ผู้เขียน หัวข้อ: ฝีเข็มท่านอ.เอก สุขุมวิท 62 ใกล้ๆวัดบุญรอดครับ  (อ่าน 19685 ครั้ง)

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ยังลอกไม่หมดนะครับ เลยไม่ค่อยชัดเท่าไหร่

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ART2530

• จตุตถะ

ฝีมืออาจารย์เอกศิษดิ์หลวงพ่อเปิ่นครับ

อาจารย์เอกเริ่มเรียนวิชาสักยันต์กับหลวงพ่อเปิ่น  โดยมีหลวงพ่อเปิ่นครอบครูสักยันต์ให้ครับ เป็นฆราวาสรุ่นสุดท้ายที่ได้ครอบครูสักกับหลวงพ่อเปิ่นครับ

นอกจากท่านเป็นศิษดิ์วัดบางพระ  ท่านยังได้เรียนวิชาสายอ.ฟ้อน ดีสว่าง  และตอนเด็กๆท่านได้เข็มสักมาจากหลวงปู่หน่าย วัดบ้านแจ้ง โดยหลวงปู่หน่าย บอกว่าวันข้างหน้าท่านจะเป็นอาจารย์สักยันต์ แต่ตอนนั้นท่านไม่ชอบและไม่เชื่อเรื่องนี้เลย โดยคิดว่าเป็นเรื่องมายากล และหลอกเด็กครับ

แต่ตอนหลังต้องมาศรัทธาเพราะหลวงพ่อเปิ่นท่านแสดงอภินิหารให้ท่านดู เพื่อให้ท่านอ.เอกคลายทิฏฐิมานะ และมาเรียนวิชาครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
เส้นสายงามได้ใจมากๆเลยครับผม สายหลวงพ่อเปิ่นด้วย สุดยอดครับ  :015:

ออฟไลน์ -'๑'- C a e S a R -'๑'-

• ปัญจมะ
  • << เซียน หรือ เกรียน >>
โอโห .. " ส  า  ย  ห  ล  ว  ง  พ่  อ  เ  ปิ่  น "   ลายสวยจังคับ

แต่ผมเพิ่งจาเริ่มหัดสักแนะนำทีนะคับ .. เหงลายสวยแบบนี้คงไม่ต้องไปที่วัดแล้วไปที่สุขุมวิท 62 ดีกว่า  แต่ผมรู้สึกข้องใจสัก 2 - 3 ข้อ อะคับช่วยตอบหน่อยจิคับ  ผู้ที่เป้นศิษย์อ.เอก  สุขุมวิท62

1.อาจารย์เอกที่สักนี่เป็นฆราวาสนี่ท่านอายุเท่ารัยหรอคับ ?  ผมขอเดานะคับอาจารย์เอกคงจาอายุเยอะน่าดูเลยเนอะ  เพราะ ผมเคยได้ยินมาว่าหลวงพ่อเปิ่นท่านเลิกสักตั้งแต่ปี 252x ต้นๆคับ

2.อาจารย์เอกที่สักนี่  เริ่มมาเรียนวิชาสักยันต์กับหลวงพ่อเปิ่นต้องแต่ปี พ.ศ.รัยหรอคับ  ?

3.อาจารย์เอกที่บอกว่าศรัทธาหลวงพ่อเปิ่น  ที่ท่านแสดงอภินิหารให้ดูท่านแสดงอะไรหรอคับ  เล่าให้ฟังบ้างสิผมอยากรู้  เพื่อนๆพี่ๆน้องๆศิษย์ในบอร์ดจาได้มีความารู้เพิ่มเติม อยากรู้จังคับ  ?

คือที่ผมถามอะคับ  ผมจะได้มั่นใจว่าไปสักแล้วจะได้ของจริงแท้แน่นอนคับ  เพราะสักทั้งทีจะได้ของดีๆ  แหม่แล้วยิ่งเปงสายหลวงพ่อเปิ่นด้วยผมนี่ศรัทธาที่สุดเลยคับ   เพราะสมัยนี้  พวกของปลอมมันเยอะอะคับ  อาศัยลายมือสวยสักภาพยันต์ต่างๆให้น่าเชื่อถือก็พอหากินได้แล้วคับ   
ศิ ษ ย์ เ ท พ เ จ้ า ... แ ห่ ง ลุ่ ม น้ำ น ค ร ชั ย ศ รี ! ! 

