ผู้เขียน หัวข้อ: จิต กับ ของขึ้น  (อ่าน 2799 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
จิต กับ ของขึ้น
« เมื่อ: 07 ต.ค. 2551, 02:58:22 »
สวัดดีครับ ...ชั่วโมงนี้เรามาสนทนา กัน ครับ เกี่ยวกับเรื่อง ของขึ้น หรือ ไม่ขึ้น
เอ ของเนี่ย ทำไมต้องขึ้น หรือไม่ขึ้นด้วยหละครับ ....คนมีของจริงต้องขึ้น จริงหรือ ! หรือคนไม่ขึ้นก็ใช่จะไม่มี

ผมลองถาม อาการของขึ้น จากพี่ๆ และความรุ้สึกของตัวผมเอง เกี่ยวกับอานาจจิตกับของขึ้น

อาการของขึ้น โดยส่วนมาก ...จัดหายใจเข้าออกอย่างรุนแรง มือแขนขาเกร็ง ทำท่าตามสิ่งหรือสัตว์ที่ขึ้นนั้นๆ

สำหรับท่านที่ ของยังไม่เคยขึ้น ให้ท่านนึกภาพ รูป ที่ท่านเคยสักเช่น หนุมาน เสือ หรืออื่นๆ และหายใจเข้าออกเค่ยๆเข้าสุด และออกสุด
และเร็วขึ้นๆๆๆๆๆๆ....+กับจิต ที่เรานึกถึง เช่นหนุมาน +กับทำท่าของหนุมาน หรือสัตว์ดู ครับ ...... และให้คิดว่าเป็น
เป็นไงมาเล่าให้ฟังด้วย ครับ

การที่คนเรา ของจะขึ้นหรือไม่ มันอยู่ที่จิต ..เหมือนว่า จิตท่านคิดว่าตัวท่านเป็นนก ก็ให้ทำท่านดู ว่าเราเป็นนกกำลังบิน
หรือเป็นเสือกำลังคาน ... ก็จะเป็นตามนั้น ครับ มันอยู่ที่จิตของเรา

ส่วนคนที่ของไม่ขึ้นเพราะจิตท่านไม่ได้ฝักใฝ่ หรือไม่ได้สนใจ ก็อาจจะไม่ขึ้น ครับ .....(เป็นความคิดเห็นส่วนตัว)
ผมจึงตัดสินในความคิดของผมว่า .. จิตนั้นเป็นส่วนสำคัญ ครับ สามารถสื่อกับสิ่งที่เรามองไม่เห็น

ยกตัวอย่าง บางคนไม่ได้สัก ไม่ได้แขวนพระ แต่ใจนับถือกับพระหรือสิงศักสิทธิ์ เวลานั้น เกิดอุบัตติเหตุ หรือ อันตราย ในใจคิดถึงที่เรานับถือก็จะมาคุ้มคลองเราโดยไม่รู้ตัว ครับ .......(เพราะฉะนั้นของจะขึ้นหรือไม่ขึ้น จะเสือมหรือไม่เสื่อมจะหายหรือไม่หาย มันอยู่ที่ใจของท่านเอง ครับ )

จงทำอะไร เพื่อความศรัทธาของตนก่อนครับ .... บางคนเซาะหาของดีทั่วประเทศ แต่ตัวเองดันลืมว่า ของดีอยู่ใกล้ๆเราเราดันมองไม่เห็นมัวแต่ไปเซาะหาไม่รู้จักจบจักสิ้น (ก็เหมือนตัวผม) ..จนได้รู้ว่า ของดี นั้นคือพ่อแม่ และผู้มีพระคุณที่เลี้ยงดูเรามา ครับ  วัดไร่ขิงก็อยู่ใกล้ๆ เมื่อก่อนกลับไม่สนใจ ...มัวแต่ดิ้นลนไปหาของดีที่อื่น จนลืมมองข้ามของดีข้างตัวเรา ....และตัวท่านหละครับ ...มองข้ามอะไรกันไปหรือป่าว

ป.ล. หากพิมอะไรผิด หรือ ไม่ถูกต้องอย่างไรต้องขออภัยด้วย ครับ ......และเพื่อนๆหรือพี่ๆ และทุกๆท่าน หากมีข้อคิดเห็นอะไรอย่างไรแนะนำพิมมาคุยกันได้ครับ 

