ผู้เขียน หัวข้อ: สักลาย "เสือ" แล้วจะทำให้ใจร้อนขึ้น จริงหรือไม่?  (อ่าน 7514 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
สักลาย "เสือ" แล้วทำให้ใจร้อนขึ้น จริงหรือไม่?
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
คงแล้วแต่ละบุคคลนะครับ   พระอาจารย์ให้เองหรือว่า ขอท่านละครับ

ใจร้อนไหม บางคนก็เห็นกล้าขึ้น เด็ดเดี่ยวขึ้น  บางคนก็นิ่งๆ   

เท่าที่สัมผัสมา คงต้องดูหลายๆอย่างประกอบกันนะครับ

เสือถึงจะดุแต่ก็ไม่เคยรังแกใครก่อน 

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
โดยส่วนตัวเชื่อว่า ไม่น่าจะทำให้ใจร้อนขึ้น
แต่คิดว่าน่าจะทำให้มีจิตใจห้าวหาญ มั่นคง และเชื่อมั่นในตัวเองสูงขึ้นมากกว่าครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ผมว่าของแบบนี้ผมว่ามันอยู่ที่ตัวเราอะครับ
ถ้าสักแล้วฮึกเหิมจนเกินไป เค้าก็เรียกว่าร้อน
แต่ถ้าสักแล้วทำตัวเหมือนปกติ มันก็ไม่มีอะไรแปลกไปจากเดิมหรอกครับยกเว้น
ความมั่นใจและสติที่เพิ่มมากขึ้น เพราะสักไปแล้วต้องปฏิบัติตนให้อยู่ในศีลธรรมครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
นานาจิตตัง  :089:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
สักหนุมานดูจะร้อนกว่านะคะ...

เสือ เป็นสัตว์ที่ดูน่ากลัว น่าเกรงขาม ในขณะเดียวกันใครๆ ก็อยากไปดูเสือ...เมื่อไปเขาดิน ซาฟารีเวิลด์.... ดังนั้น..เสือก็มีทั้งบารมีทำให้คนเกรง และมีเสน่ห์ในตัวเสร็จสรรพ

สักเสือ...ส่วนใหญ่อาจารย์มักลง นะ กำกับไปด้วย... เพื่อไม่ให้ดุเกินไป...

เลือกสักเสือเหลียวดูสิฮ่ะ :090:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ธ.ค. 2551, 07:47:36 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ อาจารย์เอ้

• ฉัฏฐะ
  • *
ไม่ใช่เพราะเสือหรอกครับ ถ้าร้อนคือมีกิเลสอย่าให้กิเลสมาสุมใจ การที่เรามีกิเลสมาสุมใจคือ การที่เราอยากได้ อยากมี อิจฉาผู้อื่น คือกามะ โลภะ โมหะ โทสะ ถ้าเราตัดหรือลดไม่ได้จะทำให้เราไม่สบายใจ ใจร้อนจะทำให้อารมณ์ร้อนง่ายจะทำให้มีเรื่องมีราวพอมีเรื่องมีราว ก็จะทะนงตัวว่าข้าเนี่ยสักเสือมาข้าไม่กลัวเอ็งหรอก ก็จะกลายเป็นเรื่องใหญ่เจ็บตัวกันไปต่างๆนาๆ   *ข้อควรคิด การที่เราสักมาถ้าเราไม่ประพฤติตัวในศีลธรรม เราไม่รู้จักพระพุทธศาสนา ก็ไม่สามารถคุ้มครองตัวเราได้หรอกครับ เราลองสังเกตดูนะครับว่าข้อห้ามของแต่ละสำนักถ้าเราทำความเข้าใจในข้อห้ามก็จะไม่พ้นศีล5หรอกครับจะวนเวียนอยู่ในศีลทั้งนั้นครับถ้าเราถือศีลได้ สักอะไรก็เหนียวครับ ถ้าเราถือไม่ได้สักไปก็เจ็บตัวปล่าวครับ   ผมว่ายาวไปป่าวครับ ถ้ายาวไปก็ขอโทษด้วยละกันนะครับ เป็นข้อคิดที่ผมว่าดีแบ่งปันกันนะครับ

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
 :008:ขอบคุณทุกท่านที่ตอบครับ สรุปว่าอยู่ที่ตัวเราครับ

ออฟไลน์ uา€IIa’uดี ~'๑'~

• จตุตถะ
ก็ไม่เห็นจะใจร้อนเลยนะครับ

คงแล้วแต่ละบุคคลมากกว่า :016: :015:

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
สักหนุมานดูจะร้อนกว่านะคะ...

