ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบประวัติพระครูอนุกูลพิศาลกิจ (หลวงพ่อสำอาง)  (อ่าน 4316 ครั้ง)

ออฟไลน์ พัน ร. มทบ.๑๑

• สัตตมะ
  • **
อยากทราบความเป็นมาของ(หลวงพ่อสำอาง)ในสมัยที่หลวงพ่อเปิ่นท่านยังอยู่วัดบางพระครับ ท่านได้มาเป็นเจ้าอาวาสวัดบางพระได้อย่างไรครับ
ผมว่าเดี่ยวนี้วัดบางพระเงียบกว่าแต่ก่อนเสียอีกครับ

ตัวผมไม่เข้าใจว่าตั้งแต่หลวงพ่อเปิ่นท่านมรณะภาพประชาชนบางส่วนที่ผมได้ยินมาไม่มีใครไปวัดบางพระเลยผมไม่เข้าใจเลยครับ

ส่วนตัวผมเองไปวัดบางพระเดือนละครั้งครับผมนับถือวัดบางพระเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ พัน ร. มทบ.๑๑

• สัตตมะ
  • **
ตัวกระผมเองไม่เข้าใจในคนบางส่วนพอพระเกจิท่านไม่ได้อยู่วัด
แล้วประชาชนทำไมไปวัดน้อยลงกว่าเดิมครับ คนเราต้องการพบแค่พระเกจิหรือครับพอท่านไม่อยู่แล้วก็ไม่ค่อยอยากไปวัดกัน

ออฟไลน์ poommv41

• ตติยะ
  • จะยอมตายหมายให้เกียติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
    • MSN Messenger - poommv41@hotmail.com
    • อีเมล
ผมก็เห็นด้วยนะครับ   การที่จะทำบุญนั้นอย่าไปเจาะจงว่าทำกับพระรูปโน้น  พระรูปนี้  แต่ขอให้ทำบุญด้วยจิตใจที่จะทนุบำรุงพระพุทธศาสนาจริงๆครับ   ถ้าทำได้รับรองได้ว่าท่านถือว่าได้ทำหน้าที่ของพุทธศาสนิกชนอย่างเต็มที่และดีที่สุดเลยละครับ  (ได้บุญอีกด้วย)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
อ่อ อันนี้นานาจิตตัง นะครับ บางคนอยากพบพระที่เขานับถือ น่ะครับ

อยากพูดคุยสนทนาธรรมกับพระองค์นั้นๆ ก็เป็นสิทธิส่วนบุคคล ครับผม

การที่ไม่เลือกพระ ทำบุญ นั้นก็เป็นการดี ที่ไม่ได้เลือกปฏิบัติครับ

แล้วแต่จะคิดน่ะครับ นานาจิตตังครับผม
  :089:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ผมว่านะครับ หลวงพ่อสำอางค์ ท่านก็เป็นพระสงฆ์ที่เมตตามากอีกรูปนึงครับ เมื่อครั้งที่หลวงพ่อเปิ่นยังดำรงสังขารอยู่ หลวงพ่อสำอางค์ท่านเป็นรองเจ้าอาวาสวัดบางพระอยู่ครับ ผมเชื่อนะครับว่า ท่านก็คงได้รับการถ่ายถอดวิชามาจากหลวงพ่อเปิ่นอยู่บ้างพอสมควรครับ เรื่องคนน้อยบ้างมากบ้างก็เป็นธรรมดาครับผม หลายอาทิตย์ก่อนกระผมเดินทางเข้าไปที่วัดบางพระ ก็ได้รับความเมตตาจากหลวงพ่อสำอางค์ท่านจารแผ่นทอง ยันต์โภคทรัพย์ ลูกศิษย์ไม่ว่าจะให้ท่านช่วยอะไร ท่านก็จะช่วยสงเคราะห์เต็มที่ครับ  :054:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
อยากทราบความเป็นมาของ(หลวงพ่อสำอาง)ในสมัยที่หลวงพ่อเปิ่นท่านยังอยู่วัดบางพระครับ ท่านได้มาเป็นเจ้าอาวาสวัดบางพระได้อย่างไรครับ
ผมว่าเดี่ยวนี้วัดบางพระเงียบกว่าแต่ก่อนเสียอีกครับ

ตัวผมไม่เข้าใจว่าตั้งแต่หลวงพ่อเปิ่นท่านมรณะภาพประชาชนบางส่วนที่ผมได้ยินมาไม่มีใครไปวัดบางพระเลยผมไม่เข้าใจเลยครับ

ผมว่า เขาคิดเองเออเอง หรือเปล่า สำหรับวัดบางพระ ผมก็เห็นคนเนื่องแน่น ไม่ได้ขาด ยกเว้นก็บางวัน
เท่านั้น สมัยก่อนที่ หลวงพ่อเปิ่น มรณะภาพ ท่านก็วางเข็มสัก มานานแล้ว แต่ก็ลงนะเมตตา(หน้าทอง) อยู่ มาช่วงหลัง หลวงพ่ออาพาธ
ผู้ที่รับลงนะเมตตา แทน ก็คือ หลวงพ่อสำอางค์ ช่วงนั้น หลวงพ่อเปิ่น ไม่ได้รับแขกเลย

