ผู้เขียน หัวข้อ: โต๊ะบูชา  (อ่าน 6358 ครั้ง)

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
โต๊ะบูชา
« เมื่อ: 13 ต.ค. 2551, 01:14:31 »
ก่อนอื่นต้องขอออกตัวก่อนว่ามิได้มีเจตนาในการมาโอ้อวดหรือโชว์สิ่งที่มีครับ (เพราะมีน้อยเหลือเกิน)
แต่อยากได้คำแนะนำการตั้งโต๊ะบูชาที่เหมาะสม และนำภาพโต๊ะหมู่ หิ้งพระที่ทุกท่านมีมาให้ชมกันหน่อยครับ
เพื่อเป็นวิทยาทานในการกราบไหว้บูชา

ของตัวผมเองอยู่อพาร์ทเม้นต์ครับพื้นที่น้อยเลยจัดตามความเหมาะสม ชี้แนะด้วยน่ะครับ
ดีไม่ดีบอกกันน่ะครับ

พระศิวะองค์กลางเพิ่งไปผ่านพิธีที่วัดแขกมาวันพฤหัสที่ผ่านมาครับวันศุกร์ผมก็ไปรับท่านมาบูชาเลย

อย่าลืมเอาโต๊ะหมู่ หรือหิ้งพระ มาให้ชมกันบ้างน่ะครับ
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

• ที่ปรึกษา
ตอบ: โต๊ะบูชา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ต.ค. 2551, 01:19:10 »
สงสัยตั้งกระทู้ผิดหมวดหรือเปล่าหว่าเราถ้าผิดท่านผู้ดูแลบอร์ดย้ายได้เลยน่ะครับ
อยากได้คำแนะนำ แต่มีรูปภาพด้วยไม่แน่ใจต้องอยู่หมวดไหน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ต.ค. 2551, 01:37:09 »
ดูเข้มขลังดีมากเลยครับ.. 36;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ต.ค. 2551, 05:23:25 »
องค์พระศิวะที่เช่ามาจากวัดแขกค่าอัญเชิญท่าทางจะหลายอยู่น๊ะครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ต.ค. 2551, 05:50:08 »
เข้มขลัง มากๆ ครับ

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 ต.ค. 2551, 06:07:50 »
สุดยอดเลยครับ...

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 ต.ค. 2551, 09:22:36 »
รอท่านพีทมาแนะนำเรื่องตั้งให้นะครับผม  :001:

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 ต.ค. 2551, 08:58:41 »
องค์พ่อศิวะไม่ได้เช่ามาจากวัดแขกครับ
แต่คนที่นำมาให้ผมเช่าเขานำองค์ท่านไปเข้าพิธีที่วัดแขกมา
ในงานแห่เจ้าแม่ประจำปีที่วัดแขกนะครับ ไม่เท่าไรครับ ไม่ถึง 1,000
งบน้อยครับแต่ศรัทธา

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 ต.ค. 2551, 09:20:42 »
ถ้าดูตามหลักการตั้ง - sugoi แปลว่าแจ่มครับ
แก้วมีถาดรองแบบถวายพระ  - Very Good ครับผม
ใช้วัสดุที่มีทำการแบ่งระดับชั้น แทนหิ้ง ตามแนวเศรษฐกิจพอเพียง - Good ideaครับพี่น้อง
วางพระพุทธและรูปพระพุทธระดับเดียวกัน และพระสงฆ์ เบื้องซ้ายหรือขวา หรือล่าง - ถูกกกต้องคร๊าบบบ

ส่วนรูปภาพองค์พ่อ ก็ประดิษฐ์แปะ และถวายพวงมาลัยบูชาได้ ได้ถูกต้องคร๊าบบบ

100 คะแนนให้ 90 คะแนนคร๊าบ อยากได้เต็มร้อย อย่าลืมบูชาสม่ำเสมอ เครื่องบูชาเปลี่ยนตามกาลเวลา
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 ต.ค. 2551, 09:21:29 »
..เพิ่มอีกนิดเนอะ ถ้าผ่านงานวัดแขกแล้ว ก็เท่ากับเช่าจากวัดขอรับพี่น้อง

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 ต.ค. 2551, 09:55:28 »
ขอบคุณคำแนะนำครับ ผมจะถวายของบูชาทุกวันพฤหัสครับ ถือว่าเป็นวันครู และวันที่ผมเกิดครับ
มีใครอยากเพิ่มเติม หรือมีโต๊ะบูชาแบ่งมาให้ชมมั่งน่ะครับ อยากเห็นของท่านอื่นมั่งครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 ต.ค. 2551, 10:27:08 »
ผมก็เคยเช่าพระพิฆเนศวรมาจากวัดแขกเหมือนกันครับ
องค์ประมาณสามนิ้วได้ แต่ก็แพงเอาเรื่องครับ
เพราะเค้าบอกว่า ต้องนำเข้ามาจากอินเดีย
 :005:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 ต.ค. 2551, 10:46:23 »
มีคนเคยบอกว่า "ขอให้เรามีจิตมั่นที่จะบูชาท่านจริงๆ ไม่ว่าองค์ท่านจะมาจากที่ใด
จะสวนจตุจักร จะท่าพระจันทร์ ก็ดีทั้งนั้นครับ จะถูกหรือแพง ก็ดีทั้งนั้น" เรานำท่านไปผ่านพิธีเองได้ครับ
จะนำติดตัวไปไหว้พระแม่ที่วัดแขกก็ได้ (แต่วัดแขกไม่รับเบิกเนตรแล้วน่ะครับ)
นำท่านไปเบิกเนตรที่โบถส์พราหม์ที่เสาชิงช้าำก็ได้ครับยังรับเบิกเนตรอยู่

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 ต.ค. 2551, 10:56:14 »
อีกนิดครับพอดีผมโชคดีหลังจากตะเวนหาองค์ท่านมานาน (เจอเยอะแต่ไม่ถูกใจ)
มาเจอร้านที่ขายองค์เทพจากอินเดียพี่ผู้ชายแฟนเจ้าของร้านเขาไปอินเดียบ่อยครับ
นี่ก็เพิ่งกลับมาจากพิธีบูชาพ่อพิฆเนศที่อินเดียแล้วเขาจะนำของที่อินเดียมาให้เช่าบูชาครับ
ที่ร้านมีองค์พระศิวะสวยมากประมาณ 7 นิ้ว (ใหญ่ไปสำหรับผมครับ) เป็นดินแม่น้ำคงคามาปั้นเป็นองค์ท่าน
ผมเคยเจอใหญ่ประมาณนี้ของไทยยัง 5xxx บาท ขึ้นไปเลยครับ ที่ร้านนี้อินเดียแท้ผ่านพิธีที่อินเดียด้วย
15xx บาท ครับผมก็เลยทำตัวสนิทสนมเรียบร้อยเผื่อคราวหน้าครับ 555

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 ต.ค. 2551, 11:38:06 »
จะบอกดีไหม - - ไม่อยากบอกจริงๆนะ บอกดีไหม ไม่เอาล่ะบอกก็บอก

คนอินเดียเผาศพริมแม่น้ำคงคา แล้วลอยๆๆ
ค_อินเดีย เอาพระพุทรูปที่ศักดิ์สิทธ์ ไปถมทำตอม่อสะพาน หรือทิ้งลงแม่คงคา
คนอินเดียไม่เข้าห้องน้ำ แต่เช้าแบกหม้อ ออกมาอึ ริมทาง(ได้เอกราชจากอังกฤษเพราะเหตุนี้)

ไม่ว่าจะมวลสารใดๆ แต่ถ้าผ่านพิธีแล้วไซร้ ใช้ได้หมดครับท่าน

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 ต.ค. 2551, 11:54:51 »
จะบอกดีไหม - - ไม่อยากบอกจริงๆนะ บอกดีไหม ไม่เอาล่ะบอกก็บอก

คนอินเดียเผาศพริมแม่น้ำคงคา แล้วลอยๆๆ
ค_อินเดีย เอาพระพุทรูปที่ศักดิ์สิทธ์ ไปถมทำตอม่อสะพาน หรือทิ้งลงแม่คงคา
คนอินเดียไม่เข้าห้องน้ำ แต่เช้าแบกหม้อ ออกมาอึ ริมทาง(ได้เอกราชจากอังกฤษเพราะเหตุนี้)

ไม่ว่าจะมวลสารใดๆ แต่ถ้าผ่านพิธีแล้วไซร้ ใช้ได้หมดครับท่าน

อันนั้นก็เป็นความเชื่อของเขาครับ
แต่เห็นด้วยกับ "ไม่ว่าจะมวลสารใดๆ แต่ถ้าผ่านพิธีแล้วไซร้ ใช้ได้หมดครับท่าน"

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 ต.ค. 2551, 12:03:18 »
เอารูปเทพยดา องค์ศิวะ องค์พิฆเณศ เหนือพระพุทธรูป ผิดหลักครับ

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 ต.ค. 2551, 12:11:26 »
งั้นผมเอารูป องค์พระศิวะกับพระพิฆเนศไปติดที่อื่นน่าจะดีกว่าน่ะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 ต.ค. 2551, 01:09:48 »
เอาไว้ ด้านข้างได้ครับ แต่อย่าให้สูงกว่าพระพุทธรูป

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 ต.ค. 2551, 01:13:32 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 15 ต.ค. 2551, 12:24:57 »
ถูกครับ

พระพุทธองค์ของเรานับว่าสูงสุดในพรหมโลกแล้ว

ไม่ว่าพระอินทร์,พระพรหม หรือเทพองค์ไหนล้วนต้องรับฟังธรรมมะจากท่านทั้งนั้น

คำตอบมันก้ออยู่ในตัวอยู่แล้วนะครับ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 15 ต.ค. 2551, 01:33:04 »
เสริมนิดอย่างไรก็ดีเทพจะสูงกว่าพระพุทธเจ้าได้ก็ต่อเมื่อ ท่านแยกหิ้งของท่านเป็นสองส่วน

ส่วน แรกคือlayerของรูปบูชาลอยองค์ ได้แก่พระบูชาเทวรูปบูชา
ส่วนที่สอง คือภาพบูชาบนผนัง ได้แก่รูปภาพภาพถ่ายบูชาที่แปะบนฝาผนัง

แล้วถ้าเรามององค์ประกอบโดยรวมเลยล่ะ?
เราจะไม่แปะรูปเทพสูงกว่าพระพุทธรูป ท่านอาจจะ ถอยรูปภาพเทพลงมาวางหลังรูปหล่อองค์เทพ ก็ได้
ดีไหมท่าน

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15 ต.ค. 2551, 08:52:55 »
ขอน้อมรับฟังคำแนะนำของทุกท่าน
ขอบคุณมากครับ