ผู้เขียน หัวข้อ: เราจะทำอะไรได้บ้าง  (อ่าน 2554 ครั้ง)

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
เราจะทำอะไรได้บ้าง
« เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 01:41:35 »
เมื่อวาน 23 ตุลาคม 51 ผมได้ไปที่วัดบางพระกะว่าจะลงซัก 2 พาน แต่โอ้แม่เจ้าคนเยอะมาก
ไปถึง 9 โมงกว่าๆ ได้สักกับพระอาจารย์นัน เกือบเที่ยงแต่ก็ได้ครับสรุปวันนั้นเลยได้พานเีดียวเพราะไปที่อื่นต่อ
ไปกับแฟนและน้องๆที่ทำงานแฟนผมครับ

ผมเห็นบางอย่างแล้วรู้สึกไม่ดีครับ
1.ผมว่าไม่ค่อยเหมาะเท่าไรที่คนไปสักสูบบุหรี่ในกุฏิทั้งๆที่คนอยู่กันเด็ม ทั้งผู้หญิง เด็ก(จริงแล้วเด็กไม่น่าขึ้นมา)
   ยกเว้นพระอาจารย์ญาไว้องค์หนึ่งครับท่านสูบได้ไม่เป็นไร สงสารคนที่ไม่สูบบุหรี่ครับ และน่าจะเกรงใจพระอาจารย์นันท่านด้วย
   เพราะเท่าที่ผมเห็นท่านไม่สูบ น่าจะมีป้ายว่า "ห้ามผู้มาสักสูบบุหรี่ภายในกุฏิ" จริงแล้วถ้าอยากสูบก็ลงมาที่หน้ากุฏิก็ได้น่ะครับนิดเดียวเอง
   ตัวผมเองก็สูบบุหรี่ครับแต่ลงมาข้างล่างไม่เคยสูบข้างบนเลย บางที่สูบพร้อมกันหลายคนหายใจแทบไม่ออกครับ

2.เด็กไปสักครับน่าจะอายุประมาณ 12-15 ปี หลายคนเลยมาเป็นกลุ่มบางคนอาจไม่ถึง 12 ด้วย พระอาจารย์นันท่านก็คงไม่รู้จะทำอย่างไร
   ก็ได้แต่ลงเป็นน้ำมันให้ไป ผมว่าบางคนยังไม่รู้ว่าสักเพื่ออะไรเห็นเขามีก็อยากมีบ้าง

พี่น้องมีควาคิดอย่างไรบ้างครับ และเราพอจะทำอะไรกันได้บ้าง เคารพทุกความคิเห็นครับ
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

ออฟไลน์ poommv41

• ตติยะ
  • จะยอมตายหมายให้เกียติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
    • MSN Messenger - poommv41@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: เราจะทำอะไรได้บ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 03:37:56 »
กระผมขอแสดงความคิดเห็นนะครับว่า  ควรที่จะกำหนดการสักยันต์โดยกำหนดไว้ว่าผู้ที่จะสักยันต์ได้ควรเป็นผู้ที่มีอายุ15ปีขึ้นไป(มีบัตรประชาชน)แต่15-20ปีนั้นควรที่จะสักน้ำมัน
หรือถ้ารับไม่ได้ก็ควรที่จะให้อายุตั้งแต่20ปีขึ้นไป(เนื่องจากเป็นผู้ที่บรรลุนิติภาวะแล้ว)ครับ  ........

