ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ จากหลวงพ่อวัดไร่ขิง โดยเด็กไร่ขิง ครับ  (อ่าน 22979 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
บทความ ที่พิมมา ล้วน ไม่ได้แต่งขึ้น ล้วนแต่เป็นประสบการณ์จริง มีที่มาอ้างอิงทั้งสิ้น  โดยจากหนังสือประวัติ ปากต่อปาก หรือแหล่ง ที่น่าเชื่อถือได้ครับ  กระผม จะนำเสมอ มาให้ อ่าน เป็นระยะ ๆ ครับ เพื่อเป็นวิทยาทาน ครับ
กระผมต้องขออนุญาติ จากเจ้าของเวปบอร์ดด้วย ครับ ขอบคุณ ครับ

รอดชีวิตจากฟ้าฝ่า

เป็นนาทีวิกฤตอันระทึกใจที่สุดในชีวิตน้อยๆ ของผู้ได้อยู่รับเหตุการณ์อย่างไม่คาดฝันมาก่อน น้อยเหลือเกินที่จะมีชีวิตรอดอยู่ได้ ในจำนวนน้อยนั้น จะเป็นการบังเอิญหรืออย่างไรก็เหลือวิสัยที่จะถูกคาดเดาถูก คุณแม่จำรัส กลัดจินดา ได้รอดชีวิตมาอย่างหวุดหวิดเส้นยาแดงผ่าแปดก็ว่าได้ทั้งน่าทึ่ง ใจหายใจคว่ำไปตามๆกัน  วันที่ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2520 เวลาประมาณ 10.00 เศษ แม่จำรัส ได้เดินทางกลับจากนา มือถือเคียว
เกี่ยวข้าว ถือแกลอนจุน้ำมันประมาณ 5 ลิตร และไม้รองเครื่อง ฝนตกเปาะแปะเล็กน้อย อีกประมาณ 1 เส้นเศษจะถึงบ้าน ฟ้าได้ฝ่าลงมาที่งอบกันแดดฝน ซึ่งอยู่บนศรีษะ รังงอบละเอียด ตัวงอบยับเสียหายบางส่วน เป็นช่องขนาดผลมะนาวรอดได้สบาย  งอบใช้ไม่ด้ข้างศรีษะด้านขวามีเลือดเกรอะกรัง เสื้อชั้นในและชั้นนอก ขาดเป็นรูเล็กๆ ทั้ง 2 ตัว ข้างๆเป็นลอยไหม้  สร้อยคอทองคำ หนัก 1 บาท ไหม้ละลาย เหลือที่ใกล้ขอสร้อย ซึ่งแขวนพระ ข้างหนึ่งเหลือ 4 ข้อ ข้างหนึ่ง เหลือ 2 ข้อ ตรงสร้อยที่คล้องคออยู่มีเลือดซิบๆ ตามรอยไหม้ไฟอยู่หลายวัน  จนออกจากโรงพยาบาลมาได้เลือดที่ซิบๆ จังได้หายไปทีละน้อยๆ

พระที่แขวนสร้อยเป็นพระด้านหนึ่งประจำวันอังคารด้านหนึ่งรูปหลวงพ่อวัดไร่ขิง เป็นพระที่ลูกสาวคล้องคอไปช่วยงานกลับมาจากบ้านแล้วเลย
ถอดมาให้แม่เก็บใว้ แม่ได้คล้องคอออกไปนา และกลับาเวลาดั่งกล่าว แม่จำรัส กลัดจินดา ถูกฟ้าฝ่าหมดสติไป สิ้นเสียงฟ้าลูกสาวสงสัยแม่หายไปไหน จึงชวนคุณพ่ออกไปดู เห็นคุณแม่สลบอยู่ จึงนำส่งโรงพยาบาลรามาธิบดี ให้หมอดูในความปลอดภัยถึงเวลาประมาณ 12.30 นาที เศษ จีงได้สติฟื้นกลับมาเป็นบางขณะ ตั้งแต้เข้าโรงบาล จนถึงออกจากโรงบาล  หมอให้น้ำเกลือ(ขนาด 1000 ซีซี 5 ขวด 500 ซีๆ 13ขวด ) หลังจากถูกฟ้าฝ่าแล้ว ขณะก้มหน้า หรือเงยหน้าศรีษะมีอาการมึนงงอยู่ แต่เค่ยรู้สึกตัว ทีละน้อย คุณแม่จำรัส กลัดจินดา เล่าว่า ตายและเหมือนเกิดใหม่ หมอยังยืนยันว่าไม่เคยมีรอดสักรายเดียว ขนาดถูกสายฟ้าไม่ถึงขนาดตัวด้วยซ้ำยังไม่รอดเลย

อ้างอิงจากหนังสือ ประวัติหลวงพ่อไร่ขิง ปี พ.ศ. 2528 ครับ

ส่วนตัวข้าพเจ้า ก็รอดตายด้วยบารมีหลวงพ่อ มาหลายครั้งเหมือนกัน ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับหลวงพ่อมาแชร์กันมั่งนะครับ

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
เรื่องที่ 2 นี้ เกิดขึ้นกับภารโรง โรงเรียนไร่ขิงวิทยา ครับ เมื่อประมาณ ต้นปี 2550 นี่เอง ครับ

เรื่องมีอยู่ว่า มีคนร้าย ได้เข้ามาทำร้าย ลุงภารโรง ครับ แล้วเอาปืน กดจ่อที่คอ ปรากดว่า ปืนยิงไม่ออกครับ คนร้ายตกใจเลยหนีไป
เท่าที่ทราบ เขาว่ายิงผิดตัว ครับ .....และที่แปลก ที่คอของลุงภารโรงคนนี้มีลอยปากกระบอกปืนเป็นจ้ำๆ ครับ(เรื่องนี้มีพยานอยู่ในเหตุการหลายคนครับ)
เจ้าหน้าที่ตำรวจกำลังตามจับคนร้ายอยู่ ผมไม่ทราบว่าจับได้หนือยังนะครับไมได้ตามข่าวต่อ
ลุงภารโรง แกบอกที่รอดตาย ได้พราะ แขวนหลวงพ่อวัดไร่ขิง พิม 2 หน้า หนะครับ

คนชาวไร่ขิง ทราบข่าวเรื่องนี้กันดี ครับ ใครอยากทราบลายละเอียด ลองถามชาวบ้านดูได้ครับ
ส่วนลุงภารโรงตอนนี้ หน้าจะบวชเป็นพระ ที่วัดไร่ขิงหนะครับ ........

ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วย ครับ 

เรื่อง ที่ 3 เป็นประสบการณ์ จากคนแก่ที่รู้จักกัน ครับ ชื่อคุณย่า ทวีรัตน์ ครับ แกบอกว่ารอดตายได้เพราะหลวงพ่อช่วยหลาย ครั้ง ครับ
ทั้งจมน้ำ ประตูฟาดจนสลบ  .....และที่สำคัญ แกเคยเล่าให้ฟัง ครับ แกไปที่พิษณุโลก ครับ ละรถยนต์เกิดอุบัตติเหตุ แต่แกรอดตาย มาได้เพราะ หลวงพ่อวัดไร่ขิง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ย. 2551, 01:45:25 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

• เด็กวัด
เก็บภาพ สมัยก่อนมาฝากกัน ครับ ตอนนี้ เป็นตอนที่ ยังไมได้บูรณะหลวงพ่อ ซึ่งสามารถให้คนไปปิดทองได้ ครับ

....................................

............................

......................................

...................................

ภาพที่นำมาให้ชม เป็นภาพช่วงงานประจำปีในสมัยก่อน ครับ ...... ซึ่งประชาชน สมัยก่อน กับสมัยนี้ ก็ยังศรัทธาหลวงพ่อไม่เสื่อมคลาย

ขอขอบคุณภาพจากเวป
http://www.wat-raikhing.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ย. 2551, 01:55:39 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
สาธุ .. ขอบคุณครับ

• เด็กวัด
เหรียญปราฮ่อ รัชกาล ที่ 5 ( รุ่นพิเศษ)ของทางวัดไร่ขิง ครับ
หลวงพ่อเปิ่น  กับ หลวงพ่ออุตตามะ ท่านจาร ตัว อักษร พุทธ ที่เหรียญ ครับ
และ หลวงพ่อเปิ่น กับ หลวงพ่ออุตตามะ ปลุกเสกเดียว ในพระอุโบสถ วัดไร่ขิง เป็นเวลา ท่านละ 2 คืน ครับ 

...............................

• เด็กวัด
หลวงพ่อไร่ขิง หลัง หยดน้ำ รุ่น ภ.ป.ร. ปี 2522 เนื้อ นวะโลหะ  ครับ   
แกะแม่พิมบล็อคโดย ช่างเกษม มงคลเจริญ ครับ

....................

• เด็กวัด
พระแจกกรรมการ วัดไร่ขิง ประมาณ ปี พ.ศ. 2510-2513 องค์นี้เลี่ยมเดิมจากวัด ครับ แต่เพิ่งแกละพลาสสติกที่เลี่ยมใว้ ครับ  :075:

• เด็กวัด
ประสบการณ์ เรื่องที่ 4 ปิดตาขโมย ครับ
ที่ร้านเสริมสวย  พิณ ห้วยขวาง เขตพญาไทย ประมาณ 16.00 เศษของวันนึง วันรุ่น 2 คนมีปืนครบมือ เข้าไปในร้าน คนหนึ่งคุมประตูร้าน อีกคนหนึ่งจี้ปลดเครื่องแต่งตัวทั้งเจ้าของร้าน ทั้งแขกผู้มาเสริมสวย พร้อมกับพูดว่า (ผมไม่ต้องการทำร้ายใคร ผมได้ของและก็จะไป)  เจ้าของร้านก้คอยติดตามผู้จี้ไป จะเอาอะไรก็ให้ทุกอย่าง เปิดลิ้นชักหยิบเงินให้ ในลิ้นชักมีของมีค่าหลายอย่าง พระหลวงพ่อไร่ขิงชนิดผงเกษร ได้รับแจกวันงานปี 2518 มนัสการหลวงพ่อวัดไร่ขิง ในฐานะเป็นกรรมการช่วยจัดงาน  แขวนสร้อง 1 องค์ แบบหินกระจกรูปไข่ ขอบทำด้วยทองคำเค 14 อีก 1 องค์
อยู่รวมในของมีค่า ประมาณ หนึ่งหมื่นบาทเศษ ขณะเปิดลิ้นชักก็หยิบขันครอบใว้และตั้งใจขอให้หลวงพ่อช่วยที ทุกลิ้นชักโจรเปิดหมด แต่ลิ้นชักที่ขันครอบใว้ไม่เปิดค้นดู หยิบเงินข้างนอกหมดแล้วก็ไม่เปิดดู และไม่ชักลิ้นชักตรวจดู ของเหล่านั้น จึงเหลือหลักจากโจรไปแล้ว

อ้างอิงจาก หนังสือประวัติหลวงพ่อ ปี 2528 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ย. 2551, 07:20:46 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

• เด็กวัด
ประสบการณ์ เรื่อง ที่ 5 รูปภาพหลวงพ่อคุ้มกันไฟ

นายบุญให้ พรของอินทร์ สร้างบ้านอยู่ย่านไร่อ้อยเลยหัวหินไปประมาณ 10 กว่ากิโลเมตรเห้นจะได้ ในฤดูตัดอ้อยปี (2526 ก่อนงานเทศกาลมนัสการหลวงพ่อวัดไร่ขิงไม่นาน)  เกิดไฟใหม้ไร่อ้อยของคนอื่นซึ่งเป็นเขตติดต่อกัน มีรัศมีไฟไหม้ไร่อ้อยแผ่กว้างออกไปมากขึ้น เวลานานนับสิบกว่าชั่วโมง เข้าใกล้บริเวณบ้านและไหม้ไร่อ้อยของเขาไปบ้างแล้ว จวนจะถึงบ้าน เขาวิ่งเข้าไปในบ้านที่หิ้งบูชาพระ มีแต่รูปหลวงพ่อวัดไร่ขิงแผ่นเดียวเท่านั้น  เขาจึงยกรูปภาพ ตั้งที่พอสมควร ทำใจให้เป็นสมาธิ แน่วแน่แล้วอธิฐานขออำนาจบารมีหลวงพ่อวัดไร่ขิงช่วยลูกด้วย ไฟไหม้จะลามถึงบ้านแล้ว 
เพราะบ้านติดอยู่กับไร่อ้อย ไฟไหม้ถึงบ้านก็หมายถึงไม่มีอะไรเหลือเลย ขณะอธิฐานชั่วพักเดียว ลมก็พัดพาเอาไฟที่กำลังไหม้ไร่อ้อยใกล้บ้าน กลับไปทางอื่นคือเปลี่ยนทิศเฉียงบ้านไปอีกทางหนึ่ง บ้านพ้นจากการถูกไฟไหม้จิตใจท่วมท้นล้นด้วยปิติยินดีมากๆ หลวงพ่อช่วยลูกจริงๆแล้ว เขาจึงเกิดความเคารพในหลวงพ่อวัดไร่ขิงเพิ่มเป็นทวีคูณ เมื่อทุกคนหมั่นนึกถึงปฏิปนาของหลวงพ่อซึ่งเป็นปฏิมากรแทนองค์สมมาสมเด็จพระพุทธเจ้าแล้ว หมั่นปฏิปทาคุณนั้นไปประพฤปฏิบัติ คงจะเกิดประสิทธิ์ภาพยิ่งขึ้นกว่านี้มากนัก

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
สุดยอดครับท่านเอ็ม ชอบภาพที่เปิดให้คนปิดทององค์หลวงพ่องค์จริงจังครับ เสียดายเกิดไม่ทัน แต่ยังทันปิดทองพระร่วงโรจนฤทธิ์องค์จริงครับ กราบท่านที่พระบาท ขอบคุณภาพครับท่านเอ็ม :001:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณที่นำทั้งภาพเก่าๆ และบทความดีๆ เกี่ยวกับประสบการณ์ มาให้อ่านกันนะครับ.. 36;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ uา€IIa’uดี ~'๑'~

• จตุตถะ

เป็นความรู้ดีครับสุดยอดจริงๆๆๆ สาธุๆ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ประสบการณ์ดีครับ  :016: หลวงพ่อท่านศักสิทธิ์ อยู่แล้วครับ ไม่ต้องห่วงปกป้องคุ้มครองผู้เคารพรักครับ  :089:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
Old picture 2509

Old picture 2505

เอามาจากเวบขายพระ อย่าไปรู้เลยว่าเวบอะไร :095:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พ.ย. 2551, 02:23:30 โดย ???--สายัณ--??? »

• เด็กวัด
พี่สายัน สุดยอดมาก ครับ  แต่ล็อคเก็ทรูปถ่ายด้านบน น่า จะมี 251 กว่าๆนะครับ ..................

พระกรรมการ 2509 สภาพเดิมๆ ครับ .........

• เด็กวัด
เหรียญ 2518 หน้าสิงค์ ครับ .... เนื้อทองแดง(ล้างมาครับ เหอๆ )  มี 2 เนื้อ ครับ ทองแดง กับ เงิน

++++++++++++++++++

++++++++++++++++++++++

• เด็กวัด
รุ่นนี้หายาก กว่า รุ่นเก่าๆ เสียอีก ครับ

เนื้อผงกระเบื้อง ด้านหลังติดแผ่นลักเก่าของหลวงพ่อ

รุ่นพิเศษ งานยกช่อฟ้า พระอุโบสถวัดไร่ขิง

1.

2.