ผู้เขียน หัวข้อ: จะสักเวียนกุฏิ  (อ่าน 1532 ครั้ง)

ออฟไลน์ SCOFIELD

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
จะสักเวียนกุฏิ
« เมื่อ: 04 ธ.ค. 2551, 12:31:39 »
ผมกะว่าต้นปีหน้าจะไปสักที่วัดบางพระอ่ะครับ

ผมคิดว่าจะไปสักกับพระอาจารย์ญา แล้วต่อไปที่พระอาจารย์นัน

แล้วถ้าผมจะไปสักต่อที่กุฎิพระมหาสมชายกับฆารวาสที่กุฏินั้น เค้าจะสักให้ผมหรือปล่าวครับ

เห็นในกระทู้เก่าๆ บอกว่าท่านไม่ยอมสักให้ ยังข้องใจอ่ะครับ

ยังไงๆก้อขอบคุณทุกท่านนะครับ^^
ทำได้ ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ !!

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: จะสักเวียนกุฏิ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2551, 12:38:40 »
อืม ไม่เคยไปสักที่กุฎินั้นเหมือนกันครับ เพิ่งจะได้รับทราบนี่ละครับ

รอฟังคำตอบจากท่านผู้รู้เหมือนกันครับ

น่าจะลองไปกุฎิพระอาจารยฺ์ต้อยนะครับ  ท่านเป็นหลานหลวงปู่เปิ่น นั่งกรรมฐานประจำ  แต่เจ็บหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2551, 01:07:32 »
ท่าน ก็กรรมฐาน  กันทุกรูป แหล่ะครับ
ไม่งั้นคงมาสักให้เราเราท่านท่านไม่ได้หรอก
หลวงพี่ต้อยท่านเป็นหลานหลวงปู่ แต่หลวงพี่องค์อื่นท่านก็เรียนวิชามาจากหลวงปู่เหมือนกัน
การเกิดนั่นแหล่ะเป็นทุกข์อย่างยิ่ง
การบริหารขันธ์นั่นแหล่ะทุกข์
พระนิพพานนั่นแหล่ะคือทางดับทุกข์

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2551, 01:37:53 »
แล้วถ้าผมจะไปสักต่อที่กุฎิพระมหาสมชายกับฆารวาสที่กุฏินั้น เค้าจะสักให้ผมหรือปล่าวครับ

เห็นในกระทู้เก่าๆ บอกว่าท่านไม่ยอมสักให้ ยังข้องใจอ่ะครับ

มีค่าครูเค้าก็สักให้ละครับ
 แต่ตามภาพนะครับ
ปกติวัดบางพระ
25 บาท ดอกไม้ธูปเทียน บุหรี่หนึ่งซอง
  ก็สักแล้ว
แต่กุฏินั้น ตามภาพ คิดเองครับ
 ไม่มีตัวชี้วัดครับ เรื่องนี้
ขอแสดงความนั[ถือ
Gearmour 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2551, 01:58:35 »
ลองแวะไปกราบหลวงพี่ติ่ง สิครับ ท่านใจดีเหมือนกันครับ สักเฉพาะน้ำมัน  :089:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2551, 03:45:42 »
ความเห็นส่วนตัวครับท่าน

ถ้าคนน้อยๆก็เวียนกุฏิเดียวเลยครับ กุฏิหลวงพี่ญา ก็วน หลวงพี่ญา หลวงพี่นันท์ หลวงพี่หมี แค่ สามองค์ ก็แสบหลังสุดๆแล้วครับท่าน

หลวงพี่ญาท่านสักเร็ว ลายเส้นไข่ปลางดงามเข้มขลังตามแบบฉบับวัดบางพระ ไม่ค่อยจะมีใครกล้าขอลายท่านแล้วแต่ท่านจะพิจารณาให้ เกรงท่านดุ แต่บางครั้งท่านก็จะถามว่าอยากได้รูปใด ถ้ามีลูกศิษย์ไปรอขอเมตตาน้อยๆ ยิ่งถ้าเป็นศิษย์สายตรงวัดบางพระท่านก็จะจัดวางรูปแบบตามขั้นตอนให้อย่างงดงาม ศิษย์ที่ไปสักมิใคร่จะมีของขึ้น คงเป็นเพราะเกรงว่าท่านจะทุบเอามังครับ :015: :054:

หลวงพี่นันท์ลายเส้นท่านละเอียดอ่อนช้อย ขอรูปได้แต่ไม่ทราบว่าท่านจะให้หรือไม่ ส่วนมากจะเป็นศิษย์รุ่นๆและศิษย์หญิงไปขอเมตตาท่าน ส่วนมากจะได้สมดังใจถ้ามีศิษย์ไปขอเมตตาไม่มาก ศิษย์ที่ขอเมตตาสักเสร็จมักจะมีของขึ้นบ่อยๆ ท่านก็ปล่อยให้ขึ้นเด๋วก็ลง

หลวงพี่หมี ลายเส้นท่านละเอียดงดงามไม่น้อยหน้าหลวงพี่ท่านอื่นๆเลย ศิษย์รุ่นๆชอบไปขอเมตตาท่านเพราะท่านขอรูปได้ รอนานแค่ไหนก็มีศิษย์รอท่าน ศิษย์ที่ท่านสักให้มักจะมีอาการของขึ้นบ่อยๆ

ส่วนถ้าผมไป ผมก็รอวนพานหลวงพี่ญาท่านองค์เดียว นานแค่ไหนก็รอครับ  :002:

ด้วยความเคารพครับท่าน :114:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2551, 04:11:52 »
ท่าน ก็กรรมฐาน  กันทุกรูป แหล่ะครับ
ไม่งั้นคงมาสักให้เราเราท่านท่านไม่ได้หรอก
หลวงพี่ต้อยท่านเป็นหลานหลวงปู่ แต่หลวงพี่องค์อื่นท่านก็เรียนวิชามาจากหลวงปู่เหมือนกัน

ใช่ครับ บอกกล่าวไม่หมดทำให้เข้าใจคลาดเคลื่อนได้ ขอบคุณครับที่ช่วยเพิ่มเติม พอดีเห็นกุฎิอยู่ข้างๆกันนะครับ พี่เขาเดินไปทานนั้นแล้ว ให้เลยไปอีกนิดก็ได้อีกกุฎิ . ๕๕+

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2551, 07:29:10 »
ผมกะว่าต้นปีหน้าจะไปสักที่วัดบางพระอ่ะครับ

ผมคิดว่าจะไปสักกับพระอาจารย์ญา แล้วต่อไปที่พระอาจารย์นัน

ยังไงๆก้อขอบคุณทุกท่านนะครับ^^
ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ ได้อย่างแน่นอนครับผม  :001:

ออฟไลน์ SCOFIELD

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 ธ.ค. 2551, 01:39:29 »
แล้วกุฎิพระมหาสมชาย ต้องถวายพาน ดอกไม้ บุหรี่มั้ยครับ