ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญไหนคือ เหรียญรุ่น 2  (อ่าน 1158 ครั้ง)

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
เหรียญไหนคือ เหรียญรุ่น 2
« เมื่อ: 26 พ.ย. 2551, 01:26:44 »
เหรียญนี้ ท่านว่ากันว่าสร้างปี 19 ( มีอีกพิมพ์ด้วยคือ พิมพ์คล้ายๆใบโพธิ์ )

กับเหรียญนี้ ท่านว่าสร้างปี 20  อันไหน คือรุ่น 2 กันแน่

ท่านผู้รู้ ช่วยชี้แจง ที่มาที่ไป หรือหลักเกณฑ์ในการพิจารณาด้วย
จักขอบพระคุณมากๆครับ
(หมายเหตุ รูปถ่ายยืมจากพี่น้องใน web ทั้งนั้น ขอบคุณที่ให้ยืม อิ อิ) 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: เหรียญไหนคือ เหรียญรุ่น 2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 พ.ย. 2551, 06:07:39 »
ผมว่าปี 20 น่าจะเป็นรุ่น 2 ครับ รุ่นแรกปี 2519 และเหรียญรุ่นแรก กับ เสมา รุ่นแรก มันต่างกันครับ

รูปแบบคนล่ะรูปแบบ เสมาก์อคืออีกประเภทหนึ่ง ซึ่งแยกออกมาจากเหรียญรุ่นแรก ซึ่งเป็นทรงเหรียญไข่

ตามความคิดผมคือ แยกออกเป็น ลักษณะของเหรียญ บางที่อาจจะออกเหรียญเสมา มาเป็นรุ่นแรกก่อนเหรียญไข่

บางที่อาจะออกเหรียญไข่มาก่อน หลวงพ่อองค์หนึ่งปลุกเสกเหรียญออกมาหลายแบบ ก็จะมีทั้งเหรียญไข่รุ่นแรก

เหรียญเสมารุ่นแรก ครับ แยกตามลักษณะของเหรียญครับผม ......  :089:

Ps. ถ้าผมเข้าใจผิดก็ขออภัยพี่ๆ น้องๆ ชาวเว็บด้วยนะครับผม และช่วยให้ท่านผู้รู้มาชี้แจงด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ย. 2551, 06:09:23 โดย ~♣~โจรสลัด~♣~ »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: เหรียญไหนคือ เหรียญรุ่น 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 พ.ย. 2551, 07:41:41 »
เท่าที่ทราบมา จริงๆ แล้ว เหรียญ รุ่นแรก ออก ที่วัดโคกเขมาปะครับ อิอิ  :075:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 พ.ย. 2551, 02:37:54 »
เท่าที่ทราบมา จริงๆ แล้ว เหรียญ รุ่นแรก ออก ที่วัดโคกเขมาปะครับ อิอิ  :075:

หมายถึงเหรียญรุ่นแรก ของ วัดบางพระ
รุ่นแรกวัดโคกเขมา ปี2506 หรือ 2509 โน๊นแนะ