่งทุกอย่างล้วนไม่ยั่งยืน ....ล้วนย่อมมีดับสลายเป็นธรรมดา

บางคนรักษาของแทบตาย ...โดนยิงตายก็มี ครับ หากตัวท่านถึงฆาตรแล้ว

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 ต.ค. 2551, 05:57:37 »
ของพระพุทธ ของเทพ  ทานได้ครับ  เป็นมงคล ไม่เสียของ

ของผี ของพราย ทานไปแล้ว เขาจะไม่เชื่อฟังเรา  นอกคำสั่ง

คัดสรร สิ่งดีให้ตัวเราเองครับ

ออฟไลน์ บอยอู่ทอง

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Soontunwipak@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 ต.ค. 2551, 06:08:19 »
ตาย...นี่ก็กินไปแล้ว
" ไม่มีคำว่าสายเกินไปสำหรับการเริ่มต้นในสิ่งที่ถูกต้องและดีงาม "