ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวัดบางพระ เมื่อวานคนแน่นมากๆ  (อ่าน 2278 ครั้ง)

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
เมื่อวานนี้ผมมีโอกาสได้ไปกราบสรีระหลวงพ่อเปิ่นตามที่ตั้งใจไว้จนได้ครับ
หลังจากที่ได้แต่กราบรูปหล่อท่านที่บูชาไว้ที่บ้าน มาหลายปี

เมื่อวานช่วงเช้า ฝนตกหนักมาก คิดว่าจะไม่หยุดทั้งวันแล้ว ประมาณว่าเกือบอดไป
พอสายๆก็เริ่มมีแดด ช่วงบ่ายที่วัดมีงานแข่งเรื่อ คนแน่นมากเลยครับ
พอกราบสรีระท่านเสร็จก็แวะไปดูวัตถุมคลที่ตู้ เพื่อจะเช่าเหรียญตามที่ตั้งใจไว้
(เพราะผมเคยมีเหรียญเดียว และ หายไปแล้วเนื่องจากอุบัตเหตุรถยนตร์)
วัตถุมงคลรุ่นเก่าที่ท่านปลุกเสก ตามที่ผมเห็นก็มีอยู่พอสมควร
แต่ไม่เยอะเท่าที่คาดไว้ คือมีเหลือไม่กี่รุ่น
ผมสอบถามพูดคุยกับหลวงพี่เชษอยู่ได้สักพักนึง เนื่องจากคนแน่นมาก
เลยต้งรีบสรุป ผมก็เลยเช่ารุ่นที่ถูกใจมาไว้บูชา
และไม่ลืมเช่าเผื่อเจ้าน้องชายตัวดีที่ทำเหรียญหายไปด้วย     

ผมลองเดินไปกุฏิอาจารย์สมชาย ญาติโยมแน่นเลยครับ
แต่ไม่ยักกะเห็นว่ามีวัตถุมงคลรุ่นเก่าให้เช่าอยู่ในนั้นเลย
อาจจะต้องสอบถามท่านเอง พอดีแขกท่านมากผมเลยไม่มีโอกาสถาม

ผมพยายามมองหาสมาชิกที่คุ้นๆ แต่สงสัยคนจะแน่นเกินไปเลยหาใครไม่เจอ

จากนั้นผมก็ไปกราบหลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้วต่อ ได้พระบูชา 9 นิ้ว มา1องค์
ว่าจะไปต่อวัดดอนยายหอม แต่เย็นเกินไปเลยกลับบ้าน
ได้ไป 2 วัด ปลื้มมากครับ         

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: ทีวัดบางพระ เมื่อวานคนแน่นมากๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ต.ค. 2551, 10:19:29 »
น่าดีใจด้วยครับ  ได้ไปร่วมงานที่วัดบางพระ  คนคงเยอะแน่เลย เสียดายฝนตก

รออีกนิดคงได้ชมภาพในงานกัน

อนุโมทนาบุญด้วยครับ  :001:

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
ตอบ: ทีวัดบางพระ เมื่อวานคนแน่นมากๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ต.ค. 2551, 10:35:14 »
ถึงมีอุปสรรคฝนตกแต่ก็ได้ไปกราบไหว้หลวงปู่ท่าน
ยินดีด้วยครับ
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ต.ค. 2551, 12:22:23 »
รอผู้ใจดีนำภาพงานกฐิณ-งานแข่งเรือ มาให้ชมครับท่าน

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ต.ค. 2551, 12:59:24 »
เมื่อวานนี้ผมมีโอกาสได้ไปกราบสรีระหลวงพ่อเปิ่นตามที่ตั้งใจไว้จนได้ครับ
หลังจากที่ได้แต่กราบรูปหล่อท่านที่บูชาไว้ที่บ้าน มาหลายปี

เมื่อวานช่วงเช้า ฝนตกหนักมาก คิดว่าจะไม่หยุดทั้งวันแล้ว ประมาณว่าเกือบอดไป
พอสายๆก็เริ่มมีแดด ช่วงบ่ายที่วัดมีงานแข่งเรื่อ คนแน่นมากเลยครับ
พอกราบสรีระท่านเสร็จก็แวะไปดูวัตถุมคลที่ตู้ เพื่อจะเช่าเหรียญตามที่ตั้งใจไว้
(เพราะผมเคยมีเหรียญเดียว และ หายไปแล้วเนื่องจากอุบัตเหตุรถยนตร์)
วัตถุมงคลรุ่นเก่าที่ท่านปลุกเสก ตามที่ผมเห็นก็มีอยู่พอสมควร
แต่ไม่เยอะเท่าที่คาดไว้ คือมีเหลือไม่กี่รุ่น
ผมสอบถามพูดคุยกับหลวงพี่เชษอยู่ได้สักพักนึง เนื่องจากคนแน่นมาก
เลยต้งรีบสรุป ผมก็เลยเช่ารุ่นที่ถูกใจมาไว้บูชา
และไม่ลืมเช่าเผื่อเจ้าน้องชายตัวดีที่ทำเหรียญหายไปด้วย    

ผมลองเดินไปกุฏิอาจารย์สมชาย ญาติโยมแน่นเลยครับ
แต่ไม่ยักกะเห็นว่ามีวัตถุมงคลรุ่นเก่าให้เช่าอยู่ในนั้นเลย
อาจจะต้องสอบถามท่านเอง พอดีแขกท่านมากผมเลยไม่มีโอกาสถาม

ผมพยายามมองหาสมาชิกที่คุ้นๆ แต่สงสัยคนจะแน่นเกินไปเลยหาใครไม่เจอ

จากนั้นผมก็ไปกราบหลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้วต่อ ได้พระบูชา 9 นิ้ว มา1องค์
ว่าจะไปต่อวัดดอนยายหอม แต่เย็นเกินไปเลยกลับบ้าน
ได้ไป 2 วัด ปลื้มมากครับ           

งานกฐิน และ แข่งเรือประเพณีประจำปี 2551 นับว่าปีนี้ ญาติโยม ลูกศิษย์ลูกหา มาน้อยมากๆ กว่าหลายปีที่
ผ่านมา ก็เนื่องจากฝนตกหนักมาก และ ปีนี้เจ้าฟ้าเจ้าแผ่นดิน ก็ไม่ได้เสด็จมาเป็นประธาน การแข่งเรือยาว

กุฎิหลวงพี่สมชาย ผมได้ไปดูมา แล้วก็คุยกับท่านด้วย วัตถุมงคลรุ่นเก่าๆ ก็มีอยู่ด้านตู้ขวามือ เป็นเหรียญ
และพระผง แต่ก็ไม่มากเหมื่อนเมื่อก่อน แล้วใครจะบูชาก็ควรถามท่าน ว่าทันหลวงพ่อเปิ่น ท่านปลุกเสกหรือเปล่า ท่านใจดีคอบให้ มีน้องคนหนึ่ง
บูชาปลัดขิก เนื้อเขี้ยวหมู ท่านบอกว่าทันหลวงพ่อเสก และท่านก็บอกว่าเป็นเขี้ยวหมูตัน บูชา 500 บาท เอง ขณะนี้ เหลือที่ทันหลวงพ่อ 2 ท่านปลัด

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ต.ค. 2551, 03:38:03 »
ผมไม่ได้ไปงานเลยครับ ติดธุระแล้วก็ไม่สบายนิดหน่อย น่าเสียดายจัง  :070:

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ต.ค. 2551, 08:09:30 »
วันมีงานผมไม่ค่อยได้ไปครับ 
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ต.ค. 2551, 09:56:57 »
อนุโมธนาบุญด้วย ครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 ต.ค. 2551, 10:35:20 »
เมื่อวานผมก็ไปมาครับ ไปถึงวัดก็กำลังจะเริ่มพิธีกันแล้วครับ กระผมก็ต้องรีบขึ้นไปบนศาลาการเปรียญ ไปร่วมพิธี พอพิธีบนศาลาการเปรียญเสร็จสิ้นลง คณะสงฆ์ก็จะลงไปทำพิธีต่อในโบสถ์ จังหวะนั้นกระผมเลยเข้าไปกราบนมัสการหลวงพี่แป๊ว แล้วก็ถวายเหรียญ เอ็ม 16 ให้ท่านไปเหรียญนึง หลวงพี่แป๊วท่านเมตตาเหมือนเคยครับ จากนั้นผมก็แวะเข้าไปที่กุฏิหลวงพ่อสมชาย ไปเช่ามีดหมอมาเล่มนึงครับ สอบถามหลวงพ่อสมชายแล้วท่านบอกว่าทันหลวงพ่อเปิ่น หลวงพ่อสมชายท่านก็เมตตาให้คาถาบูชามีดหมอหลวงพ่อเปิ่นมาด้วยครับ จอดรถไว้ด้านล่างศาลาการเปรียญ ไม่รู้ยังไง โดนพวกเฉี่ยวซะได้ เลยรีบกลับครับผม อดดูแข่งเรือเลย ไว้โอกาสหน้าครับ  :001:

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 ต.ค. 2551, 11:40:56 »
เมื่อวานผมก็ไปมาครับ ไปถึงวัดก็กำลังจะเริ่มพิธีกันแล้วครับ กระผมก็ต้องรีบขึ้นไปบนศาลาการเปรียญ ไปร่วมพิธี พอพิธีบนศาลาการเปรียญเสร็จสิ้นลง คณะสงฆ์ก็จะลงไปทำพิธีต่อในโบสถ์ จังหวะนั้นกระผมเลยเข้าไปกราบนมัสการหลวงพี่แป๊ว แล้วก็ถวายเหรียญ เอ็ม 16 ให้ท่านไปเหรียญนึง หลวงพี่แป๊วท่านเมตตาเหมือนเคยครับ จากนั้นผมก็แวะเข้าไปที่กุฏิหลวงพ่อสมชาย ไปเช่ามีดหมอมาเล่มนึงครับ สอบถามหลวงพ่อสมชายแล้วท่านบอกว่าทันหลวงพ่อเปิ่น หลวงพ่อสมชายท่านก็เมตตาให้คาถาบูชามีดหมอหลวงพ่อเปิ่นมาด้วยครับ จอดรถไว้ด้านล่างศาลาการเปรียญ ไม่รู้ยังไง โดนพวกเฉี่ยวซะได้ เลยรีบกลับครับผม อดดูแข่งเรือเลย ไว้โอกาสหน้าครับ  :001:
พบกัน ไม่รู้จักกัน แต่ก็คุยกันนะ พี่ใส่เสื้อแดงยืนอยู่ด้วย ขอจดคาถามีดหมอด้วย แต่ลืมถามราคามีดหมอ
หันกลับไปอีกที่ หายตัวไปแล้ว
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 ต.ค. 2551, 10:37:38 »
**ขอบคุณครับ

ผมเองก้อไม่ใด้ไปเนื่องจากเหนื่อยแล้ว

ไม่เป็นไรคับไปอยู่บ่อยฯ ๆไว้ค่อยทำบุญอย่างอื่นแล้วกัน

วันนั้นที่ไป (ศุกร์ 17 ต.ค.) ผมนั่งอยู่กุฎิหลวงพี่ติ่ง พอดีกับหลวงพี่แป๊วเดินลงมาพอดี เลยยกมือไหว้ท่าน ท่านยิ้มใด้ประทับใจมากครับ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 ต.ค. 2551, 12:59:09 »
อยากดูภาพวันงานทอดกระถินวัดบางพระ แล้วก็การแข่งเรือด้วย ใครใจดีก็ส่งมาให้ดูบ้างนะ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 ต.ค. 2551, 08:47:38 »
พบกัน ไม่รู้จักกัน แต่ก็คุยกันนะ พี่ใส่เสื้อแดงยืนอยู่ด้วย ขอจดคาถามีดหมอด้วย แต่ลืมถามราคามีดหมอ
หันกลับไปอีกที่ หายตัวไปแล้ว

พี่โยคีหรือครับนั่น ยินดีที่ได้พบกันนะครับ รีบไปดูรถครับ โดนเฉี่ยวนิดหน่อย ไม่เป็นอะไรมากครับผม จดทันหรือเปล่าครับพี่ บอกผมได้นะครับ  :054: