ผู้เขียน หัวข้อ: สักแล้วห้ามทานอะไรบ้างค่ะ  (อ่าน 8152 ครั้ง)

ออฟไลน์ anda

• ทุติยะ
  • **
สักแล้วห้ามทานอะไรบ้างค่ะ
« เมื่อ: 10 ต.ค. 2551, 03:14:05 »
พอดีว่าไปสักน้ำมันมาค่ะ สักด้านเมตตา
ไม่แน่ใจว่าห้ามทานอะไรบ้างค่ะ ฟัก แฟง น้ำเต้า มะเฟือง หรือเปล่าค่ะ
แล้วฟักทองล่ะได้ป่าว แม่บอกว่าทานไม่ได้ แต่เราทานไปแล้วหง่ะ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: สักแล้วห้ามทานอะไรบ้างค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ต.ค. 2551, 05:27:25 »
งู เสือ คน แมว สุนัข ช้าง วัว....มะเฟืองมะไฟ ฟักน้ำเต้า และแต่อะครับ ...เหอๆๆ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: สักแล้วห้ามทานอะไรบ้างค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ต.ค. 2551, 08:12:26 »
วัดบางพระไม่ห้ามทานฟักน่ะครับ
จะห้ามก็ บวบ น้ำเต้า มะเฟืองครับ
แต่ถ้าถือตามแบบคนโบราณจริงๆ ก็ไม่กิน
ฟัก น้ำเต้า มะเฟือง บวบ ครับผม (ผมก็ถือแบบนี้ แหะๆ)
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ขนมปังปิ้ง

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ต.ค. 2551, 09:20:36 »
 :074: น้ำเต้าหู้ล่ะคับ   อิิอิ

มันขึ้นด้วยน้ำเต้าเหมือนกัน  (หยอกเล่นนะครับ)

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ต.ค. 2551, 09:54:00 »
ม่ายเปนรายยค้าบบบ
อยู่กันด้วยเสียงหัวเราะดีกว่า หุๆๆ :005:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ต.ค. 2551, 11:36:28 »
หลวงพี่แป๊วท่านว่าทานฟักได้ครับ  :001: ถ้าตามโบราณจารย์ก็ตามของท่านก๊อตเลยครับผม  :053:

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 ต.ค. 2551, 12:36:20 »
:074: น้ำเต้าหู้ล่ะคับ   อิิอิ

มันขึ้นด้วยน้ำเต้าเหมือนกัน  (หยอกเล่นนะครับ)

ทะลึ่งแล้วนะเราอ่ะ  (ล้อเล่งฯ)

อาจารย์ป่อง น่วมมานา ลูกชายของปู่เที่ยง วัดทอง ท่านเคยบอกว่า ห้ามอย่างเดียวห้ามกิน .........(อวัยวะเบื้องต่ำ ครับ)

คิดเอาเองนะ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 ต.ค. 2551, 08:10:53 »
บางพระท่านห้ามแต่น้ำเต้า กับมะเฟืองครับ อย่างอื่นก็ทานไปเถอะครับ อร่อยดี... 36;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 ต.ค. 2551, 08:30:57 »
สรุปว่าคนถามจะได้คำตอบแบบงงๆ ... ใครช่วยสรุปให้แจ่มๆ หน่อย  :073:

cho presley       

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 ต.ค. 2551, 11:53:05 »
เริ่มงง แล้ว จริงๆด้วย  :066:
สรุปว่าฟักทองกินได้เนอะ ใช่มะ เห็นมันเป็นฟักเหมือนกัน
ขอบคุณท่านพี่ทุกๆท่านนะค่ะ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 ต.ค. 2551, 05:04:20 »
อืม สรุป สำหรับน้องใหม่  ก็เริ่มต้น ด้วยการไม่ทาน น้ำเต้า กับ มะเฟือง ไปก่อน ครับ 
เคยได้ยินพระอาจารย์ิติ่ง กล่าวลอยๆ ว่า  อย่าผิดคำครู อย่าเกินครูสั่ง  ..ก็คงตามนั้นครับ ..

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 ต.ค. 2551, 06:06:57 »
ฟักนี่หมายถึง ลูกฟักที่เอาไปต้มจืด ทำเป็นน้ำซุป
กินกับข้าวมันไก่น่ะแหละครับ
ส่วนจะ ฟักแฟง แตงร้านหรือฟักทองกินได้ตามสะดวกค้าบบบ
แต่ถ้าสักมาจากวัดบางพระ ถึงเป็นฟักแกงจืดก็ทานได้คับ
ไม่ผิดข้อห้ามของวัดบางพระแต่อย่างใดจร้า

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 ต.ค. 2551, 09:24:08 »
เริ่มงง แล้ว จริงๆด้วย  :066:
สรุปว่าฟักทองกินได้เนอะ ใช่มะ เห็นมันเป็นฟักเหมือนกัน
ขอบคุณท่านพี่ทุกๆท่านนะค่ะ

ยืนยันคำเดิมครับ สักยันต์ที่วัดบางพระ ห้ามทาน แค่มะเฟืองกับน้ำเต้าครับ

..เอาแค่นี้ก่อนแล้วกันนะครับ..

ออฟไลน์ ขุนศึก

• ตติยะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 ต.ค. 2551, 10:16:33 »
เผลอกินไปแล้วอ่าครับทำไง

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 ต.ค. 2551, 11:11:49 »
เผลอกินไปแล้วอ่าครับทำไง

ไม่เป็นไร ครับ อย่าคิดมาก ...คราวหน้าก็ระวังนะครับ อิอิ

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 ต.ค. 2551, 08:50:35 »
วัดบางพระก็มะเฟือง น้ำเต้า ที่เหลือก็แล้วแต่เราเองจะถือครับ
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

ออฟไลน์ poommv41

• ตติยะ
  • จะยอมตายหมายให้เกียติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
    • MSN Messenger - poommv41@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 ต.ค. 2551, 10:59:05 »
อาจารย์ผมเค้าห้ามกินชะอมด้วยอะครับ    แต่ว่ากันว่าถ้าเผลอไปกินของห้ามก็ให้นั่งสมาธิเล่นพลังไปเรื่อยๆอะครับ  จะดีขึ้นเอง  แต่ผมก็ไม่ทราบนะครับว่าสำนักอื่นๆท่านจะว่าอย่างไร  ก็แล้วแต่บางอาจารย์นะครับ(ลองถามอาจารย์ดู)  ....................................................................   ปล.หากผิดพลาดประการใดโปรดอภัยด้วยนะครับ  สำนักผมท่านทำแบบนี้   

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 ต.ค. 2551, 11:38:29 »
ครับ แต่ละสำนักก็ย่อมมีข้อแตกต่างกันบ้างครับ
แต่ทีเหมือนกันก็คือ สักไปแล้วขอให้เป็นคนดีครับผม  :009:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 ต.ค. 2551, 11:42:09 »
ฟักทองไม่ไช่ฟักครับ- -
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 ต.ค. 2551, 11:54:12 »
ฟักทองไม่ไช่ฟักครับ- -

ไม่อย่างนั้น ก็เป็น ทอง    รวย รวย รวย

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 14 ต.ค. 2551, 12:26:16 »
:074: น้ำเต้าหู้ล่ะคับ   อิิอิ

ทะลึ่งแล้วนะเราอ่ะ  (ล้อเล่งฯ)

อาจารย์ป่อง น่วมมานา ลูกชายของปู่เที่ยง วัดทอง ท่านเคยบอกว่า ห้ามอย่างเดียวห้ามกิน .........(อวัยวะเบื้องต่ำ ครับ)

คิดเอาเองนะ

มันคิดไม่ออก อวัยวะเบื้องต่ำน่ะ ยกตัวอย่างหน่อยสิ คิดไปคิดมาเดี๋ยวคิดมิดีมิร้ายซะ  31;

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 14 ต.ค. 2551, 01:16:59 »
สงสัย ปลา 5 หัว  :109:

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 14 ต.ค. 2551, 02:17:29 »

หรือว่าจะห้ามกินตีนไก่ กับ คากิ  :004: :004:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 14 ต.ค. 2551, 03:22:38 »
ห้ามกินน้ำเต้า มะเฟือง ครับอย่างที่ว่าไว้เลยครับผม ถือมากไปก็เมื่อย  :095:

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 14 ต.ค. 2551, 03:52:48 »
ห้ามกินน้ำเต้า มะเฟือง ครับอย่างที่ว่าไว้เลยครับผม ถือมากไปก็เมื่อย  :095:
[/qu

ขอบคุณ :054: นะคร้าบคุณซาหลัด
ไม่ชอบกินทั้ง 2 อย่างเลย น้ำเต้ากับมะเฟือง สบายๆ

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 14 ต.ค. 2551, 04:49:36 »

หรือว่าจะห้ามกินตีนไก่ กับ คากิ  :004: :004:

ถ้าไม่อยากกินแล้วเค้ายัดเยียดให้คงน่วมแน่เลยเนอะ  :005: :047: :037: