ผู้เขียน หัวข้อ: ***ขอทราบข้อห้ามในการสักหน่อยครับ ที่ทราบไม่รุครบหรือป่าวครับ***  (อ่าน 3432 ครั้ง)

ออฟไลน์ sa852369

• ตติยะ
คือ ขอทราบข้อห้ามของทางวัดหน่อยอะครับ ข้อห้ามทั้ง สาริกา นะหน้าทอง สักยันต์

ขอจากผู้ที่รู้จริงๆเลยนะครับ

ทราบมามันไม่ค่อยตรงกันเช่น ห้ามบ้วนน้ำลายลงพื้น บ้างก็บอกได้ บ้างก็บอกไม่ได้  ห้ามให้สตรีค่อมตัว และสงสัยว่า ห้ามโสเภณีค่อมตัว ไม่ทราบว่าถ้าเป็นเมียเราจะได้ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ห้ามถุยน้ำลาย ....นั้น ถ้าลงสาริกาลิ้นทองอะครับ ห้าม

ส่วนอย่างอื่นผมตอบไม่ได้ครับ  ถามผู้รู้ต่อไป 555+++

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
เด๋วผู้รู้ก็มาครับท่าน   :095: :095: :095:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
เอาตามสบายใจดีกว่าครับ สักทั้งทีหาของเข้าตัว ก็อยากจะให้สบายใจมากกว่าครับ

รักษาศิล5 (ได้บ้างไม่ได้บ้าง) ก็รักษาไปเถิดครับ กระทำตนเป็นคนดีพระคุ้มครองครับ
  :089:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
http://www.bp.or.th/tattoo.html

รบกวนอ่านตามนี้นะครับ.. ส่วนสาริกาลิ้นทอง ก้ห้ามบ้วนน้ำลายลงโถส้วม อีกอย่าง ก็คงพอแล้วครับ

...เอาแค่เท่าที่ในเวบเขียนไว้ก็พอครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ผมว่าในเวปลิ้งที่พี่เอ็กลงไว้นั้น
ปฏิบัติได้ค่อนข้างง่ายที่สุดแล้วครับ
แต่ถ้าเราจะถือเพิ่มมากกว่านี้ (กรณีคนที่เคร่งครัดจริงๆ)
ก็ไม่ผิดครับ เรื่องการกินนั้น วัดบางพระกินฟักได้ครับ
แต่คนที่ถือเคร่งจริงๆเค้าจะไม่ค่อยกินกันครับ
ส่วนคนที่ลงสาริกาลิ้นทองมา ห้ามบ้วนน้ำลายลงโถส้วมครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ pool

• ตติยะ
    • อีเมล
สักสาริกาเท่าที่รู้มาห้ามบ้วนน้ำลายรดพระแม่คงคาคือลำน้ำ ห้วย หนอง  คลองบึงและที่น้ำสกปรกเช่นโถส้วม คูน้ำเน่า  รางระบายคับถ้าจาบ้วนน้ำลายต้องลงในภาชนะที่ใช้บ้วน  บางคนก้อไม่บ้วนลงดินด้วยก้อมีในสมัยก่อนมักจาบ้วนลงสิ่งของอื่นก่อนเช่นใบไม้ในกรณีที่หาที่บ้วนไม่ได้ก้อมีควรพิจารณากันเองนะคับตามข้างต้น

ออฟไลน์ somkarit

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ข้อห้ามในการสัก 1. ห้ามด่าบุพการี 2.ไม่เป็นชู้กับภรรยาหรือสามีผู้อื่น
ข้อห้ามแล้วแต่สำนักนะครับ แต่ละที่จะไม่เหมือนกัน แต่ 2 ข้อแรกที่กล่าวมาทุกสำนักให้ถือข้อนี้ครับ

ออฟไลน์ 0oMo0

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณผู้ที่รู้มากจร้า

แล้วอยากจะทำให้ของขึ้นทำงัยอ่ะ

ช่วยบอกหน่อยจร้า

ออฟไลน์ sa852369

• ตติยะ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอบคุณผู้ที่รู้มากจร้า

แล้วอยากจะทำให้ของขึ้นทำงัยอ่ะ

ช่วยบอกหน่อยจร้า
จะขึ้นกันไปทำไมหล่ะครับ  :069:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ลองถามพระอาจารย์ท่านดูซิครับ เหอๆๆ

ออฟไลน์ somkarit

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ของจะให้ดีเขาไม่ปลุกกันหรอกครับ

ที่เขาขึ้นหรือปลุกอ่ะ

ให้นึกถึงอาจารย์อ่ะครับ

ของแบบนี้อย่าไปปลุกมาก

เหนเพื่อนผมบอกว่า ถ้าปลุกอ่ะครับ จาลดเวลาชีวิตของการเป็นมนุษย์

ถ้าปลุกมากก้อจาเพี้ยนๆอ่าผมก้อไม่รุ้นะครับเห็นเพื่อนบอกมา

ถ้าผิดผลาดอะไรอย่าว่ากันนะครับ

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
ผมลงกับท่าน อ.บุญมี พุ่มทิพย์ท่านห้ามไว้แค่สองอย่าง คือ ห้ามบ้วนน้ำลายลงโถส้วม กับห้ามด่าบุพการีของเราและผู้อื่น
นี่คือสายบางพระ สำนักอื่นไม่ทราบครับ...

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
ห้ามถุยน้ำลาย ....นั้น ถ้าลงสาริกาลิ้นทองอะครับ ห้าม

ส่วนอย่างอื่นผมตอบไม่ได้ครับ  ถามผู้รู้ต่อไป 555+++
คุณเอ็มครับ ผมก็สักสาริกามา แต่ที่ผมรู้ห้ามไม่ให้ถ่มลงโถส้วมครับ แต่ผมไม่ทราบว่าห้ามถ่มลงพื้น และผมก็ถ่มน้ำลายลงพื้นหลายหนแล้ว ต้องทำไงครับ และเราควรถ่มที่ไหนบ้างครับ รบกวนบอกผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ :054:
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ***ขอทราบข้อห้ามในการสักหน่อยครับ ที$
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 ธ.ค. 2551, 05:23:07 »
เอาที่ผมรู้ๆของคนสักยันต์ละกันนะครับ ผมถือรวมๆหลายสำนักนะครับ

ที่ตอนนี้ถือได้ก็มี
1.ไม่ด่าพ่อแม่ทั้งของตนเอง ผู้อื่น  ทำให้ท่านสบายใจ กตัญญู

2.ไม่ลบหลู่ ดูหมิ่นครูบาอาจารย์ของตนเอง ทั้งผู้อื่น

3.ถือศีล5

4.ไม่กินฟัก แฟง น้ำเต้า ตำลึง

5.ไม่กินปลาไม่มีเกล็ด เช่นปลาไหล

6.หมั่นไหว้พระระลึกถึงครูบาอาจารย์ ทำแต่สิ่งดีๆ

อย่างอื่นก็ทั่วๆไป เอาแบบสบายใจอย่างคุณโจรแนะนำละครับ   

แต่ตอนนี้ผมก็ลำบากใจเรื่องขึ้นคร่อมเหมือนกันครับ :068:

ผิดถูกขออภัยครับ  ผมเด็กน้อย :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธ.ค. 2551, 05:24:02 โดย Hanu-Marn_Neverdie »
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เอาที่ผมรู้ๆของคนสักยันต์ละกันนะครับ ผมถือรวมๆหลายสำนักนะครับ

1.ไม่ด่าพ่อแม่ทั้งของตนเอง ผู้อื่น  ทำให้ท่านสบายใจ กตัญญู

2.ไม่ลบหลู่ ดูหมิ่นครูบาอาจารย์ของตนเอง ทั้งผู้อื่น

3.ถือศีล5

5.ไม่กินปลาไม่มีเกล็ด เช่นปลาไหล

6.หมั่นไหว้พระระลึกถึงครูบาอาจารย์ ทำแต่สิ่งดีๆ

อย่างอื่นก็ทั่วๆไป เอาแบบสบายใจอย่างคุณโจรแนะนำละครับ   

แต่ตอนนี้ผมก็ลำบากใจเรื่องขึ้นคร่อมเหมือนกันครับ :068:

ผิดถูกขออภัยครับ  ผมเด็กน้อย :054:

แล้วถ้าไม่รูมาก่อน เเร้ว กินเข้าไป  จะทำไงดีครับ

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
ไม่รู้ก็ไม่เป็นไร แต่ฟักนี่รู้สึกสายบางพระกินได้นะ   

ขออนุญาตนะครับ อ่านเจอกระทู้เก่า เขาบอกญาติโยมนำอาหารที่มีฟักมาถวาย

หลวงพ่อก็กิน เห็นหลวงพ่อยังบอกว่าอร่อย :011:  แต่หลีกเลี่ยงได้ก็หลีกเลี่ยง

ในความคิดผมอาจเพราะหลวงพ่อเป็นพระเลยไม่อยากขัดศรัทธาญาติโยมก็ได้

หากผิดข้อปฏิบัติก็จุดธูป ขอขมาครับ   หรือถ้าไม่สบายใจจริงๆก็ให้ท่านเป่าให้อีกครั้ง

รอพี่ๆท่านอื่นมาต่อดีกว่า ผมยังใหม่

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com

3.ถือศีล5

อนุโมทนาครับ ถือได้แบบนี้เป็นแบบอย่างที่ดี พยายามเพิ่มเติมนะครับ

ผมชอบนะ ข้อห้ามเป็นอุบาย การสร้างสัจจะบารมี และความเพียร ตามหลัก ปธาน ๔  ใน ๒ ข้อแรก

คือ สังวรปธาน เพียรระวังไม่ให้ตัวเราทำความชั่ว ความไม่ดี  และ ปหานปธาน เพียรละความชั่ว

ความไม่ดีที่มีอยู่ให้หมดไป

ครูบาอาจารย์ท่านคงเข้าใจสภาวะคนเรา จะห้ามใจจากเรื่องยากๆ บางทีเหมือนจะง่ายแต่ลึกๆ แล้วยาก