ออฟไลน์ Khun-roj

• ตติยะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 05:46:23 »
ผมก็เป็นคนนึงครับ ที่อายุ15 แล้วสัก น้ำมันนะครับ
ผมไม่ได้สักตามกระแสนิยม สักไปเพื่ออวดโชว์ หรือเพื่อไปเป็นนักเลงครับ แต่ที่ผมสัก เนื่องจากผมเป็นคนดวงไม่ค่อยดี และเป็นคนกลัวผี แต่เจอ(รู้สึก)บ่อยมาก
ผมจึงสักไว้เพื่อป้องกันตัวครับ ข้อห้ามก็พยายามรักษาทุกข้อครับ วันไหนทำไม่ได้ทำผิดจริงๆ ก็จะจุดธูปบอก และนำน้ำส้มป่อยมารดหัวขอขมา ครูบาอาจารย์ครับ
ส่วนเรื่องที่เราควระทำอย่างไร ผมว่าเราควรติดข้อห้ามตัวใหญ่ๆ ไว้เลยครับ แล้วบอกว่าถ้าทำไม่ได้ทั้งหมดนี้อย่าคิดที่จะลอง หรือสักครับ

ปล.สุดท้ายนี้อยากจะฝากบอกครับ ว่าอายุไม่ได้เป็นตัวตัดสินนะครับว่าใครควรสักไม่ควรสัก ควรจะวัดกันด้วย EQ และการปฎิบัติตัวครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 06:25:44 »
1. ข้อนี้ก็จะให้ห้ามโน่นห้ามนี่คงไม่ดี แล้วแต่ตัวเขาดีกว่าครับ แค่เหล้าก็ห้ามยากแล้วบุหรี่นี่เข้าข่ายยากโคตร

2. อายุนั้นผมคิดว่า จะมานั่งตามหาบัตรประชาชน ไม่ได้หรอกครับ ไม่มีหน่วยงานครับผม

ก็คงต้องทำตามคำขอของลูกศิษย์ไปก่อนครับ เล็กๆ น้อยๆ หยวนๆ กันไปครับ .....
  :089:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 08:05:10 »
เรื่องบุหรี่ ผมคนนึงละครับที่ไม่สูบ เวลาไปอยู่ใกล้ๆผู้ที่สูบบุหรี่ จะออกอาการทันทีครับ ไม่ไหวๆ ต้องเลี่ยงออกห่างจากบริเวณนั้น ก็น่าเห็นใจพระอาจารย์ท่านอยู่เหมือนกันครับ  :001:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 10:11:13 »
ครับเรื่องที่ว่าเห็นเยาวชนมาสักนั้นก็มีมานานแล้วแหละครับ
ดีหน่อยตรงที่ไม่ได้มาสักทั้งชุดนักเรียน
แต่ผมคิดว่าถ้าสักน้ำมันไปก็คงไม่มีปัญหาเท่าไหร่หรอกครับ หลวงพี่ท่านก็คงเห็นถึงความเหมาะสม
ท่านถึงได้เมตตาสักให้แต่น้ำมันครับ แต่ก็จริงอย่างที่พี่ปราณจิตว่ามาครับ
ส่วนมากมาสักเพราะตามเพื่อน สักเพื่อคิดว่าจะได้ของขึ้นซึ่งความหมายจริงๆมันไม่ใช่แบบนั้น
ก็ได้แต่รอให้เขาเข้าใจเองแหละครับ ว่าของแบบนี้มีความหมายลึกซึ้งมากกว่าที่พวกเขาคิดในข้างต้นครับ
ผมเองก็เริ่มสักยันต์ครั้งแรกในชีวิตตั้งแต่อายุ 16 ครับลงน้ำมันมาตลอดจนหลังๆพึ่งมาสักเป็นหมึกสีแดง
นี่เองครับผม
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 ต.ค. 2551, 12:30:03 »

วันที่23ผมก็ไปครับคนเยอะมาก ถ้าพูดถึงบุหรี่นะครับผมคนหนึ่งที่สูบแต่ผมจะมาสูบข้างนอกไม่อยู่ใกล้กับใครครับ  ไม่สูบบนกุฎิเด็ดขาด เพราะผมไปสักมาเหมือนกันครับ  มีแต่คนมาสูบข้างนอกกัน พูดถึงเรื่องเด็กนักเรียน (ไม่ได้แต่งชุดนักเรียน)ผมเคยเห็นเด็กพวกนี้มาขอสักหมึกแต่ท่านไม่ให้ แถมมาโกหกพระว่าไม่ได้เรียนหนังสืออีก  ท่านไม่ให้จริงๆครับ  ถ้าจะเอาหมึกท่านบอก สักให้แค่น้ำมัน  สรุปว่าได้แค่น้ำมัน ผมคิดว่าท่านมองแล้วว่ายังเด็กและเรียนหนังสือด้วย  ยังไม่สมควรที่จะลงหมึก  และผมมองอีกว่าทำไมเด็กพวกนี้ถึงกลับกล้าโกหกพระ  ไม่รู้หรืองัยว่านรกจะกินหัวเอา  คิดแล้ว สงสารเด็กพวกนี้จังครับ

