ผู้เขียน หัวข้อ: กุฏิพระมหาสมชายอีกสักครั้ง.....  (อ่าน 5596 ครั้ง)

ออฟไลน์ พัน ร. มทบ.๑๑

• สัตตมะ
  • **
แล้วทำไมกุฏิใหญ่ถึงไม่มีพระหลวงพ่อเปิ่นรุ่นเก่าๆๆน้อยกว่าละครับ  และทำไมกับกุฏิพระมหาสมชายถึงมีรุ่นเก่ามากกว่ากุฏิใหญ่ไม่เข้าใจครับทางวัดบางพระแยกสถานที่บูชาเพื่ออะไรครับผู้รู้หรือว่าตอนที่หลวงพ่อเปิ่นอยู่ท่านให้บูชาวัตถุมงคลที่กุฏิพระมหาสมชายหรือครับ   
                                                                     :054: ขอบคุณทุกท่านครับ :054:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: กุฏิพระมหาสมชายอีกสักครั้ง.....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ต.ค. 2551, 08:35:21 »
ผมเดาเอาว่า คงเป็นของที่หลวงพี่มหาสมชายท่านเก็บสะสมไว้ตั้งแต่สมัยหลวงปู่ยังอยู่น่ะครับ
เพราะ เท่าที่ผมดู พระเครื่องต่างๆ มีการเลี่ยมใส่ตลับเงิน เอาไว้ให้เสร็จสรรพเลยทีเดียว
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ตอบ: กุฏิพระมหาสมชายอีกสักครั้ง.....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ต.ค. 2551, 09:26:08 »
ไม่มีข้อมูลจริงๆครับท่าน แต่ทราบว่าวัตถุมงคลที่สร้างสมัยหลวงพ่อเปิ่นและปลุกเสกโดยหลวงพ่อเปิ่นท่าน สร้างไว้จำนวนจำกัดขอรับพี่น้อง
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ เสือไฟ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 ต.ค. 2551, 08:49:58 »
วัตถุมงคลกุฏิอ.สมชายเปิดให้บูชามาตั้งแต่สมัยหลวงพ่อยังมีชีวิตอยู่  ส่วนใหญ่เป็นของเก่าที่ท่านเก็บของท่านไว้และบางส่วนเป็นของที่ลูกศิษย์บางคนที่ต้องการใช้เงินเอามาให้เช่า  ท่านจึงเช่าไว้แล้วนำออกให้บูชาและบางรุ่นเป็นรุ่นที่ท่านสร้าง  แท้ทุกชิ้นครับ   ถ้าคุณร้อนเงินบ้างมีพระของหลวงพ่อจะเปลี่ยนไปหาอาจารย์ได้เลยครับ

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 ต.ค. 2551, 04:57:07 »
 :054: ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ tums16

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 ต.ค. 2551, 05:01:23 »
ไปลงน้ำมันกับอาจารย์สมชาย ท่านให้นางกวัก หลวงพ่อเปิ่นมาด้วย...โชคดีจริง
เชื่อในที่เฮ็ด เฮ็ดในสิ่งที่เชื่อ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 ต.ค. 2551, 05:57:06 »
ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าโทร ค่ากิจกรรม ค่าเด็กวัดขอตังค์ จิปาถะ คาสักแพงหน่อยนะครับ ไม่ว่ากัน แล้วแต่ศัทธา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 ต.ค. 2551, 06:49:46 »
กุฎิพระมหาสมชาย มีของเยอะจริงๆ ครับ  ชอบแวะไปดูพวกเขี้ยวและตะกรุดหนังเสือ ต่างๆ   

สังเกตดู กุฎินี้ ผู้หญิงชอบขึ้นไปสักนะครับ    มีการสักนางพิมด้วย  งงเลยผม ??

