ผู้เขียน หัวข้อ: สังวาลย์  (อ่าน 3884 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนึ่ง

• สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตมันสั้นทำทุกวันให้มันมีค่า
    • MSN Messenger - iporlove@hotmail.com
    • อีเมล
สังวาลย์
« เมื่อ: 10 ต.ค. 2551, 09:15:31 »
  07; 07; 07;:062:"สังวาลย์" นี่ มีรายละเอียดอย่างไร พุทธคุณอย่างไร ความหมายอย่างไร รบกวนผู้รู้ตอบด้วยค่ะ เคยเห็นสังวาลย์แต่ละสำนักมีรายละเอียดแตกต่างกัน สงสัยค่ะ   15; 15; 15; 15; 15; 15;
ชีวิตมีแค่วันนี้ทำให้ดีตราบที่ยังหายใจ

ออฟไลน์ pit2520

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ศรัทธาก่อให้เกิดปาฏิหาริย์
    • MSN Messenger - pittaya2520@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: สังวาลย์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ต.ค. 2551, 09:42:55 »
อยากรู้เหมือนกันครับ
ความเสื่อมอยู่ที่ตัวเรา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ต.ค. 2551, 09:51:33 »
เท่าที่ผมเห็นส่วนมากเป็นบทคาถานี่แหละครับ
เอามาเรียงร้อยถ้อยคำ เป็นสร้อยสังวาลย์
เท่าที่เคยเห็ฯ ก็ใช้คาถาอิติปิโสแปดทิศบ้าง
คาถามงกุดพระพุทธเจ้าบ้าง คาถาหัวใจยอดศีลบ้าง
แต่ที่เหมือนกัน ก็คือจะมีอุนาโลมอยู่ด้านบนเรียงเป็นแถว
ตามแนวยาวของแผงอก ของผู้สักครับ ส่วนที่แตกต่างกันอีกอย่างก็คือ
ตรงใจกลางหน้าอกครับ บางสำนักก็เรียกตรงนี้ว่า "ขุน" แต่บางสำนักก็ไม่มีขุน
แต่สักเป็นอักขระเรียงติดกันไปเลยก็มีครับ :095:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ต.ค. 2551, 09:53:11 »
อ่อ ส่วนพุทธคุณ ก็เน้นตามลักษณะของคาถาที่ลงไว้น่ะครับ
ลงหัวใจพระพุทธเจ้า หรือคาถามงกุฏพระพุทธเจ้า พุทธคุณก็ดีครอบจักรวาลครับ
แต่เน้นไปทางคุ้มครองป้องกันตัวซะมากกว่านะครับผม

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ต.ค. 2551, 11:35:01 »
ท่านก๊อตแน่นเหมือนเคยนะครับ เยี่ยม  :015: :054:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 ต.ค. 2551, 04:40:51 »
ขอความร่วม บ.สามเศียร จก. ช่วยแจงหน่อย สังวาลโกมินท์ สังข์ทอง สิงหไกรภพ ฯลฯ ต่างกันตรงไหน :005: :005: :005:

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 ต.ค. 2551, 07:31:38 »
เหมือนกันตรงที่เป็นกุมารครับพี่สายัณ แต่ผมเดาว่าคงแตกต่างกัน
ในเวลาออกรายการ ทางช่องเจ็ด อิอิ
ล้อเล่นน้าคับ