B e l i e v e  i n  o n l y  t o  h e l p  u s

B e c a u s e   B e l i e v e   i n  t o  o n l y   c a u s e  m i r a c l e . 

ออฟไลน์ ART6689

• ตติยะ
  • ......
อายุปะมาน30หรือ35อ่าครับยังไม่แก่ ครับไม่ได้เป็นพระครับเรียนวิชาที่วัดบางพระตั้งแต่12ขวบตอนบวช ปัจจุบันเป้นฆราวาส

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ขอบพระคุณขอรับ

ที่กระผมทราบคร่าวๆ สายบางพระที่หลวงพ่อเปิ่นประสิทธ์ประสาทวิชาให้สาย ฆาราวาสมี อาจารย์หนูกันภัย อาจารย์ออม อาจารย์เอ๋
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
ขอบคุณน้องต่าย (เณรน้อย) ด้วยครับ

สวย คม บาดใจ ครับ

ว่างฯจะไปสนทนากะอาจารย์หน่อย

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ลายเส้นสวยงามดีครับ ขอบคุณท่านเณรน้อยเส้าหลินที่นำภาพลายสักมาให้ชมครับ..

..ฆาราวาส ที่ได้รับการประสิทธิ์ประสาทวิชาจากหลวงปู่เปิ่น ผมทราบแค่ พ่อบุญมี ที่กาฬสินธุ์ กับพ่อจี๊ด แค่ 2 คนครับ..

..ท่านอื่นๆผมไม่มีข้อมูลครับ..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• ตติยะ
  • ......

ที่กระผมทราบคร่าวๆ สายบางพระที่หลวงพ่อเปิ่นประสิทธ์ประสาทวิชาให้สาย ฆาราวาสมี อาจารย์หนูกันภัย อาจารย์ออม อาจารย์เอ๋

อาจารย์หนูกันภัย ไม่ได้เรียนวิชามาจากหลวงพ่อเปิ่นนะครับ...

• ตติยะ
  • ......
เสือไต่ผาของพี่ต่ายหรือเณรน้อยเสาหลินส่วนเสือตีนโตของผมART6689

• สัตตมะ
  • **
ตัวอาจารย์เอกที่ผมทราบมาเรียนวิชาอยู่กับหลวงพ่อเปิ่นตั้งแต่อายุยังน้อยครับ ประมาณ 12 ปี แต่ตอนเรียนนั้นเป็นเณรหรือว่าเป็นฆราวาส อันนี้ยังไม่แน่นอนครับ เพราะตัวอาจารย์เอกเป็นคนไม่เปิดตัวเสียเลย 

ปกตินิสัยไม่ค่อยสนใจใครครับ เวลามีคนมารอตั้งหลายคนตั้งแต่บ่ายโมง  ท่านอ.เอกก็ไม่สัก  บางวันจะเริ่มสักก็เกือบ 6 โมงเย็น กว่าจะสักก็สวดมนต์ บริกรรมคาถา นอบน้อมครูบาอาจารย์ประมาณครึ่งชั่วโมงได้  เพราะท่านมีบุคลิกที่ไม่เหมือนใคร  บางวันก็เริ่มสักตั้งแต่บ่ายกว่าๆ  บางวันก็สักเกือบเย็นครับ  แต่ถ้าเริ่มสักแล้วมีศิษย์อยู่กี่คน มากน้อยเท่าไร  ท่านก็ถึงไหนถึงกันครับ  เที่ยงคืนก็เที่ยงคืน ไม่ยอมหยุดครับ

ตอนนี้ท่านไปกัวลาลัมเปอร์ และไปสิงคโปร์ต่อครับ

ถ้าเรื่องอ.เอกใครอยากทราบจริงๆต้องถามหลวงพี่พันธ์ครับเพราะท่านทั้งสองสนิทกัน และที่รู้ประวัติอ.เอกมาก็เพราะว่าคนเค้าถามหลวงพี่พันธ์ แล้วมาเล่าให้ฟังครับ

แต่ถ้าถามอ.เอกก็ได้รู้นิดๆหน่อยๆเพราะท่านพูดน้อยครับ 

ตอนแรกผมก็ไม่ทราบว่าท่านเป็นสายไหน แต่พอมีหลายคนมาเล่าให้ฟังว่าท่านเป็นสายหลวงพ่อเปิ่น เพราะคนที่เล่าเคยไม่เชื่อ แล้วถามหลวงพี่พันธ์มาครับ  แต่เมื่อวันไหว้ครูอ.ประครอง ผมถามอ.ประครองต่อหน้าท่านเลย ว่าท่านรู้จักอ.เอก สุขุมวิท62 วัดบุญรอดหรือป่าวครับ  อ.ประครองตอบว่า "ลูกศิษย์ฉันเอง  เรียนมาหลายคน หลวงพ่อเปิ่นก็เรียน สายอ.ฟ้อนก็เรียน" จากคำพูดของอ.ประครองนะครับ   ทำให้ผมรู้สึกว่าอ.เอกก็ไม่ได้โกหกเหมือนกันครับ

แต่ถ้าท่านโกหกจริงๆ  คนที่พาท่านไปสักสิงคโปร์ มาเลเซีย ฮ่องกง ก็คงไม่พาไปอย่างแน่นอน เพราะจะเสียเครดิตในวันหลังครับ  - ตามทัศนคติของตัวผมเองนะครับ

อย่าพึ่งเชื่อ  มันอาจไม่จริงก็ได้ครับ ขอให้ไตร่ตรอง หาข้อมูลให้ดีเสียก่อน แล้วค่อยมากราบท่านครับ เพราะเมื่อสักไปแล้วจะได้ไม่เสียดายวันหลังครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SATU

• ตติยะ
เข็มสักหลวงพี่พันสมัยอยู่บางพระ(เข็มใหญ่)ที่ทราบมอบให้อาจารย์เอกไปด้วยนะไม่แน่ใจว่ากี่เล่ม
คนเก่งหาง่าย คนทำได้หายาก

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
ขอบคุณข้อมูล
มาชม สวยครับ คม ชัด
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับข้อมูล ลายเส้นงดงามครับท่าน  :054:

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ

อาจารย์หนูกันภัย ไม่ได้เรียนวิชามาจากหลวงพ่อเปิ่นนะครับ...

งงมากมายครับ อาจารย์ฆราวาสที่คุณพูดมาท่านหนึ่งทางปทุมธานี ไม่เคยศึกษาวิชาของหลวงปู่เปิ่นมานะครับ เข้าใจผิดอย่างแรง

มาที่วัดบางพระยังไม่เคยมาเลยจะมาเรียนใด้ยังงัยเนี่ย

ฟันธงคับ

ออฟไลน์ มือขวา !!

• ทุติยะ
  • **
http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,5231.0.html 

• สัตตมะ
  • **

คุณพีชครับ  อาจารย์หนู กันภัย ไม่ได้เป็นศิษย์หลวงพ่อเปิ่นนะครับ  ขนาดในซีดีประวัติของอ.หนู เองยังไ่ม่บอกว่าเป็นศิษย์หลวงพ่อเปิ่นเลยครับ

งงมากมายครับ อาจารย์ฆราวาสที่คุณพูดมาท่านหนึ่งทางปทุมธานี ไม่เคยศึกษาวิชาของหลวงปู่เปิ่นมานะครับ เข้าใจผิดอย่างแรง

มาที่วัดบางพระยังไม่เคยมาเลยจะมาเรียนใด้ยังงัยเนี่ย

ฟันธงคับ

ขอบคุณพี่บีมมากนะครับ

• สัตตมะ
  • **
ตอนนี้อาจารย์เอกกลับจากมาเลเซีย-สิงคโปร์แล้วครับ

ใครว่างก็เชิญชวนไปเยี่ยมสำนักท่านได้ครับ ท่านจะเริ่มประมาณบ่ายสอง-สามโมงครับ

ออฟไลน์ Teerawat

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
จริงไม่จริงไม่รู้ แต่ผมว่าถ้าถามหลวงพ่อต้อยดู ได้ความกระจ่างแน่ เพราะมีอยู่หลายที่เอาไปแอบอ้างยังไงพี่ๆน้องๆก็ลองศึกษาดูนะครับ

• สัตตมะ
  • **
เข็มสักหลวงพี่พันสมัยอยู่บางพระ(เข็มใหญ่)ที่ทราบมอบให้อาจารย์เอกไปด้วยนะไม่แน่ใจว่ากี่เล่ม

จริงไม่จริงไม่รู้ แต่ผมว่าถ้าถามหลวงพ่อต้อยดู ได้ความกระจ่างแน่ เพราะมีอยู่หลายที่เอาไปแอบอ้างยังไงพี่ๆน้องๆก็ลองศึกษาดูนะครับ

ผมว่าก็ดีนะครับ เพราะมีพี่ท่านหนึ่งได้ถามกับหลวงพี่พันครับ  แต่ถ้าเพื่อความสบายใจถามพระอาจารย์อีกหลายท่านก็น่าจะดีครับ

เพราะการสักยันต์ถ้าสักไปแล้วไม่เคารพครูบาอาจารย์ก็ไม่ดีครับ

• ตติยะ
ท่านอื่นผมไม่ทราบ แต่ อ.เอก (ไม่เคยถามหลวงพี่พันแต่ท่านเล่าให้ฟังเอง)เคยอยู่วัดบางพระ ที่หลวงพี่พูดถึงบ่อยๆอีกก้อมี อ.จี อ.อั้น อ.บุญมี ที่เป็นฆารวาสนะ

• สัตตมะ
  • **
ท่านอื่นผมไม่ทราบ แต่ อ.เอก (ไม่เคยถามหลวงพี่พันแต่ท่านเล่าให้ฟังเอง)เคยอยู่วัดบางพระ ที่หลวงพี่พูดถึงบ่อยๆอีกก้อมี อ.จี อ.อั้น อ.บุญมี ที่เป็นฆารวาสนะ

ขอบคุณครับ ผมก็มั่นใจว่าอ.เอกเป็นสายบางพระ 100 เปอร์เซนต์ครับ

ออฟไลน์ aumauto

• ตติยะ
ถ้าจำไม่ผิดตามที่ได้ยินมานะคับ อ.เอกสายวัดบางพระคับ ได้รับพานเพื่อเป็นครูสักจากหลวงพ่อเปิ่นเป็นคนสุดท้าย แต่ไม่ได้ครอบครูเพื่อเป็นครูสักคับ
รู้สึกจะได้รับการสักจากหลวงพี่พันธ์พูดง่ายๆเป็นศิยษ์หลวงพี่พันธ์คับ 
ผิดถูกขออภัยด้วยคับ
ตามที่ได้ยินมาอายุ 30กว่าๆคับ

ออฟไลน์ มือขวา !!

• ทุติยะ
  • **
ถ้าจำไม่ผิดตามที่ได้ยินมานะคับ อ.เอกสายวัดบางพระคับ ได้รับพานเพื่อเป็นครูสักจากหลวงพ่อเปิ่นเป็นคนสุดท้าย แต่ไม่ได้ครอบครูเพื่อเป็นครูสักคับ
รู้สึกจะได้รับการสักจากหลวงพี่พันธ์พูดง่ายๆเป็นศิยษ์หลวงพี่พันธ์คับ 

แล้วตกลงเป็นศิษย์หลวงพ่อเปิ่น  หรือหลวงพี่พันธ์กันแน่คับ?

แล้วที่คุณ ART2530 บอกช่วงท้ายว่า "ตอนหลังต้องมาศรัทธาเพราะหลวงพ่อเปิ่นท่านแสดงอภินิหารให้ท่านดู เพื่อให้ท่านอ.เอกคลายทิฏฐิมานะ และมาเรียนวิชาครับ"  เล่าให้ฟังบ้างจิหลวงพ่อเปิ่นแสดงอะไรให้ดูหรอ  ผมอยากรู้อะพอดีผมเพิ่งเปงน้องใหม่  เลยอยากรู้บ้างคับ 

• สัตตมะ
  • **

สำหรับผมแล้ว ถ้าได้รับพานเพื่อเป็นครูสักจากหลวงพ่อเปิ่น  ผมก็ถือว่าหลวงพ่อเปิ่นเป็นครูบาอาจารย์ครับ

สำหรับหลวงพี่พันนั้นจะเป็นอาจารย์หรือป่าวผมก็ไม่ทราบครับ แต่พี่แถวบ้านไปกราบหลวงพี่พัน  หลวงพี่พันท่านก็บอกว่าอ.เอกเป็นศิษย์หลวงพ่อเปิ่น ไม่เห็นท่านพูดว่าเป็นศิษย์ท่านนิครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆครับ
นานาจิตตังนะครับ

• สัตตมะ
  • **

แล้วตกลงเป็นศิษย์หลวงพ่อเปิ่น  หรือหลวงพี่พันธ์กันแน่คับ?

แล้วที่คุณ ART2530 บอกช่วงท้ายว่า "ตอนหลังต้องมาศรัทธาเพราะหลวงพ่อเปิ่นท่านแสดงอภินิหารให้ท่านดู เพื่อให้ท่านอ.เอกคลายทิฏฐิมานะ และมาเรียนวิชาครับ"  เล่าให้ฟังบ้างจิหลวงพ่อเปิ่นแสดงอะไรให้ดูหรอ  ผมอยากรู้อะพอดีผมเพิ่งเปงน้องใหม่  เลยอยากรู้บ้างคับ 

ไว้ต้องให้คุณ ART2530 ไปถามอ.เอกก่อนนะครับเพราะผมได้ยินอ.เอกเล่าแบบเดียวกันครับ แต่ไม่ได้ถามว่าหลวงพ่อเปิ่นแสดงอะไรให้ดูครับ เพราะผมเชื่อว่าหลวงพ่อเปิ่นท่านทำได้หลายอย่างครับ ไม่เกินวิสัยท่านแน่นอนครับ

• ตติยะ
อาจารย์เอกเป็นลูกศิษย์หลวงพี่พันธ์และเป็นมือช่วยสัก ในวันสำคัญๆเช่นงานไหว้ครูหรือวันสำคัญอื่นๆ หลวงพี่พันธ์พาไปให้หลวงพ่อเปิ่นครอบครูให้เป็นศิษย์คนสุดท้ายที่หลวงพ่อครอบครูให้ เพื่อยุติข้อสงสัยครับ

• จตุตถะ
โอ่ยสำหรับผมใครจะเป็นสายไหนก็ได้หรือว่าใคร ท่านเป็นครูสักให้เราเราต้องเคารพท่านของอะไม่สำคัญเท่าใจคนประพฤติในสิ่งที่ดีอาจารย์ทุกนสอนให้ผมเป็นคนดี...ไม่ว่าจะสักกับใคร

• จตุตถะ
ที่ผมทราบมาหลวงพ่อเปิ่นครอบครูเป็นคนสุดท้ายแต่ผมม่ายได้ถามอาจารย์ว่าหลวงพ่อแสดงอภินิหารอะไรให้เห็นแต่ผมว่าหลวงพ่อท่านเก่งหลายด้านครับ......

• สัตตมะ
  • **
โอ่ยสำหรับผมใครจะเป็นสายไหนก็ได้หรือว่าใคร ท่านเป็นครูสักให้เราเราต้องเคารพท่านของอะไม่สำคัญเท่าใจคนประพฤติในสิ่งที่ดีอาจารย์ทุกนสอนให้ผมเป็นคนดี...ไม่ว่าจะสักกับใคร

สาธุ สาธุ ครับคุณอาร์ท