ท่านจึงให้ข้อห้าม เพื่อความเป็นสิริมงคลแก่ตัวเราและวัดกำลังของใจเราด้วย  อีกทั้งยึดถือตามคำครูสืบต่อกันมา

ถ้าระลึกถึงครูบาอาจารย์ประจำ คงทำได้อย่างไ่ม่ยากเกินกำลัง

เปรียบเหมือน มีคนให้ต้นไม้พันธุ์ดี ผลดก แผ่กิ่งก้านให้ร่มเงาดี  เขาให้ต้นกล้ามา สั่งว่า หมั่นรดน้ำให้พอดีๆ

ใส่ปุ๋ยตามกำหนด อย่าให้โดนแดดมาก อย่าลืมพรวนดิน   ถ้าเราได้มาแล้วไม่ทำตาม ต่อให้ต้นไม้นั้นพันธุ์ดีแค่ไหน

เจ้าของไ่ม่รู้จักดูแล คงให้ผลได้ไม่เต็มที่   ..

ข้อห้ามสำคัญ คือ ศีล ๕ ข้อที่ ๓ กับการไม่ด่าบุพการี อันนี้ถือมั่นกันแน่นอนอยู่แล้ว เพราะเป็นการไม่ทำความชั่ว

ทางกาย ทางวาจา

ข้อห้ามอื่นๆ เพื่อความเป็นสิริมงคล ให้เรามีสติ ทำอะไรให้รอบคอบ  ถ้าคิดว่ารักษาได้ก็ให้สัจจะว่าจะรับมารปฎิบัติ

ถ้ายังไม่พร้อมก็ ค่อยๆ ฝึกกันไปก่อน เลี่ยงได้ก็เลี่ยง ถ้าสุดวิสัยก็อย่าจิตตก เราำทำดีไว้เป็นหลัก ไม่เสียหายเท่าไร

แต่ถ้ารับมาแล้วก็ต้องทำให้ได้ครับ  เรื่องสัจจะ มีเรื่องเล่าน่าคิด  ไว้จะมาคุยใหม่

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
มีข้อห้ามเรื่องตำลึงด้วย หรือ ครับ หาก มี ข้อนี่ ผมจะได้ปฎิบัติตาม ช่วย ตอบด้วย ครับ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
มีข้อห้ามเรื่องตำลึงด้วย หรือ ครับ หาก มี ข้อนี่ ผมจะได้ปฎิบัติตาม ช่วย ตอบด้วย ครับ

ห้ามเป็นบางสำนักนะครับ แล้วแต่ว่า ครูบาอาจารย์สั่งไว้อย่างไร

พระอาจารย์ติ่งเคยบอกว่า เอาแค่ครูสั่ง อย่าผิดคำครูและก็อย่าเกินครู

ส่วนที่พี่เขาถือ นั้น คงยึดถือของหลายๆำสำนักรวมๆกันไปนะครับ

สักกับพระอาจารย์หรือ อาจารย์ท่านใด ต้องลองเรียนถามเรื่องข้อห้ามของแต่ละสำันัก ครับ

หนัก-เบา ต่างกันไป

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
โอ้.... ต้มจืดตำลึงหมูสับ   กินไปนับไม่ถ้วนเเร้ว ดิ ครับ
แต่เคยได้ยินว่า ผักที่มีหวดๆ แบบตำลึงทุกชนิด คนสักยันต์เค้าห้ามกิน
แล้วก็ ของเลี้ยงงานศพ อีกอย่าง  เลยไม่รู้ว่ายังมีอีกแยะไหมครับ

เรียนศิษย์หลวงพ่อทุกท่านครับ  พอที่จะสรุปข้อห้ามทั้งหมดของวัดบางพระ ได้บางไหมครับ
จะได้เป็นหลักในการปฏิบัติของศิษย์หลวงพ่อ ทุกๆ ท่าน ครับ

• อัฏฐมะ
http://www.bp.or.th/tattoo.html

รบกวนอ่านตามนี้นะครับ.. ส่วนสาริกาลิ้นทอง ก้ห้ามบ้วนน้ำลายลงโถส้วม อีกอย่าง ก็คงพอแล้วครับ

...เอาแค่เท่าที่ในเวบเขียนไว้ก็พอครับ...

สำหรับวัดบางพระ ก็ตามที่พี่เอ๊กได้บอกไว้ครับ  กำลังดีครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

สำหรับวัดบางพระ ก็ตามที่พี่เอ๊กได้บอกไว้ครับ  กำลังดีครับ

ขอบคุณ คุณอชิตะ มากๆ ครับ  สำหรับข้อมูลที่แนะนำครับ

• อัฏฐมะ
ลองปฎิบัติดูนะครับ เป็นกำลังใจให้ถือได้ครับ นึกถึงครูบาอาจารย์ไว้ แล้วเราจะไม่ทำผิดข้อห้าม ครับผม

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ลองปฎิบัติดูนะครับ เป็นกำลังใจให้ถือได้ครับ นึกถึงครูบาอาจารย์ไว้ แล้วเราจะไม่ทำผิดข้อห้าม ครับผม

:016: :016: :016:ขอบคุณ ครับ  :015: :015: :015: