ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อเปิ่น กับ หลวงพ่อท่านใดเอ่ย จำได้ไหมครับ  (อ่าน 5613 ครั้ง)

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ช่างที่ถ่ายภาพ ตั้งชื่อภาพนี้ว่า
เสือ พบ สิงห์

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
เดา หลวงปู่หยอด วัดแก้เจริญ เดานะ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
เห็นด้วยกับพี่สายัณ  ในรูปหลวงปู่เปิ่นกับหลวงปู่หยอด วัดแก้วเจริญ  อัมพวา   

ไหม ๗ สี  พระซุ้มประตูของท่าน แคล้วคลาดดีจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ -'๑'- C a e S a R -'๑'-

• ปัญจมะ
  • << เซียน หรือ เกรียน >>
ด้วยความเคารพ 

ถ้าผมจำไม่ผิดรูปนี้ในหนังสือพระฉบับหนึ่ง  เขาเขียนว่า " เสือ พบ สิงห์ " ในพิธีที่ปลุกเสกพระที่เป็นด้านหน้าเป็นสมเด็จโต ด้านหลังเป็นหลวงปู่ทวด  ใช่ไหมคับ

ปล. แต่ผมไม่เก่งหรอกคับเลยไม่รู้ว่า อีกท่านหนึ่ง  ท่านชื่ออะไรอะ
ศิ ษ ย์ เ ท พ เ จ้ า ... แ ห่ ง ลุ่ ม น้ำ น ค ร ชั ย ศ รี ! ! 

B e l i e v e  i n  o n l y  t o  h e l p  u s

B e c a u s e   B e l i e v e   i n  t o  o n l y   c a u s e  m i r a c l e . 

ออฟไลน์ kao1373

• ตติยะ
    • อีเมล
ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับหลวงปู่อีกท่านคือใครครับ 15;

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
หลวงปู่หยอดวัดแก้วเจริญแน่นอนครับ
สุดยอดของไหมเจ็ดสี ตำรับหลวงปู่ใจ วัดเสด็จ
ไหมท่านเส้นเดียวแคล้วคลาดสุดๆครับ :005:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
แสดงว่าหลายๆท่านที่ตอบมานี่ มีความสนใจและเคารพเลื่อมใสในตัวพระสุปฏิปันโน หลายรูปเลยนะครับ
แถมบางท่านยังทราบอีกว่าภาพนี้อยู่ในนิตยสารเมื่อสิบกว่าปีมาแล้ว

พระอริยสงฆ์ 2 รูปในภาพคือ พระครูสุนทรธรรมกิจ(สมณศักดิ์ในสมัยนั้น)หรือ หลวงพ่อหยอด วัดแก้วเจริญ  เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำแม่กลอง อัมพวา
กับ พระครูฐาปนกิจสุนทร (สมณศักดิ์ในสมัยนั้น) หรือ หลวงพ่อเปิ่น เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี ครับ

ลงภาพเพื่อเผยแพร่เกียรติคุณ ด้วยความเคารพบูชาสูงสุดครับ     

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
มาขอชมเป็นบุญตาครับ
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
**นิดนึงครับ

พระครูสุนทรธรรมกิจ (หลวงปู่หยอด ชินวังโส) วัดแก้วเจริญ อำเภออัมพวา จังหวัดสมุทรสงคราม ศิษย์พุทธาคมหลวงปู่ใจวัดเสด็จ วัตถุมงคลที่ขึ้นชื่อของท่านคือตะกรุดปราบทาษามหาระงับ,ตะกรุดลูกอม และไหมเจ็ดสี (เบญจรงค์) ประสบการณ์มากมายครับ

ที่คุณเอ็มไร่ขิงมีรูปถ่ายห้อยคออยู่รูปนึงครับ รบกวนนำมาโพสท์ด้วยนะ (^-^)

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณพี่บีม ครับ สำหรับรูปที่ให้มา

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
เดา หลวงปู่หยอด วัดแก้วเจริญ เดานะ
นี่ขนาดเดานะเนี่ย ถ้าชัวร์จะขนาดไหม แน่นอนจริงๆ ว่าแล้วก็ขอซักสองเพลงจ้ะ
.... :114: :114: :114:.................ลุงต้อเอง..ล้อเล่งน่า.. 25; 25; 25;

ออฟไลน์ sithisai

• ตติยะ
    • อีเมล
 :001:พอดีแวะเข้ามาชมครับ...เห็นแว็บเดียวก็รู้เลยครับ  ได้ข่าวว่าที่วัดท่าน(หลวงพ่อหยอด) ยังมีวัตถุมงคลของท่านให้ทำบุญบูชาอยู่หลายรายการครับ  แล้วพี่เป้าละครับ มีของท่านไว้เยอะรึเปล่าครับ พอดีผมก็คอเพลงพี่เป้าเหมือนกันอยากปักป้ายแขวนขึ้นแผ่นเท่าฝา ฟังทีไร นั่งน้ำตาซึมทุกที :070:

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
          จำได้ว่าภาพนี้มาจากหนังสือพระชื่อศักดิ์สิทธิ์ ปี พ.ศ.ประมาณ 2536-38 ปะมาณนี้ ลงคู่หน้าสีกลาง ภายใต้ภาพ เขียนว่า"เสือพบสิงห์" ถ่ายที่วัดพระแก้ว

ขณะนั่งรอเข้าปลุกเสกพระ พิธีหลวงพิธีหนึ่ง ซึ่งทางหนังสือศักดิ์สิทธิ์ในตอนนั้นได้สร้างพระผงสองสมเด็จขึ้น โดยด้านหน้า มีรูปสมเด็จโต ด้านหลังเป็นหลวงปู่ทวดวัดช้างไห้ และได้ฝากเข้าพิธีนี้

สาเหตุที่มาของชื่อภาพเพราะหลวงพ่อหยอด วัดแก้วเจริญนั้นเคยออกเหรียญและลงหัวใจยันต์สิงหราชไว้ เข้มขลังมาก ส่วนเสือนั้นทางผู้ถ่ายสื่อถึงพระเดชพระคุณหลวงพ่อเปิ่น เจ้าตำรับยันต์เสือ

เผ่นสะท้านฟ้านั่นเอง
โดยหลวงพ่อหยอดนั้นท่านสืบวิชามาจากหลวงปูใจ วัดเสด็จ ส่วนศิษย์ร่วมสำนักของหลวงพ่อหยอดและมีปฏิปทาน่าเลื่อมใส ตลอดจนวิทยาคมเข้มขลังไม่แพ้กัน

นั่นก็คือ หลวงปู่เก๋ วัดแม่น้ำ ตะกรุดโลกธาตุของท่านว่ากันว่า ห้อยเดี่ยวๆเชื่อขนมกินได้เลย

[center]

"เสือพบสิงห์"ภาพนี้จึงเป็นตำนาน ที่ถูกบันทึกไว้ด้วยประการฉะนี้เอง[/center
[/glow]][/size][/glow]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ต.ค. 2552, 12:47:45 โดย kaitip »

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ sithisai

• ตติยะ
    • อีเมล
 :001:ถ้าเป็นสมเด็จโตหลังหลวงปู่ทวดละก็ ผมก็มีองค์เหมือนกันครับ เมื่อก่อนเป็นแฟนศักดิ์สิทธิ์เหมือนกัน :027:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอกราบนมัสการหลวงพ่อหยอดและหลวงพ่อเปิ่นครับ ท่านทั้ง ๒ เป็นพระที่มีเมตตามาก

ถึงหลวงพ่อหยอด ลูกศิษย์ของท่านอีกองค์นึง คือ หลวงพ่อแดง วัดอินทราราม ซึ่งท่านสร้างตะกรุดได้เก่งมากครับ

ถ้าท่านสมาชิกท่านใดผ่านไปก็อยากให้ไปกราบท่านดูครับ ท่านเมตตามากครับ

หลวงพ่อหยอดท่านสังขารไม่เน่า ไม่เปื่อยครับ  :054: ลแลกศิษย์ของท่านอีกคน พระมหาสุรศักดิ์ วัดประดู่ คงไม่ต้องบรรยายนะครับ

และหลวงพ่อเปิ่น ผมนับถือมานาน แต่ผมไม่เคยไปวัดบางพระ สักที นานๆ ไปสักครั้งติดเพราะบ้านผมอยู่นนทบุรี มันไกลจากนครปฐมมาก

ติดงานมากเป็นส่วนใหญ่ น่าเสียดายครับ  

ถึงท่านทั้ง ๒ จะจากเราไปหลายปีแล้ว แต่คุณงามความดีของท่านทั้ง ๒ จะอยู่กับเราไปตลอดขอกราบนมัสการครับ

:054:  :054:  :054:  :054:  :054:   :054:   :054:  :054:  :054:  :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ต.ค. 2552, 09:17:23 โดย นักเลงพระ »