ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากดูพระขุนแผนองค์ครับ  (อ่าน 2310 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ฝากดูพระขุนแผนองค์ครับ
« เมื่อ: 15 ต.ค. 2551, 10:57:13 »
ไม่ทราบที่ ครับ ....ใครรู้บ้างช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
ตอบ: ฝากดูพระขุนแผนองค์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ต.ค. 2551, 12:16:19 »
ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพระมาขอชมแล้วกันน่ะครับท่านเอ็ม
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

ออฟไลน์ Khun-roj

• ตติยะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 ต.ค. 2551, 02:47:06 »
ข้างหลังเป็นอะไรอ่ะครับ ใช่ตะกรุดหรือเป่า ที่มันเหมือน นูนๆออกมาอ่ะครับ

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 ต.ค. 2551, 03:44:09 »
ขุนแผนนั่งกุมารเป็นพระกรุครับ ของผมมีเหมือนกันเห็นว่าเป็นกรุลพบุรีครับ แต่ของท่านเอ็มผมก็ไม่แน่ใจแฮะๆ
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 ต.ค. 2551, 04:17:48 »
เป็นพระขุนแผน นื้อดินเผา ขนาดองค์เล็ก เท่าปลายนิ้วมือ ถ้าไม่มีพระรูปอื่นสร้าง ต้องเป็น หลวงพ่อขอม วัดไผ่โรงวัว สุพรรณบุรี สร้าง
ไว้นานแล้ว ท่านแจกฟรี เมื่อก่อนใครไปตอนที่ท่าน มีชีวิตอยู่ ท่านจะแจกพระฟรี ท่านทำใส่ไห ใส่โอง เอาไปทั่ว
ปัจจุบัน เจ้าอาวาสรูปปัจจุบัน ท่านก็ยังคงทำแจกอยู่ ส่วนที่จำหน่าย(ทำบุญ) ก็ยังมีอยู่

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 ต.ค. 2551, 06:13:32 »
เป็นพระขุนแผน นื้อดินเผา ขนาดองค์เล็ก เท่าปลายนิ้วมือ ถ้าไม่มีพระรูปอื่นสร้าง ต้องเป็น หลวงพ่อขอม วัดไผ่โรงวัว สุพรรณบุรี สร้าง
ไว้นานแล้ว ท่านแจกฟรี เมื่อก่อนใครไปตอนที่ท่าน มีชีวิตอยู่ ท่านจะแจกพระฟรี ท่านทำใส่ไห ใส่โอง เอาไปทั่ว
ปัจจุบัน เจ้าอาวาสรูปปัจจุบัน ท่านก็ยังคงทำแจกอยู่ ส่วนที่จำหน่าย(ทำบุญ) ก็ยังมีอยู่

ขอบคุณพี่สายันมาก ครับ ....... มีคนดูให้ก็บอกหลวงพ่อขอม ครับ ......

ข้างหลังไม่ใช่ตะกรุด ครับ .... และ ไม่ใช่พระกรุ ด้วย ครับ

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบ นะครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 ต.ค. 2551, 08:29:19 »
พี่สายันแน่นจริงๆครับ นับถือ  :054: