ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อสาย วัดดอนระต่ายทอง มรณะอย่างสงบ  (อ่าน 7517 ครั้ง)

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ

เกจิอาจารย์ชื่อดังพระมีวิชาอาคม!

สิ้นเกจิดังลุ่มน้ำเจ้าพระยา!!หลวงปู่สาย มรณภาพอย่างสงบภายในกุฏิวัดดอนกระต่ายทอง เมืองอ่างทอง ?ไวยาวัจกร? เผยเห็นหลวงปู่ ฉันอาหารเสร็จเข้าไปจำวัดก่อนจะสิ้นลม ระบุเป็นพระที่มีวิชาอาคม จนทำให้มีลูกศิษย์มากมาย ขณะน้องสาว บอกเป็นพระที่มีความเมตตาไม่เคยบ่น หรือต่อว่าใคร

ผู้สื่อข่าวรายงานว่าเมื่อเวลา 08.30 น. วันที่ 12 ธ.ค. หลวงปู่สาย ขันติโก หรือ พระครูสุนทร ขันติคุณ เจ้าอาวาสวัดดอนกระต่ายทอง ตั้งอยู่หมู่ 1 ต.ราชสถิตย์ อ.ไชโย จ.อ่าง ทอง วัย 92 ปี พรรษา 74 ได้มรณภาพด้วยอาการสงบภายในกุฏิ เมื่อไปตรวจสอบพบบรรดาลูกศิษย์จำนวนมากกำลังเคารพศพ และกรรมการวัด รวมทั้งชาวบ้านกำลังจัดเตรียมสถานที่ในการจัดพิธีอาบน้ำศพ ซึ่งจากการสอบถาม นายดำรงชัย ภู่ขาว อายุ 54 ปี ไวยาวัจกรวัด กล่าวว่า หลวงปู่ป่วยด้วยโรคชรามาประมาณ 3 เดือน โดยก่อนที่ท่านจะมรณภาพเมื่อเวลา 07.30 น. ยังสามารถฉันอาหารได้ จากนั้นจึงเข้าจำวัดแล้วมรณภาพไปอย่างสงบโดยไม่มีการเจ็บปวดแต่อย่างใด

ด้าน นางสำราญ กลิ่นขจร อายุ 80 ปี น้องสาว กล่าวว่า หลวงปู่สายเป็นพระที่มีชื่อเสียงโด่งดังมากในลุ่มแม่น้ำเจ้าพระยา ที่มีลูกศิษย์มากมาย โดยเฉพาะข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ทั่วประเทศ ซึ่งท่านเป็นพระที่มีความเมตตามากน้อยคนนักที่จะโดนดุด่า สำหรับพิธีการคณะพระชั้นผู้ใหญ่กำลังประชุมการจัดงานกันอยู่

สำหรับหลวงปู่สาย หรือพระครูสุนทร ขันติคุณ นั้น เดิมชื่อ สาย จีพขจร เกิดเมื่อ 19 ก.พ. 2459 เป็นบุตรของนายพลอย จีพขจร และนางสิน จีพขจร อุปสมบทเมื่อวันที่ 20 ก.ค. 2477 ที่วัดสกุณาราม อ.ไชโย เป็นลูกศิษย์ของหลวงพ่อซวง วัดชีปะขาว จ.สิงห์บุรี โดยหลวงปู่ได้สืบสายวิชาอาคมพลังพุทธคุณ จาก อดีตเจ้าอาวาสวัดดอนกระต่ายทอง ซึ่งเป็นลูกศิษย์สายของ สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี) มีชื่อเสียงในเรื่องคาถาอาคม และยังเป็นพระนักพัฒนา ทำให้มีลูกศิษย์ลูกหามากมาย ซึ่งตลอดเวลาที่อยู่ในร่มกาสาวพัสตร์ หลวงปู่ไม่เคยบ่นหรือต่อว่าใคร มีแต่ให้อย่างเดียว

ส่วนวัตถุมงคลที่หลวงปู่ได้ทำการจัดสร้างขึ้นมีมากมายหลายรุ่น อาทิ เหรียญพุทธซ้อนบัลลังก์พุทธคุณ, มีดหมอ บรมครู 95, ผงพุทธคุณ 9, ผงมหาพุทธาคม, เกศาหลวงปู่สาย อานุภาพ, ตะกรุดใบลาน, พระธาตุข้าว, พระธาตุสีวลี, พระธาตุปัจเจกพุทธเจ้า และ เหรียญเฮง.

ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณสำหรับข่าวมาก ครับ ร่วมใว้อาลัยด้วย ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ทราบข่าวแล้วเมื่อ วันสองวันก่อนครับ รู้สึกเสียดายเกจิเมืองไทยอีกองค์หนึ่งจริงๆ ครับ  :089:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
สูญเสียพระเกจิอาจารย์ที่น่าเคารพไปอีกหนึ่งรูปแล้วครับ
หนุมานของท่านสวยงามทั้งรูปแบบ และพุทธคุณก็เยี่ยมครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอร่วมแสดงความอาลัยด้วยครับ .

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
ร่วมไว้อาลัยครับ...{^_^}...

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอร่วมไว้อาลัยครับ ประเทศไทยสูญเสียพระเกจิอาจารย์อีกองค์แล้วครับ..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
ผมพึ่งเช่าเหรียญหนุมานของท่านไม่นานมานี้เอง

ขอร่วมไว้อาลัยครับ 
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ bumg

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอร่วมใว้อาลัยด้วยครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ร่วมไว้อาลัยด้วยครับ สาธุ............

ออฟไลน์ ha-nu-ma-na

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอร่วมไว้อาลัยด้วยครับ

พอทราบข่าวตกใจและเสียใจมากๆครับ 2-3 เดือนก่อนผมได้เช่าหนุมานล้มลุกของล.ป.มาและตั้งใจว่าสักวันจะได้ไปกราบล.ป.ท่านสักครั้งครับ แต่วันนี้ความตั้งใจของผมสูญป่าวแล้วครับ ขณะที่ผมได้เขียนขอความนี้น้ำตาแห่งความสูญเสียก็ใหลออกมา เสียใจจริงๆครับ เมื่อเช้าผมเพิ่มซื้อหนังสือพระเกจิมาอ่าน ยังมีหน้าของล.ป. และวัตถุมงคลที่กำลังจะออกมาให้ได้เช่ากันครับ แต่โชคยังดีที่ผมยังมีรูปของล.ป.ท่านและวัตถุมงคลของท่านเก็บเอาไว้

ขอให้ดวงวิญญาณของล.ป.ท่านจงไปสู่สวรรค์ชั้นฟ้า

ด้วยความอาลัยครับ