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ poommv41

• ตติยะ
  • จะยอมตายหมายให้เกียติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
    • MSN Messenger - poommv41@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 ต.ค. 2551, 09:52:46 »
ผมเห็นด้วยกับคุณ~♣~โจรสลัด~♣~   ในข้อที่1นะครับ    แต่ข้อที่2เนี่ยผมคิดว่าไม่ควรหยวนๆหรอกครับ  มันจะเป็นการไม่ดีหากท่านไม่กำหนดอายุแล้วมันจะดูไม่เหมาะสมนะครับ   เพราะถ้าเป็น15ปีขึ้นไปเขาสามารถทำนิติกรรมบุคลได้แล้ว   แต่ถ้าเป็น20ปีก็ยิ่งดีนะครับเพราะบรรลุนิติภาวะแล้ว สามารถตัดสินใจใดๆเองได้แล้ว   ตัวกระผมเองก็อยากสักตั้งแต่อายุ14ปีแล้วแต่ก็ต้องห้ามตัวเองเพราะจะเป็นการที่ดูไม่ควรเท่าไร

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 ต.ค. 2551, 10:05:08 »
ขอแสดงความคิดเห็นนะ ว่าเด็กๆ ที่มีสักแล้วมีอายุไม่เหมาะ หลวงพี่ที่จะทำการสัก็ควรพิจารณาแล้วหล่ะ ว่าเหมาะสมหรือไม่ ควรพูดคุยกับพวกเค้าก่อน เพื่อจะได้ทราบถึงเหตุผลที่เค้าอยากสัก แล้วก้อการถือข้อห้ามต่างๆ เค้าสามารถทำได้มากน้อยแค่ไหนด้วยนะ เพราะว่าการสักถ้าหากไม่สามารถรักษาข้อห้ามต่างๆ ได้ไม่ดี ก็ไม่ควรสัก เรื่องที่จะมานั่งดูบัตรประชาชนคงไม่สำคัญเท่าไหร่ เพราะพวกเค้ายังกล้าโกหกพระ ก็เสดงถึงเจตนาที่ไม่เหมาะสมแล้วล่ะ ใจเค้าอาจจะศรัทธาด้านนี้แต่ก็น่าจะคิดสักนิดนะว่าอะไรควรทำหรือไม่ควรทำ อย่างน้อยก้อพระอาจารย์ที่จะทำการสักก้อสามารถอบรมพวกเค้าได้ ก่อนที่จะตัดสินใจสักให้พวกเค้า บางทีนะ พวกเค้าอาจเปลี่ยนใจทำในสิ่งที่ดีก็ได้

ส่วนเรื่องการสูบบุหรี่ ทุกคนก็ท่าจะทราบกันดีว่า วัดเป็นสถานที่ที่สงบ และควรเคารพสถานที่ด้วย ควรจะรู้ว่าตรงไหนควรสูบบุหรี่หรือไม่
จะมีป้ายหรือไม่ก้อขึ้นอยู่กับจิตสำนึกของคนเราล่ะ

คิดดี ทำดี ได้ดี นะจ๊ะ :016:

ขอบคุณค่ะ 17;

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 ต.ค. 2551, 10:58:41 »
1. ติดป้าย: no smoking area  :006:

2. ติดบอร์ดประชาสัมพันธ์: อธิบายถึง ยันต์ต่างๆ การสักน้ำมัน ทำไมต้องสัก ฯลฯ บริเวณกำแพงกุฏิ และควรเป็นข้อความกระชับ ไม่เยิ่นเย้อ มากมาย :075:

