ผู้เขียน หัวข้อ: ถามไรหน่อยนะครับ  (อ่าน 2004 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขุนศึก

• ตติยะ
ถามไรหน่อยนะครับ
« เมื่อ: 06 ต.ค. 2551, 07:45:54 »
บางคนบอกว่ายันต์ที่สักไม่มีวันเสื่อมจะติดตัวจนวันตาย

แต่...บ้างก็บอกว่าถ้ารักษาข้อห้ามไม่ได้ของจะเสื่อม

ตกลงว่ามันจะเสื่อมได้ หรือ เสื่อมไม่ได้กันแน่สับสน

แล้วถ้าเสื่อมแล้วต้องทำไงอ่าครับ

:010: :010: :010: :010: :010:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: ถามไรหน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ต.ค. 2551, 08:04:20 »
คนที่รักษาได้ และปฏิบัติตัวตามที่ครูบาอาจารย์
ท่านสั่งสอน รับรองว่าไม่มีเสื่อมครับ
แต่ถ้าสักแล้ว ด่าแม่ ด่าพ่อ เป็นชู้กับเมียเขา
อย่างนี้ก็เสียหนังเปล่าครับ พุทธคุณนั้นจะอยู่ก็ต่อเมื่อเป็นคนดีด้วยครับ
ถ้าสักแล้วเกะกะระราน หรือทำตัวไม่ถูกต้องตามครรลองคลองํธรรม
ก็เปล่าประโยชน์ครับ ส่วนที่ว่าเสื่อมหรือไม่นั้น ผมคิดว่าถ้าตัวเราทำผิดข้อห้าม
ด้วยเจตนาแบบเจาะจงจริงๆ ของก็เสื่อมแล้วครับ ไม่ใช่เพราะอะไร เพราะใจเราเสื่อมก่อน
ถ้าใจเราเสื่อม ของก็เสื่อมเหมือนกันครับ ถ้าพลาดไปแล้วแต่คิดได้ ก็จุดธูปบอกกล่าวครูบาอาจารย์
แล้วกลับไปให้พระอาจารย์ หรืออาจารย์ที่สักให้เป่าครอบให้ใหม่ก็ได้ครับ ถ้าให้ดีก็กราบเรียนท่านไปตรงๆเลยว่า
เราทำผิดอะไรมา ท่านจะได้ชี้แนะให้ครับ :092:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~กระจกเงา~

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ต.ค. 2551, 10:19:44 »
เป็นชู้กับเมียเขา

ถ้าเขาเต็มใจมาหาเรา เราผิดไหมครับ

ผมสงสัยมานานละครับ :025:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ต.ค. 2551, 10:27:31 »
เป็นกุศโลบายครับ ก็มีเสื่อมได้ครับถ้าหากท่านทำผิดครูบาอาจารย์ ขอขมาท่านแล้วไปลงใหม่ก็น่าจะดีครับผม  :001:

ออฟไลน์ ขุนศึก

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ต.ค. 2551, 10:58:29 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ต.ค. 2551, 11:13:12 »
เป็นชู้กับเมียเขา

ถ้าเขาเต็มใจมาหาเรา เราผิดไหมครับ

ผมสงสัยมานานละครับ :025:

ผมก็สงสัย เมียเขา ไม่ใช่เมียเรา ผิดศีลหรือเปล่า
เที่ยวโสเภณี ผิดศีลกาเม หรือเปล่า
ผู้หญิงไม่ยินยอม ข่มขื่น แม้แต่ภรรยา ตัวเอง
ผู้หญิงยินยอม ผัวเขายินยอม หรือเปล่า ผิดกฎหมาย ว่าด้วย ละเมิด
กรรม ศาสนาพุทธ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 ต.ค. 2551, 08:32:57 »
ดีนอกดีใน แค่ใจคิดก็เกิด มโนกรรมแล้วครับท่าน
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 ต.ค. 2551, 09:59:06 »
กาเม นี่แหละครับเข้าใจยากจริงๆ ระวังๆ ทางที่ดีห้ามๆใจไว้ก็ดีครับ
เคยอ่านเจอ ข้อกาเม นี่ห้ามเยอะมากๆ หญิงที่มีผู้ปกครอง ลูกเขาเมียใคร
เป็นข้ารับใช้ในเรือนใคร อยู่กินกับผู้ใดไม่ว่าจะแต่งหรือไม่แต่ง ห้ามหมดครับ
จริงๆเยอะกว่านี้อีกครับ ตอนที่เจออ่านเป็น 10 นาทีเลยครับ จำไม่ได้แล้วว่า Web ไหน
ส่วนเรื่องเที่ยวผู้หญิงคิดว่าน่าจะเป็นที่อโคจรมากกว่าครับเพราะที่ประเภทนั้นส่วนมาก
จะมีของต่ำๆ เช่นเหนือประตูบางทีก็จะใช้เลือดประจำเดือนมาทาไว้เพื่อลูกค้าจะได้หลงผู้หญิงแล้ว
กลับมาอีก เราก็ไม่รู้ว่าเขาทำอะไรไว้บาง ลองคิดดูเถอะครับน่าเข้าไหมเนี่ย
สำคัญสุดครับอย่าเผลอด่าพ่อแม่ตัวเองและคนอื่นน่ะครับเห็นชัดเลย
ลองอ่านนี่ดูครับ http://www.bp-th.org/webboard/index.php/topic,3407.0.html
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

ออฟไลน์ ~กระจกเงา~

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 ต.ค. 2551, 11:12:24 »
ตาผมเคยบอกไว้ คนดีมีของ

ห้ามเที่ยวผู้หญิง

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 ต.ค. 2551, 03:55:50 »
แล้วถ้าหากของเสื่อม คือเราอาจจะทำผิดโดยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ แล้วเราจะทำไง จำเป็นต้องให้อาจารย์ที่สักครอบครูให้ใหม่รึเปล่า ถ้าหากเราอยู่ไกล อยู่ต่างจังหวัดน่ะ ทำไงดีล่ะ  :010:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 ต.ค. 2551, 06:18:13 »
ผิดไปแล้วก็กลับไปบอกกับอาจารย์ผู้สักให้น่ะครับ
ให้ท่านเป่าให้ใหม่ แต่ถ้าอยู่ไกล
ผมแนะนำว่าให้จุดธุปบอกกล่าวขอขมาลาโทษกับท่านน่ะครับ
ถ้าถามว่า ต้องขอขมาอย่างไร ผมคิดว่ามันคงไม่มีบทตายตัวหรอกครับ
เรื่องแบบนี้ มันแล้วแต่ว่าเราจะพูดขอขมาท่านว่าอย่างไร
คิดอย่างไรก็พูดแบบนั้นแหละครับ ถ้าตั้งใจจริงครูบาอาจารย์ท่านรับรู้หมดครับ
ปล. เหมือนกับที่เราเคยทำผิดกับพ่อแม่ บุพการีนั่นแหละครับ เราเคยกราบขอขมาหรือขอโทษ
ท่านอย่างไร การขอขมาต่อครูบาอาจารย์ก็ไม่แตกต่างกันเท่าใดนัก

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 ต.ค. 2551, 05:52:47 »
ทำผิดพลาด ด้วยความรู้เท่่าไม่ถึงการณ์ หรือพลั้งเผลอ ก็ไม่เท่าไรครับ

อย่าจงใจ กระทำ ด้วยเหตุผลอย่างอื่นละกันครับ