เสือ เป็นสัตว์ที่ดูน่ากลัว น่าเกรงขาม ในขณะเดียวกันใครๆ ก็อยากไปดูเสือ...เมื่อไปเขาดิน ซาฟารีเวิลด์.... ดังนั้น..เสือก็มีทั้งบารมีทำให้คนเกรง และมีเสน่ห์ในตัวเสร็จสรรพ

สักเสือ...ส่วนใหญ่อาจารย์มักลง นะ กำกับไปด้วย... เพื่อไม่ให้ดุเกินไป...

เลือกสักเสือเหลียวดูสิฮ่ะ :090:
ครับ ที่บอกว่าหนุมานร้อนกว่าจริงครับ ผมเป็นคนใจร้อนอยู่แล้ว ได้หนุมานมายิ่งร้อนใหญ่ แต่เวลามันทำให้เราเปลี่ยนครับ เพราะผมระลึกถึงบารมีหลวงปู่ และองค์หนุมาน อยากให้ท่านช่วยปกป้องเราและอยู่กับเราตลอดไป เชื่อไหมว่า ตั้งแต่ผมไปสักมา ทำให้ผมใจเย็นขึ้น ทำตัวดีขึ้น รักแม่มากขึ้น(แต่ก่อนก็รักครับแต่ชอบเถียง เดี๋ยวนี้ผมใจเย็นลงครับ) ผมว่ารอยสักทำให้ผมเปลี่ยนไป ในทางที่ดีขึ้นนะครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ somkarit

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
เหนว่าคนใจร้อนถ้าสักเสือพอโกดไครก้อจาขึ้นนะ

เพื่อนผมบอกมาอ่ะครับ

ออฟไลน์ poommv41

• ตติยะ
  • จะยอมตายหมายให้เกียติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
    • MSN Messenger - poommv41@hotmail.com
    • อีเมล
ก็แล้วแต่นะครับ   แต่ที่ผมรู้ๆมาก็น่าจะเป็นสมิงไฟอะครับที่ใจร้อนขึ้น  หรือไม่ก็เสือด้วนครับ

ออฟไลน์ pang_bu19

• ตติยะ
  • Bird...Bird
    • MSN Messenger - termsak_pang@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - termsak_bu46@yahoo.com
    • อีเมล
เข้ามาอ่าน ครับ
ช่างกล บุรณพนธ์ 19

ออฟไลน์ Mx_GuS

• ตติยะ
  • จังหวัดนครศรีธรรมราชครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคน
    • อีเมล
อาจจะไม่เกี่ยวกันมั้งครับ

เสือ อาจจะเเสดงถึงความกล้า ความห้าวหาญ

เพื่อนผมใครมาหาเรื่องมันนิดหน่อยมันลุยเลยครับ

ความศรัทธา คือ เบื้องต้นของปาฎิหาริย์

+++ เสือนอนอย่าคิดว่า...เสือหลับ+++

+++ เสือไม่ขยับอย่าคิดว่า...เสือตาย +++

+++ เสือไม่มีลาย...ใช่กัดใครไม่เป็น +++

ออฟไลน์ Jojo Swiss

• ตติยะ
    • MSN Messenger - jojo1081009@hotmail.com
คิดว่ารู้สึกห้าวหาญขึ้นจริง ๆ นะ กล้าขึ้น ไม่ยอมอะไรง่าย ๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่งในเรื่องที่ไม่ถูกไม่ควร รู้สึกอยากลุยเลย (จากที่พิจารณาตัวเองดูแล้วหลังจากสักมา)  :093:

ออฟไลน์ pukluk

• จตุตถะ
โดยส่วนตัว นิ่งมากขึ้นนะคะ  :008:
[shake]' แม้ในสิ่งที่เป็นทุกข์ ถ้ามองเป็น ก็เป็นสุข '[/shake]

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
คิดมาก ปัสสวะเหลือง
ใครมาสัก ไม่กลัวเข็ม ก็ถือว่ากล้าแล้ว
เสือ มหาอำนาจ
หนุมาน อาสารับใช้เจ้านาย
ครุฑ รับราชการ มหาอำนาจ
สักองค์เทพ เตรียมตัวไปสวรรค์ รับงานโองการจากเบื้องบน รับใช้ศาสนา

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
เรามีลิงลม ร้อนมาก (อากาศตอนนี้  :005:) ก็รู้สึกเหมือนกัน ตั้งแต่สักมา ก็ขึ้น 2 ครั้งนะ แต่ก็ควบคุมตัวเองได้

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ผมว่าอยู่ที่แต่ละคนมากกว่าครับ บางคนถือว่ามีของก็เลยไม่กลัวอะไร พาใจร้อนไปด้วยนะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา