ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำสถานที่ทำบุญ สะเดาะเคราะห์  (อ่าน 14101 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
ช่วงนี้มีเรื่องไม่ดีเข้ามาในชีวิตมากมาย อยากทำบุญสะเดาะเคราะห์
ขอคำแนะนำจะไปวัดใหนดี ที่เน้นเรื่องการสะเดาะเคราะห์ :010:
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: ขอคำแนะนำสถานที่ทำบุญ สะเดาะเคราะห์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 พ.ย. 2551, 10:08:01 »
วัดศีษะทอง จ.นครปฐมครับผม บูชาพระราหูด้วยของดำ สักการะรูปหล่อหลวงพ่อไต , หลวงพ่อน้อย ครับ ไม่ใกล้ไม่ไกลจากวัดบางพระครับ ลองดูครับผม  :001:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: ขอคำแนะนำสถานที่ทำบุญ สะเดาะเคราะห์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 พ.ย. 2551, 10:27:20 »
วัดบางพระก็ดีไม่น้อยครับ หรือจะเป็นวัดท้องไทร แวะไปกราบนมัสการหลวงปู่อั๊บ
เพื่อความเป็นสิริมงคลก็ดีครับผม :053:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 พ.ย. 2551, 11:05:49 »
เพื่อนผมอยู่ซอยข้างๆ วัดสามง่าม อ่ะเห็นว่าไปถวายตัวเป็นลูกพระราหู ทุกๆ ปีเลย

ที่วัดศรีษะทอง อ่ะครับ ลองไปดูครับ อาจจะดีขึ้น และแวะไปรับน้ำมนต์หลวงปู่อั๊บ หน่อยก็ดีไม่น้อย

ตามที่คุณก๊อตแนะนำครับ วัดท้องไทร หรือแวะไปวัดบางพระ วัดสามง่าม วัดกลางบางแก้ว

ตามลำดับ ครับวัดอยู่ไม่ไกลกันเท่าไหร่ครับ........
  :089:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 พ.ย. 2551, 11:42:10 »
ลองทำสังฆทานบ่อยๆดูสิครับ

อานิสงส์สังฆทาน เป็นอานิสงส์ที่มากเลยทีเดียวครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 พ.ย. 2551, 12:05:23 »

ลองเข้าไปหา หลวงพี่ที่วัดบางพระดูสิครับ  เพราะผมเคยเห็นท่านทำพิธีสะเดาะเคราะห์นะครับ

ขอบคุณครับ

คนรักษฺพระ 
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 พ.ย. 2551, 05:11:14 »
ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำ เดินทางเช้านี้ ตั้งใจ 9 วัดนครปฐม น่าจะทำให้ดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 พ.ย. 2551, 06:49:38 »
นอกจากสักการะเป็นปกติแล้ว ที่วัดศีรษะทองมีพิธีสะเดาะเคราะห์ด้วยหนิคะ ลองสอบถามเขาดูก็ได้นะคะ...

ปล.เคยไปมาทีหนึ่งค่ะ แต่ก็ไม่รู้ตอนนี้ยังมีหรือเปล่านะ!!!

cho presley       

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 พ.ย. 2551, 11:11:21 »
ผมเคยไปกราบหลวงพ่อพูน วัดบ้านแพน ท่านเคยพูดว่า การนอนโลงสะเดาะเคราะห์

นี้หลวงพ่อปากแดง ท่านเก่ง ผมก็เลย นำข้อมูลมาให้ศึกษากันครับ เครดิสจาก
เว็บ dhammajak ขอบคุณครับ  :089:

หลวงพ่อปากแดง
วัดพราหมณี อ.เมือง จ.นครนายก

?นครนายก? เดิมมีชื่อว่า ?บ้านนา? เล่ากันว่า
ในสมัยกรุงศรีอยุธยา ดินแดนของนครนายกเป็นป่ารกชัฏเป็นที่ดอน
ทำนาหรือเพาะปลูกอะไร ไม่ค่อยได้ผลและมีไข้ป่าชุกชุม
ผู้คนจึงอพยพไปอยู่ที่อื่นจนที่นี่กลายเป็นเมืองร้าง

ต่อมา พระมหากษัตริย์ทรงทราบความเดือดร้อนของชาวเมือง
จึงโปรดเกล้าฯ ให้เลิกภาษีนาเพื่อจูงใจชาวเมืองให้อยู่ที่เดิม
ทำให้มีผู้คนอพยพมาอยู่เพิ่มมากขึ้น จนเป็นชุมชนใหญ่
และเรียกเมืองนี้กันติดปากว่า ?เมืองนายก?

นครนายกเป็นจังหวัดหนึ่งในภาคกลาง อยู่ห่างจากกรุงเทพฯ
ประมาณ ๑๐๗ กิโลเมตร ตามถนนเลียบคลองรังสิต
สันนิษฐานว่าเคยเป็นเมืองโบราณสมัยทวารวดี
มีหลักฐานแนวกำแพงเนินดินและสันคู อยู่ที่ตำบลดงละคร

แต่ชื่อนครนายกนั้น ปรากฏหลักฐานในสมัยกรุงศรีอยุธยา
ว่าเป็นเมืองหน้าด่านทางทิศตะวันออก สมัยพระเจ้าอู่ทอง
ในปี พ.ศ.๒๔๓๗ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๕
ทรงจัดลักษณะการปกครองโดยแบ่งเป็นมณฑล
นครนายกได้เข้าไปอยู่ในเขตมณฑลปราจีนบุรี จนเมื่อปี พ.ศ.๒๔๔๕
ทรงเลิกธรรมเนียมการมีเจ้าครองเมือง ให้มีตำแหน่งผู้ว่าราชการจังหวัดแทน

?วัดพราหมณี? ถือเป็นวัดเก่าแก่วัดหนึ่งในจังหวัดนครนายก
ตั้งอยู่ที่ถนนสาริกา-นางรอง หลักกิโลเมตรที่ ๔ ต.สาริกา อ.เมือง จ.นครนายก

วัดแห่งนี้สร้างขึ้นในสมัยของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
เมื่อปี พ.ศ.๒๔๔๖ ปัจจุบันนี้มีอายุ ๑๐๐ กว่าปีแล้ว

วัดพราหมณี มีพระประธานศักดิ์สิทธิ์ ที่เป็นที่เคารพนับถือกันอย่างกว้างขวาง
มีชื่อว่า ?หลวงพ่อปากแดง? เป็นพระพุทธรูปปางสมาธิ สร้างด้วยโลหะสัมฤทธิ์
หน้าตักกว้าง ๔๙ นิ้ว สูง ๑ เมตร เป็นศิลปะสมัยล้านช้าง จีวรเป็นลายดอกพิกุล
พระโอษฐ์แย้มทาสีแดงเห็นชัด ชาวบ้านจึงเรียกว่า ?หลวงพ่อปากแดง?

สิ่งที่เด่นสะดุดตาคือ ที่ปากของหลวงพ่อมีสีแดงสด เหมือนมีผู้นำลิปสติกไปทาไว้
ผู้เฒ่าผู้แก่ย่านนั้นยืนยัน ว่าเห็นปากท่านแดงแบบนี้มาตั้งแต่เกิด
แม้แต่ปู่ย่าตายายของผู้เฒ่าเหล่านี้ก็บอกว่าเห็นมาตั้งแต่เกิดเหมือนกัน

พระครูโสภณพรหมคุณ หรือ ?หลวงพ่อตึ๋ง? เจ้าอาวาสวัดพราหมณี
เล่าว่า ตำนานเชื่อกันหลวงพ่อปากแดง เป็นพระพุทธรูปพี่น้องกับ
หลวงพ่อพระสุก และหลวงพ่อพระใส ที่ประดิษฐานอยู่ที่ จ.หนองคาย ในปัจจุบัน
ที่ได้อัญเชิญมาจากนครเวียงจันทน์ ประเทศลาว ครั้นพอมาถึงประเทศไทย
ชาวบ้านได้แยกย้ายไปตามวัดต่างๆ ส่วน ?หลวงพ่อปากแดง? นั้น
ถูกชาวบ้านอัญเชิญและนำมาหยุดยังพื้นที่ว่างบริเวณที่เป็นวัดพราหมณีปัจจุบันนี้
จากนั้นก็ลงมือสร้างวัดแล้วก็อัญเชิญองค์หลวงพ่อขึ้นเป็นพระประธานในพระอุโบสถ

ซึ่งต่อมา ?หลวงพ่อปากแดง? ก็กลายมาเป็นพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์
ของชาวจังหวัดนครนายก จนทุกวันนี้ โดยความเชื่อของประชาชนนั้น
ประชาชนที่เดินทางไปเที่ยวน้ำตกสาริกา จะต้องแวะกราบสักการบูชา
พร้อมกับบนบานด้วยกล้วยน้ำว้า ๙ หวี, หมากพลู ๙ ชุด,
พวงมาลัย ๙ พวง และน้ำแดง ๑ ขวด กันอย่างล้นหลาม
พร้อมทั้งตั้งจิตอธิษฐานให้สมความปรารถนาตัวเอง

วัดพราหมณี ยังคงมีเรื่องราวเหตุการณ์ทางประวัติศาสตร์ที่สำคัญ
คือ เมื่อครั้งเกิดสงครามมหาเอเชียบูรพา หรือสงครามโลกครั้งที่ ๒
กองทัพญี่ปุ่นได้เลือกบริเวณที่ตั้งของวัดพราหมณีเป็นจุดพักทัพ
ของกองพันทหารที่ ๓๗ ซึ่งมีจุดหมายจะไปรวมพลกันที่บริเวณเขาชะโงก
(ปัจจุบันคือสถานที่ตั้งของโรงเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้า จ.นครนายก)

จึงมีทหารญี่ปุ่นล้มตายอยู่ในเขต จ.นครนายก หลายแห่งด้วยกัน
ปรากฏว่ามีการค้นพบกระดูกของทหารญี่ปุ่นใกล้วัดพราหมณี
ดังนั้น สมาคมทหารสหายสงครามกองพลญี่ปุ่นที่ ๓๗
จึงได้สร้าง อนุสรณ์สถานไว้เพื่อเป็นที่ระลึกถึงทหารญี่ปุ่น
เมื่อวันที่ ๒๙ ธันวาคม พ.ศ.๒๕๓๒ ณ วัดพราหมณี

ลักษณะทางสถาปัตยกรรม สร้างเป็นศาลาจตุรมุขเพื่อเป็นที่ประดิษฐาน
พระพุทธรูปปางประทานพร ด้านหน้าพระพุทธรูปเป็นแท่นหินจารึกอักษรญี่ปุ่น
ด้านซ้ายพระพุทธรูปเป็นแท่นหินอ่อน โดยมีการจารึก
ข้อความไว้อาลัย สดุดีความกล้าหาญ และระลึกถึงไว้ที่ฐานพระพุทธรูป

ป้ายจารึกด้านซ้ายของพระพุทธรูป และแท่นหินบูชาหน้าพระพุทธรูป
ดังข้อความโดยสรุปของการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย ดังนี้

?อนุสรณ์สถานกองพลทหารญี่ปุ่นที่ ๓๗ จัดสร้างโดยสมาคมทหารสหายสงคราม
กองพลทหารญี่ปุ่นที่ ๓๗ เมื่อปี ๒๕๓๒ เพื่อเป็นที่ระลึกถึงดวงวิญญาณ
ของบรรดาทหารซึ่งสังกัดกองพลทหารญี่ปุ่นที่ ๓๗ จำนวน ๗,๙๒๙ นาย
ที่สูญเสียชีวิตในระหว่างสงครามมหาเอเชียบูรพา เมื่อปี ๒๔๘๒-๒๔๘๘?

นอกจากนี้ สถานที่ท่องเที่ยวภายในวัด ประกอบด้วย วิหารเจ้าแม่กวนอิม
ซึ่งจัดสร้างโดยกลุ่มนักธุรกิจจากไต้หวัน, ศาลสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช,
อุทยานการศึกษา มีรูปปั้นสัตว์ที่ใกล้จะสูญพันธุ์อยู่รอบบริเวณวัด
เช่น ช้างพันธุ์แอฟริกา, กวาง, ควายป่า เป็นต้น
สวนพักจิตร (สวนต้นไทร) ใช้เป็นที่พักผ่อนทำสมาธิหรือทำกิจกรรมยามว่าง

จากคนที่เคยไปทำพิธี

เคยไปกราบหลวงพ่อปากแดง มาหลายครั้งแล้ว และไปเข้าร่วมสะเดาะเคราะห์เสริมดวง นอนต่อชะตาในโลงศพ หลวงพ่อตึ๋งท่านเป็นพระที่มีบารมีสูงรูปหนึ่ง ใจดีเป็นกันเองมาก กรรมการวัดก็น่ารักเป็นกันเองดี ถือว่าเป็นวัดหนึ่งที่คิดว่าทุกคนไปแล้วต้องประทับใจและอยากกลับไปอีกค่ะ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 พ.ย. 2551, 01:31:04 »
กำลังสนใจครับ อยากไป ไหว้หลวงพ่อปากแดงมั่ง ครับ .....

ออฟไลน์ -*- 2J -*-

• ปัญจมะ
  • นู๋โดด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 พ.ย. 2551, 01:36:26 »
:016:.......... :015:

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 พ.ย. 2551, 07:18:42 »
ตั้งใจไป 9 วัดแต่ไปจริงไม่ถึงหมดเวลาก่อน
1.วัดกลางบางแก้ว
2.วัดศรีษะทอง
3.วัดกลางบางพระ
4.วัดบางพระ
5.วัดไร่ขิง
6.พุทธมณฑล
สบายใจแล้ว วันนี้(9/11/51)ทำบุญต่อที่ ระยอง
จะหาโอกาศไป นครนายก อีกทีครับ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 พ.ย. 2551, 09:07:14 »
 :016:สังฆทาน คือไม่เจาะจง นึกในใจไว้เสมอขอถวายเป็นสังฆทาน :015:
ถ้าแบบที่กระผมทำบ่อยคือ ตื่นแต่เช้านะ  ออกปกติ  เจอพระองค์ไหนผ่านก่อนใส่เลยไม่Fix นั่นแหละดี
ถ้าชอบพิธี ไปเช่าถังหยอดตู้ที่วัดก็ได้ หรือซื้อโลง หรือให้ดีนะ

"ไปตลาดเลย เขากำลังจะฆ่าบอกหยุดขอซื้อตรงนั้น นะบัดnow ท่านช่วยชีวิตจริงๆ แล้วเชื่อสิกุศลจะส่งผลดัง เครื่องj ลง nos อะแฮ่ม"

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 พ.ย. 2551, 09:52:19 »
วิธีนี้ก็ได้ผลน่ะครับ ตักบาตรตอนเช้า(ต้องตั้งใจทำทั้งก่อนทำบุญ ระหว่างทำบุญ และเมื่อทำเสร็จจากการทำบุญ)
ถวายสังฆทาน เมื่อตั้งใจทำแล้วสิ่งต่างๆจะดีขึ้นเองครับ
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 พ.ย. 2551, 11:18:26 »
แวะมา แล้วดูด้านล่างบู้ดี

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 พ.ย. 2551, 08:35:35 »
หมั่น นั่ง เจริญสติเสมอ ไม่แตะต้องคุณไศยอาคมใดๆในทางดำ เพราะจะเข้าตัวเอง อย่าเดินทางดึกโดยไม่มีหลวงปู่ทวด และพระที่ท่านเคารพ แต่อย่างแขวนพระเกิน50องค์เพราะท่านจะสลบระหว่างทาง ครับพี่น้อง