ออฟไลน์ paypsp

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 พ.ย. 2552, 12:44:48 »
มีสักนางพิมพ์ที่ไหนพี่มั่วป่าวผมไปทุกวันไม่เห็นมีรูปสักนางพิมพ์เลย ไม่เชื่อไปดูด้วยกันก็ได้ :004:

ออฟไลน์ suwatchai

• การนิ่งเงียบต่อคนโง่คนสามหาว เป็นทางยาวสู่เกียรติที่ใฝ่ฝัน ทั้งรักษาในศักดิ์ศรีเป็นเกราะกัน ไม่หุนหันฉันท์หมาวัดที่จัญไร เราจงดูราชสีห์น่าเกรงขาม ทุกผู้นามเกรงกลัวได้ไฉน ไม่เคยเห่าเคยหอนไล่ผู้ใด แล้วไซร้ใยมีเกียรติเป็นราชันต์...
  • สมาชิกที่ถูกแบน
  • **
  • Death Is Beautiful & Sweet ....
    • MSN Messenger - suwatchai.com@windowslive.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 พ.ย. 2552, 02:50:32 »
ตามทีท่านเสือไฟว่าไว้ทุกประการ แต่ขอเพิ่มเติมประสบการณ์จริงนิดนึงจากที่ได้ยินกับหูและพบมาด้วยตัวเองแท้ ๆ โดยไม่ต้องอ่าศัยแสตนด์อินใด ๆ ก็คือว่ามีอยู่ช่วงหนึ่งที่เศรษกิจกำลังไปได้สวย ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบไปเยี่ยมชมวัตถุมงคลที่กูฏิของท่าน ตอนนั้นวัตถุมงคลในตู้ของท่านจีวรทองเพียบ ตามมาด้วยจีวรเงิน ผมเคยไปถามเหรียญจิ๊กโก๋เนื้อเงินปี 43 กับเขี้ยวเสือของท่านว่าราคาบูชาเท่าไหร่ ปรากฎว่าท่านทำเป็นไปไม่สนใจ ไม่บอกราคา บอกแต่ว่าแพง ไม่อยากขายคนไทย อยากเก็บเอาไว้ขายให้กับลูกศิษย์สิงคโปร์เท่านั้น เจอกับตัวเองเข้าแบบนี้ สมาชิกท่านอื่นไม่รู้ว่าจะคิดอย่างไร ...... มันทำให้ผมนึกถึงตอนที่ผมไปตรวจงานที่ภูเก็ต คุณเชื่อม๊ยเวลาผมจะไปนั่งทานข้าวตามที่ต่าง ๆ ที่เป็นร้านอาหารมีระดับหน่อย ผมต้องแกล้งพูดภาษาอังกฤษ พูดภาษาไทยไม่ได้ เพราะไม่งั้นเขาไม่ขายให้ผมกิน ทั้งที่เจ้าของร้านก็เป็นผู้หญิงอีสาน แต่ไปได้ผัวชาวต่างชาติมาลงทุนเปิดร้านเท่านั้น เช่นเดียวกับเช่ารถที่นั่น ทั้งที่มีบัตรประชาชนเป็นคนไทยแท้ ๆ แต่เขาไม่ให้เช่า เขาจะให้เฉพาะแต่พวกมีพาสปอร์ตเท่านั้นทั้งที่เจ้าของกิจการเป็นคนไทย หากินบนแผ่นดินไทยแท้ ๆ

ออฟไลน์ เว็บมาสเตอร์...

• ผู้ดูแลระบบ
    • www.bp.or.th
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 พ.ย. 2552, 05:32:19 »
หัวข้อกระทู้นี้ตั้งขึ้นตั้งแต่ปีที่แล้ว (๑๒ ต.ค. ๕๑, ๒๐:๒๕:๑๐)

ปีกว่าๆ แล้ว ขุดขึ้นมาเพื่อจุดประสงค์อะไร..

เพื่อป้องกันการเข้าใจผิดขอล็อกนะครับ