:054: :054: :054:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ตอบ: จิต กับ ของขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 ต.ค. 2551, 04:31:59 »
คืนนี้วันพระพอดี เด๋วไหว้พระไหว้ครูเสร็จจะลองทำตามที่ท่านเอ็มแน๊ะนำครับท่าน 17;

ออฟไลน์ พัน ร. มทบ.๑๑

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 ต.ค. 2551, 05:03:59 »
:092:ทุกวันพระผมได้ยินว่าส่วนมากคนที่มีองค์เทพทุกๆๆตำหนักจะไม่ทำพิธีใดๆๆแต่เรื่องคนที่สักยันต์ผมไม่ทราบนะครับ
เพราะทุกวันพระเป็นวันปล่อยของและปล่อยวิญญาณให้มาขอส่วนบุญ
ถ้าทำพิธีอาจมีพวกสัมพาเวสีมาแทรกในร่างกายของคนเราได้แล้วเราจะเจ็บนะครับตามความเชื่อนะครับ :092:

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 ต.ค. 2551, 05:59:44 »
เอ....ถ้าของขึ้นบ่อยๆ แล้วถ้าตอนที่เกิดเหตุขึ้นจริงๆ
ไม่มีเหลือให้ขึ้นแล้วจะทำไงครับเนี่ย อาจจะมีหมดน๊า
ควรอ่านฉลากข้างขวด
ห้ามของขึ้นเกินปีล่ะ 3 ครั้ง
เด็กและสตรีมีครรถ์ไม่ควรสัก

16; 42; 11;
ล้อเล่น อย่าโกรธน่ะ เห็นช่วงนี้บ้านเมืองวุ่นๆอยู่
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

ออฟไลน์ The_Crow13

• ปัญจมะ
  • ยึดติดทำไม ตายไปเอาไปไม่ได้สักอย่าง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 ต.ค. 2551, 06:53:17 »
เอ น่าเชื่อถือนะ เป็นหลักวิทยาศาสตร์ดีครับ :053:
เราทำอะไร เรารู้แก่ใจ เราต้องยอมรับผลในสิ่งที่เราทำ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 ต.ค. 2551, 10:01:39 »
ศรัทธานำมาซึ่งปาฏิหาริย์  :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 ต.ค. 2551, 10:48:21 »
เอ..แต่ตอนที่ผมของขึ้นครั้งแรกและครั้งเดียวในชีวิต ตอนไหว้ครู 49 นี่ ผมไม่ได้คิดถึงอะไรเลยครับ ไปโดนน้ำมนต์ตอนเสร็จพิธีไหว้ครูเดินผ่านปรัมพิธี มือก้ไปเอง ความรุ้สึกก็วูบไป รุ้สึกตัวอีกที คนอุ้มกันเพียบ ปิดหูยกขากันเต็มไปหมด..

..เพราะฉะนั้นจะถามผมว่า ผมขึ้นเป็นตัวอะไร ...

..ผมไม่ทราบครับ ได้สักแค่ นี้แหละครับ มีสาริกาอีกคู่นึง..

..ผมว่าผมต้องเป้นสาริกาแน่ๆเลยครับ 38;..

..ถ้าพี่ๆไม่จับไว้ สงสัยบินขึ้นฟ้าไปแล้ว..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ petchsad

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 ต.ค. 2551, 12:03:04 »
555 จะบินเลย หรอ พี่

อยากบิน มั่ง*0*

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 ต.ค. 2551, 12:32:42 »
เอ..แต่ตอนที่ผมของขึ้นครั้งแรกและครั้งเดียวในชีวิต ตอนไหว้ครู 49 นี่ ผมไม่ได้คิดถึงอะไรเลยครับ ไปโดนน้ำมนต์ตอนเสร็จพิธีไหว้ครูเดินผ่านปรัมพิธี มือก้ไปเอง ความรุ้สึกก็วูบไป รุ้สึกตัวอีกที คนอุ้มกันเพียบ ปิดหูยกขากันเต็มไปหมด..

..เพราะฉะนั้นจะถามผมว่า ผมขึ้นเป็นตัวอะไร ...

..ผมไม่ทราบครับ ได้สักแค่ นี้แหละครับ มีสาริกาอีกคู่นึง..

..ผมว่าผมต้องเป้นสาริกาแน่ๆเลยครับ 38;..

..ถ้าพี่ๆไม่จับไว้ สงสัยบินขึ้นฟ้าไปแล้ว..

พี่ๆเขากลัวท่านกระแทกพื้นมากกว่ากระมั๊งครับ เล็กกว่ากระจอกเทศนิดเดียวอ่ะ  :095:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 ต.ค. 2551, 08:31:11 »
มีอีกอย่างที่เราไม่ทราบคือ1 อาจจะขาดอาหารคือหิวจนไม่มีแรง
กับอีกอย่างคือทำผิดสักอย่าง จะรู้สึกเหมือนโดนเหยียบบ่า ไม่มีแรงเช่นทำพ่อปู่ฤษีถลอก ครับพี่น้อง
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 ต.ค. 2551, 10:56:26 »
อื่ม........เป็นไปได้ฮิ  ฮิ  ฮิ......... 21; 30; 21;

ออฟไลน์ ขุนศึก

• ตติยะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 ต.ค. 2551, 05:12:45 »
ยันต์นกสาริกามีขึ้นด้วยเหรอครับ

น่าจะเป็นหนุมานมากกว่านา

เหอๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 ต.ค. 2551, 08:36:20 »
ยันต์นกสาริกามีขึ้นด้วยเหรอครับ

น่าจะเป็นหนุมานมากกว่านา

เหอๆ

น่าจะเป้นการแซวกันเล่นครับ  :095: บอร์ดเรากันเอ๊งกันเอง  :089:

ออฟไลน์ MR.saddd

• ตติยะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 11:56:12 »
ขอบคุณครับ

:053: :053: :053:

• ตติยะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 12:12:48 »
เอ่อ.....

ลืมถามไปครับขออภัยด้วย

ถ้าเกิดว่าไม่เคยขึ้นเป็นท่า

เคยแต่หายใจแรงๆ

แล้วนึกเนี่ย

จะได้มั้ยครับท่าน

:075: :075: :075:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 02:45:36 »
ประสบการณ์ ของขึ้น

1. หายใจเข้า-ออก ถี่ๆ   ราวกับว่าเหนื่อย แต่ไม่ใช่....เพราะหัวใจยังเต้นจังหวะปกติ (เป็นแต่ระบบหายใจ)
2. เหมือนกับหน้ามืด      แต่ก็หน้าไม่มืดสักหน่อย.... มันวูบๆ วาบๆ
3. ต้องนั่งพัก สัก 10 นาทีเห็นจะได้

เกิดขึ้นตอนครอบครู แหน่ะค๊ะ!

อย่างนี้น่าจะเป็น...ประสบการณ์ของขึ้น....นะคะ....แต่เป็น 'ของขึ้น' โดยปราศจากการสักยันต์ที่เป็นสัตว์ประเภทต่างๆ ค่ะ

เพราะมีแต่
'เมตตา' เพียวๆ เชียวนะ

ปล. ช่วงนี้ของบางอย่างก็ลงบ้างแล้วนะคะ... เช่น น้ำมัน

cho presley       

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 03:19:37 »
ประสบการณ์ ของขึ้น

1. หายใจเข้า-ออก ถี่ๆ   ราวกับว่าเหนื่อย แต่ไม่ใช่....เพราะหัวใจยังเต้นจังหวะปกติ (เป็นแต่ระบบหายใจ)
2. เหมือนกับหน้ามืด      แต่ก็หน้าไม่มืดสักหน่อย.... มันวูบๆ วาบๆ
3. ต้องนั่งพัก สัก 10 นาทีเห็นจะได้

เกิดขึ้นตอนครอบครู แหน่ะค๊ะ!

อย่างนี้น่าจะเป็น...ประสบการณ์ของขึ้น....นะคะ....แต่เป็น 'ของขึ้น' โดยปราศจากการสักยันต์ที่เป็นสัตว์ประเภทต่างๆ ค่ะ

เพราะมีแต่
'เมตตา' เพียวๆ เชียวนะ

ปล. ช่วงนี้ของบางอย่างก็ลงบ้างแล้วนะคะ... เช่น น้ำมัน

งั้นลิงลมที่ได้มาก็คงได้ขึ้นเหมือนกันดิ ขึ้นต้นมะพร้าวไง 21;

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 04:18:39 »
ขอเสริมอีกนิด.......เหมือนอยู่ใน พวัง...แต่เราจะรู้ว่าเราทำอะไรอยู่.....ถ้าปล่อยไปตามะรรมชาติก็จะขึ้นไปเรื่อยๆ
ถ้ากำหนดรู้...ก็จะหายจากอาการนั้น... :054: :054: :054:
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

• ตติยะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 05:44:22 »
ขอบคุณครับท่านผู้รู้

:016: :015: