ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องศีลข้อสามหน่อยคับ  (อ่าน 1332 ครั้ง)

ออฟไลน์ tradedatas

• ตติยะ
    • อีเมล
ถามเรื่องศีลข้อสามหน่อยคับ
« เมื่อ: 30 พ.ย. 2551, 11:41:37 »
    คือเรื่องมีอยู่ว่า ผมไปชอบกับแฟนของเพื่อนอะคับ คือว่ารารักกัน

ต้นเหตุคือว่า แฟนเพื่อนผม ชื่อ น.
เพื่อนผมมันหลายใจอะครับ คบผู้หญิงทีเดียวหลายคน และก็ไม่เคยมีอะไรกันกับ น.
และก็ไม่เคยสนใจ น. เลย ทาง น. เค้าตัดใจจากเพื่อนผมนานแล้ว เพียงแต่ยังไม่ได้บอกเลิกเพื่อนผมแค่นั้นเอง ผมสนิทกับ น. อยู่แล้ว สงสาร เลย ให้คำปรึกษา และก็พยายามช่วยโดยการโทรไปคุยกับเพื่อนผมว่าทำแบบนี้มันไม่ถูกนะ แต่มันก็ยังทำอยู่
    แรกๆผมก็ไม่ได้คิดอะไร กับ น. แต่พอคุยกันไป นานๆ แล้ว รู้สึกชอบ น.อะคับ ผมรู้ว่ามันไม่ถูกเพียงแต่มัน ห้ามใจไม่ได้แล้วอะครับ น. เค้าเลยบอกวา เค้าไม่ได้คิดอะไรกับ เพื่อนผมนานแล้วและเค้าจะบอกเลิกเพื่อนผมให้ ตอนนี้เพื่อนผมยังไม่รู้ว่าผมคบกับ น.
ผมยังไม่เคยมีอะไรกันกับ น. นะคับ

ผมอยากถามว่า ผมทำผิดศีลข้อ 3 กาเม มั้ยคับ

แล้วของ ของผมจะเสื่อมมั้ยคับ
แล้วของเสื่อมกับของขาดความหมายอันเดียวกันมั้ยคับ
ถ้าของขาดแล้วผมควรทำยังไงดีคับ
ผมเคยสัก 7 ยอด ที่ วัดบางพระ
สัก 9 ยอด กับ นายขนมต้มกับ อาจารย์ถึง คงทน

รบกวน ช่วยตอบผมทีนะครับ ผมร้อนใจมากเลย ไม่รู้จะทำยังไงดี รู้ว่าไม่ควรไม่ถูกต้ง แต่มันห้ามใจยากแล้วอะคับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: ถามเรื่องศีลข้อสามหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2551, 09:23:48 »
 :001: นำมาให้ลองพิจารณาครับ
"กาเมสุมิจฉาจาร  การประพฤติในกาม  กามในที่นี้ คือ กิริยารักใครกันในทางประเวณีกับหญิงนอกจากภรรยาตน  ส่วนหญิงก้อไม่ประพฤติผิดในกามกับชายอื่นนอกจากสามีตนรวมทั้ง หญิงเป็นวัตถุที่ห้ามของชาย  ๓ จำพวก  คือ

๑.ภรรยาท่าน   คือหญิงที่แต่งงานแล้ว หรือไม่ได้แต่งแต่อยู่กินกันอย่างเปิดเผย ห้ามประพฤติในกาม ห้ามเคล้าคลึง  ห้ามพูดเกี้ยวพาน  หรือแสดงอาการปฏิพัทธ์ชายตา แต่ถ้าสามีตายหรือหย่าขาดตามกฏหมาย ถือว่าหญิงเป็นอิสระ

๒.หญิงอยู่ในพิทักษ์รักษาของท่าน ได้แก่ ผู้เยาว์อยู่ในปกครอง ของพ่อแม่ ญาติ หรือผู้ปกครอง   ห้ามสมสู่ ลักพา เมื่อต้องการ่วมชีวิต ต้องขอให้ท่านยินยอมยกให้ก่อน เมื่อรับหมั้นให้ถือว่าหญิงนั้นอยู่ในพิทักษ์ของชายหมั้น  ผู้พิทักษ์รักษาถือว่าหมดความเป็นใหญ่  ความเป็นใหญ่ตกอยู่กับชายผู้หมั้น  เว้นแต่ถอนหมั้น

๓.หญิงที่จารีตห้าม  ได้แก่ หญิงที่เป็นเถือกเถา คือ  แม่ ย่า  ยาย ทวด  และเหล่ากอ คือ  ลูก  หลาน เหลน  โหลน หญิงพวกนี้ได้ชื่อว่า อยู่ในพิทักษ์รักษาของตระกูล
หญิงอยู่ในพิทักษ์ของพระศาสนา เช่น ภิกษุณี  แม่ชี ห้ามสมสู่ ห้ามสังวาส ห้ามเคล้าคลึง
เกี้ยวพาน
หญิงทั้งหมดนี้ จะยินยอมหรือไม่ ไม่เป็นประมาณ ชายร่วมสมสู่ด้วย เป็นกาเมสุมิจฉาจาร
หญิงที่ลาสิกขา ถือว่า เป็นอิสระ "

คงพอเป็นประโยชน์บ้างนะครับ   ลองพิจารณาดูได้ครับ ไม่ยากเท่าไร

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: ถามเรื่องศีลข้อสามหน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2551, 09:36:21 »
เห็นด้วยครับพี่เมฆ  :016:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2551, 12:21:44 »
ชัดเจนครับท่าน...
ขอบคุณครับ...{^_^}...

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2551, 01:30:03 »
ขอบคุณครับท่าน :054:

ออฟไลน์ บอยอู่ทอง

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Soontunwipak@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2551, 09:48:07 »
ดีครับ
" ไม่มีคำว่าสายเกินไปสำหรับการเริ่มต้นในสิ่งที่ถูกต้องและดีงาม "