3. มีศิษย์เข้าเวรประจำวัน 1-2 คน/วัน คอยทำหน้าที่ ตรวจความเรียบร้อย ให้คำแนะนำ ว่าที่คนสักยันต์ อาจเป็นการขันอาสาในบอร์ดบางพระก็ยังไหว :068:

เด็ก ยังไงก็เด็กอยู่วันยังค่ำ ถึงแม้ว่าร่างกายเขาจะตัวใหญ่เท่ากับเรา
แต่เขาก็ยังเด็ก ยังคงต้องการคำแนะนำ..
ลองให้คำแนะนำอย่างให้เกียรติต่อพวกเขาดู! ถ้าพบเขาทำอะไรไม่เหมาะ.... :080:

เชื่อสิ! เขาน่ารักทีเดียว

cho presley       

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 ต.ค. 2551, 12:08:59 »
ก็บอกกันก็ไม่มีใครเชื่อ ลองไปถลกเสื้อตอนสอบบรรจุแล้วเขอเจอรอดสัก แต่เท่านิ้วโป้ง ปะโทะ อด บรรจุไม่ได้มานักต่อนัก พระท่านเมตตา เอาลูกหลานมาอยากสักเอาน้ำมันไป สักน้ำมันหนาวหน่อย แต่พอสักหมึกก็ร้อนหน่อยแต่ดีหมดแหละ ผมให้เคสท่านไปคิดกัน

มีคนแรก เดิมาหน้อกมีเสือเผ่นหลังมียันต์ครูแล้วโล่ง เพราะที่เหลือเขาสักน้ำมัน
กับอีกคน สักหมึกทั้งตัว
ตอนไปสัมนาระดับผู้บริหาร ผมขอย้ำคำว่าผู้บริหาร พอคุณถอดสูท ไปเล่นน้ำกับตัวแทนคู่สัญญา ลองดูว่า feet back ที่กลับมาต่างกันอย่างไร

คนแรก อ้าArt เขาดูอืมสวยนะมีรอยสัก ชัดเจนเลย หนึ่งหรือสองรอย
แต่อีกคนพอถอดเสื้อมา พรึบ เขาตกใจ ไม่รู้จะมองรอยไหนเยอะไปหมด

เหมือนคนบางคนเช่นกระผม แขวนพระ แท้แต่ห้าสิบองค์ เออคนว่าเราบ้า ไม่ตีหัวเราเพราะคนบ้าหรือจะมีพระแท้
แต่พอแขวนแค่ไม่เกิน9องค์ นี้สิเด่นชัด มีโอกาสแท้ ตามไปทุบมันเลย กลายเป็นเราต้องคุ้มครองพระเรา

ถึงต้องบอกพี่น้องว่า ถ้า ทำงานไปแล้วและไม่มีวี่แววเปลี่ยนงาน หรือโดนไล่ออก ก็ลงหมึก อายุก็ สิบแปดบวกก็ลงไปเลย

ถ้าอยากรู้คนภายนอกเขามอง เราอย่างไร ลองดูจากดารา หรือพระเอก จะมีรอยสัก หลักๆเขา ไม่กี่รอยใหญ่ ชัด เด่น
แต่ดูผู้ร้าย สักเต็มเลย จะมีเรื่องเดียวที่พระเอกเดินอักขระทั้งตัวคือ "จอมขมังเวทย์" 

เคยเห็นข่าวที่ เด็กในชุดนักเรียน ไปสัก เพราะเห่อตามหนัง ตามพระเอก แล้วเห็นตอนทำลายรอยสักด้วยแผลเป็นคือเอาน้ำกรดกัด
อืมทรมานนะ พระท่านมองการไกล ถ้าท่านสักไป แล้วมีผลต่ออณาคตเด็ก จากบุญ จะกลายเป็นผลกรรมแทน ดังนั้น