ถ้าวัดกันตามความเป็นจริงแล้ว ยุคหลวงพ่อสำอางค์ งานไหว้ครู ลูกศิษย์ ที่เข้าร่วมพิธี จะมีมากกว่า สมัยที่
หลวงพ่อเปิ่น ยังไม่ได้ละสังขาร เสียอีก ก็เพราะเกียรติศักดิ์ ของหลวงพ่อเปิ่น จึงนำลูกหลาน สายใย มาร่วมเป็นศิษย์ จากปากต่อปาก
เรื่องอิทธิคุณ ด้านแล้วคลาด คงกระพัน และ เมตตามหานิยม หลั่งไหลมาเป็นศิษย์ สายวัดบางพระ

และหลวงพ่อสำอางค์ ท่านก็ได้พัฒนาวัดบางพระ ได้เจริญรุ่งเรื่อง กว่าแต่ก่อน อย่างผิดหูผิดตา ร่มเย็น เป็นสุข

ส่วนตัวผมเองไปวัดบางพระเดือนละครั้งครับผมนับถือวัดบางพระเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
กระจ่างมากๆครับพี่สายัน   :054:

ออฟไลน์ golf f1

• สัตตมะ
  • **
ส่วนตัวผมคิดว่าลูกศิษย์เยอะเหมือนเดิมครับและมากกว่าเก่าเยอะมากครับคนไปวัดก็เยอะอยู่นะครับผมไปที่ไรเพียบเลยครับ :100:
สักเสกเลขยันต์ ทำดีทำได้ทุกวัน ความรักเกิดได้ทุกวินาที

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
คอมเม้นของผมนะครับ

หลวงพ่อเปิ่นท่านเป็นพระที่มีแต่ให้ครับ ชาวบ้านบางแก้วฟ้า-ห้วยพลู และคนนครปฐมซาบซึ้งในพระคุณท่านทั้งนั้น ทังโรงพยาบาล, สะพาน ,วิทยาลัยการอาชีพ,บ้านพักคนชรา และอะไรหลายฯอย่าง

แม้กระทั่งทุกวันนี้หลวงพ่อท่านอยู่ในพหรมโลกแล้ว ศรัทธาของศิษย์ยังไม่เสื่อมหรอกครับ หลวงลุงสำอางค์เองก้อเป็นศิษย์ยุคแรกฯของหลวงพ่อเปิ่นนี่แหละ

ขอบคุณครับ นึกไม่ออกแล้ว

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ SATU

• ตติยะ
นานาจิตตัง ถ้าระเบียบหรือประเพณีแต่โบราณการที่เราจะเข้าไปวัดใดวัดหนึ่งสึ่งแรกที่ต้องทำคือคารวะสมภารเจ้าวัด แต่ปัจจุบันบางคนไปวัดแต่ยังไม่รู้จักเจ้าอาวาสเลยว่าหน้าตาเป็นอย่างไร ความคิดผมถ้าเราปฎิบัติเหมือนเมื่อสมัยหลวงพ่ออยู่สักเสร็จแล้วเดินไปกุฎิใหญ่ให้เป่าครอบอีกทีจะดูดีมากครับ ทุกวันนี้เหมือนกุฎิใครกุฎิท่านอยู่สักเสร็จก้อกลับ ส่วนหลวงพ่อสำอาค์อาจารย์ที่บางพระหลายท่านบอกว่าท่านแทนหลวงพ่อเปิ่นได้เลยครับ

ต้องขออภัยถ้าความคิดเห็นไม่ถูกใจบางท่านครับ
คนเก่งหาง่าย คนทำได้หายาก

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
ผมก็เห็นว่ามีลูกศิษย์มาวัดบางพระมากเหมือนเดิมแหละครับ ทั้งวันธรรมดาและวันหยุด
หลวงพ่อสำอางค์ท่านก็เป็นพระที่เมตตาต่อลูกศิษย์ทุกคนมากๆเลยครับ ใครเดือดร้อนอะไรมาขอให้ท่านช่วย ท่านก็ช่วยเหลือทันทีเลยครับ
โดยส่วนตัวผมเองก็นับถือหลวงพ่อสำอางค์มากเลยครับ

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
เคยเข้าไปให้หลวงลุงสำอางค์ท่านลงนะหน้าทอง 2 ครั้ง ท่านมีเมตตามากครับ ขอกราบนมัสการหลวงลุงท่านผ่านบอร์ดนี้ด้วยครับ  :054: :054: :054:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
กระผมว่านัวันศิษย์วัดบางพระยิ่งเยอะๆขึ้นเรื่อยๆขอรับ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ศิษย์เยอะขึ้นครับ  เพียงแต่อาจจะไม่ได้ขึ้นกุฎิใหญ่ทั้งหมดทุกคนไป

อยากจะให้สร้างวัฒนธรรมที่ดีงาม เข้าวัด ควรเข้าไปกราบ หลวงปู่เปิ่น กราบหลวงพ่อสำอางค์  ทุกครั้ง (ถ้ากุฎิยังไม่ปิดนะครับ)

ส่วนตัวผมเชื่อมั่นครับ ตำแหน่งสมภารเจ้าวัดต้องเป็นผู้ทีเสียสละจริงๆ  และจะได้มาต้องเป็นผู้ที่ทรงคุณ ทรงบารมีพอสมควร

หลวงพ่อสำอางค์เปี่ยมด้วยเมตตาธรรมและการพัฒนาครับ  น่าเคารพกราบไหว้อย่างยิ่ง

ผมคงได้รับการปลูกฝังมาว่า เมื่อสักแล้ว ต้องไปให้ อาจารย์ใหญ่เป่าให้
ทุกวันนี้ ก็คือ ขึ้นไปบอกหลวงปู่เปิ่นและเข้าไปกราบหลวงพ่อสำอางค์ให้เป่าให้ครับ 
ไม่มีเสีย มีแต่ได้ครับ