ถ้าท่านไม่สามารถกำอณาคตในมือของท่านเองได้ ก็อย่าเพิ่งลงหมึกนะ ธรรมะสวัสดี

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 ต.ค. 2551, 12:09:29 »
แล้วคนที่สูบอ่ะ ตายช้าแต่คนที่นั่งดมอ่ะรับควันไปX3

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 ต.ค. 2551, 08:56:14 »
มาช่วยกันดูมาช่วยกันคิดเผื่อมีอะไรเปลี่ยนแปลงมั่ง
อย่างน้อยๆ เราก็เริ่มจากตัวเราก่อน ขอบคุณพี่ๆ น้องๆ ที่มาแสดงความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ SATU

• ตติยะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 ต.ค. 2551, 10:04:06 »
เรื่องการสูบบุหรี่ในกุฎิคนมีสามัญสำนึกเขาก้อจะรู้ไม่ทำแบบนั้น ส่วนเรื่องอายุก้อแล้วแต่อาจารย์ท่านจะพิจารณา
คนเก่งหาง่าย คนทำได้หายาก

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 ต.ค. 2551, 12:29:54 »
ด้วยความเคารพครับท่าน  :054:

เรื่องการสูบบุหรี่ ในที่ชุมนุมชนเป็นความรู้และเป็นสามัญสำนึกขั้นพื้นฐานที่ทุกคนควรจะพึงมี ไม่ใช่ควรจะเพิ่งมี สงสารคนแพ้ควันเถิดครับ อย่าคิดเอาแต่มันในอารมย์ของท่านที่สูบฝ่ายเดียวเลย ทั้งกลิ่นปากทั้งกลิ่นควันที่พ่นออกมา คนที่ไม่ได้สูบเขาดมเข้าไปนี่มันเหม็นมากน๊ะครับ คนสูบไม่รู้ตัวหรอกครับ ว่าคนรอบข้างเขารู้สึกอย่างไร ก็ติดอยู่ที่คำว่าเสรีภาพของบุคคล ใครจะว่ากล่าวอย่างใดได้ ก็ได้แต่มองกันด้วยสายตาหยามเหยียด ก็แบบอารยะขัดขืนไงครับ เลี่ยงออกมาสูบข้างนอกกุฏิคงไม่ทำให้ท่านๆพลาดโอกาสในการสักไปหรอกครับ

ส่วนหลวงพี่ญาท่านสูบก็ควรจะยกให้ท่าน เพราะท่านเป็นเจ้าของบ้าน และตรงที่ท่านนั่งก็มีพัดลมเป่าออกไป แต่ไม่ใช่มาแข่งกันสูบกับท่านอย่างนี้ ก็ได้แต่วิงวอนขอให้สงสารคนที่ไม่สูบด้วยครับ

ส่วนเด็กๆที่มาขอเมตตาสัก หลวงพี่ หลวงน้า หลวงลุง ที่สัก ก็ควรพิจารณาด้วยอย่าให้แต่ความเมตตาเด็กแต่เพียงอย่างเดียว สงสารถึงอนาคตของเด็กๆเหล่านั้นพวกเขายังมีความคิดไม่กว้างไกลไปถึงอนาคต อาจจะเห่อไปตามพวกตามยุคตามแฟชั่น ถ้าหลวงพี่ท่านยืนยันไม่สักหมึกให้ยังไงก็คงสักได้แต่น้ำมัน ถ้าเด็กเหล่านั้นมีรอยสักหมึกแล้วจะมีปัญหาไม่สามารถทำงานในอาชีพที่ฝันใฝ่ในอนาคตได้ ก็ขอให้เป็นผลของรอยสักหมึกจากสำนักอื่นเถิด ที่ไม่ใช่สายวัดบางพระ

ควรมิควรแล้วแต่จะโปรดครับท่าน

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 ต.ค. 2551, 12:26:35 »
อยู่ที่จิตใต้สำนึกของแต่ละคนครับผม

คนเราต้องรู้จักกาละเทศะบ้าง

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่แสดงความเป็นห่วงนะครับ

ขอบคุณครับ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9