ผู้เขียน หัวข้อ: พ่อแก่พูดภาษาไทยได้ด้วยหรือ  (อ่าน 5973 ครั้ง)

ออฟไลน์ LAT-TAT

• ปัญจมะ
  • LAT-TAT
    • MSN Messenger - pai_LAT-TAT@hotmail.com
เมื่อวานนั่งกับเพื่อนมีศิษย์ที่ไหนไม่รู้มันมาทำเป็นของขึ้น(สงสัยจะโชว์ออฟ)กลางวงมันทำเป็นพ่อแก่แต่พูดภาษาไทย ผมกะเพื่อนเลยงงกันใหญ่ พวกอย่างนี้ควรจะทำอย่างไงกะมันดีไม่ลงง่ายด้วย...ป.ล.ผมทำฟึดฟัดใส่มันด้วยแล้วผมจะผิดไหมคับจะเสื่อมไหมคับ
ตัวเล็กที่ใครๆเรียกก็คือผม!!

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ตอบ: พ่อแก่พูดภาษาไทยได้ด้วยหรือ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 ธ.ค. 2551, 06:33:47 »
เคยเห็นหลวงพี่ญาท่านจับคนที่สักกับศิษย์ท่าน (หลวงพี่ตูน)ของขึ้น ใครๆก็เอาไม่ลง ลูกศิษย์บนกุฏิท่านแตกกระเจิง หลวงพี่ท่านว่าใจเย็นๆ แล้วหลวงพี่ท่านจับหลังคอด้วยมือเดียวบีบแล้วใช้อีกมือดึงหู ของออกทันตาเห็นเลยครับท่าน
การที่เราอาจจะเสียฟิวล์กับคนที่ของขึ้นแบบไม่รู้กาละเทศะไม่ถือว่าผิดหรอกครับ ผมไปร่วมงานแห่พระแม่อุมาที่วัดแขกสีลมแทบทุกปี เห็นบ่อยๆพวกเพศไม่สมบูรณ์ที่แกล้งของขึ้นกรี๊ดกร๊าด แล้วไปคว้ากอดจับพวกผู้ชาย-ฝรั่งหน้าตาดี ที่กำลังตกตลึงกับพฤติกรรมเหนือคำบรรยาย อย่างนี้สิน่าตำหนิมากกว่า :068:

ถ้าพ่อแก่ไม่พูดภาษาไทย แล้วพูดภาษาอะไรล่ะครับ ที่จะทำให้คนฟังเข้าใจ รบกวนท่านผู้รู้เข้ามาชี้แจงแถลงไขด้วยครับ  :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ธ.ค. 2551, 06:36:07 โดย berth1999 »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: พ่อแก่พูดภาษาไทยได้ด้วยหรือ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 ธ.ค. 2551, 01:06:56 »
แต่ก่อนผมเห็นคนของขึ้น กมักคิดว่าโชว์ออฟหน่อย บอกตรงๆ ว่าไม่ใช่เป็นคนที่เชื่อเรื่องของขึ้นเท่าไหร่นัก

แต่ก็ไม่ลบหลู่เช่นกันครับ บางทีคนของขึ้นอยู่ลากมีดดาบมา ก็มีชะงักบ้างล่ะ เคยเจอเยอะล่ะครับแถวๆบ้านนี่ล่ะ  :095:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 ธ.ค. 2551, 02:51:22 »
ไม่มีความเห็นครับ

ออฟไลน์ St.Pipo

• ศิษย์พ่อแก่
  • ปัญจมะ
    • Please comment me.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 ธ.ค. 2551, 08:56:26 »
เท่าที่เคยเจอมาถ้าร่างพ่อแก่ขึ้น ก็คือร่างกายเกิดปฏิหารย์ของพ่อแก่คือเป็นคนแก่หลังค่อมพูดเสียงเป็นคนแก่ตัวสั่นเสียงสั่น แต่คิดว่าไม่มีองค์พ่อแก่มาแฝงร่างหรอกครับ คนที่จะทรงพ่อแก่ได้อาจจะสักมาแต่ต้องมีการรับขันธ์ก่อนถึงจะประทับได้เต็มร่าง เคยเจอคนที่องค์พ่อแก่ลงแต่ยังไม่ได้รับขันธ์พ่อแก่จะแฝงกายตลอดพูดเหมือนกันแต่ฟังไม่รู้เรื่อง มีเรอ มีสำลักบ้างนิดหน่อย แต่ถ้ารับขันธ์แล้วจะไม่มีอาการแฝงกาย พ่อแก่จะมาประทับเมื่อเราว่าคาถาเชิญเท่านั้น

ส่วนเรื่องของขึ้นมั่วหรือป่าวนั้นไม่สามารถบอกได้เพราะของอย่างนี้เป็นของที่รู้ได้เฉพาะตนเท่านั้น บางคนไม่เคยขึ้นก็ว่าคนที่ขึ้นมั่ว อันนี้ให้เราวางใจเป็นกลางครับ เฉยๆไว้แล้วจะดีเอง ถ้าคนที่เขาขึ้นไม่ได้สร้างความวุ่นวายก็ปล่อยเขาไปพอเหนื่อยเดี๋ยวก็ลงเอง ผมไม่เคยเห็นใครของขึ้นเป็นวันๆ สักที
โอมลือชานัง มหาลือชานัง ฤ ฤา โยคีธัมมัสสะ อิรอมะมา เยมามะมา มะมา นะมะพะทะ

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 ธ.ค. 2551, 11:49:11 »
ผมมีเรื่องลี้ลับ ที่ยากจะอธิบายให้ฟังครับ เรื่อง พ่อแก่

ผมมีญาติ คนหนึ่ง แกเป็นผู้หญิง  คนชอบว่าแกเสมอว่า  อีนี่ บ้าๆ บอๆ   แต่มันแปลกครับ เขาผ่านร่างวิญญาญใด้  เห็นคนตายใด้  พูดไปเหมือนโกหก

ผมเจอกับตัวเองมาหลายรอบแล้วครับ  พูดแล้วขนลุก วาบเลยครับ

คืออย่างนี้ครับ

มีคนแถวบ้าน แก่เสียชีวิต เป็นผู้ชาย วัย 90 เศษ แล้วละ  ญาติผมคนนี้ ก็ไปงานศพเขา  อยู่ดีดี ก็คล้าย  คนที่ตายแล้ว มาเข้าตัวแก เรียก ลูกคนตาย มาต่อว่าต่อขาน

บอกอะไรหลายๆอย่าง  ทุกคนในงานเชื่อ และเห็นกันหมด  ว่า วิญญาญ คนตาย มาสิ่งร่าง ญาติผมเอง  เพราะแก พูด แบบเดียวกับคนตายเลย แล้วรู้เรื่องราว อะไรในบ้านทั้งหมด

ทั้งที่ ญาติผมไม่เคยไปเหยียบบ้าน คนตายเลย 

แปลกครับ แต่จริง  และก็หลายครั้งแล้วด้วยที่เป็นแบบนี้

ตานี้มาถึง พ่อแก่

งานนี้  ต้องบอกว่า  งานศพ คุณลุงผมเองเลยครับ   คนมากันเป็นพัน  สส  นายตำรวจ  นายทหาร รักษาพระองค์ก็มา  คนแน่นวัดครับ   ญาติผมคนนี้ (ต้องบอกว่า พี่สาวผมเอง)

ช่วงนั้นเขา ป่วยครับ ต้องนั่งรถเข็น เดินไม่ใด้  ผ่าตัดหลังมาครับ  ในงาน อยู่ดีดี  ก็คล้ายมีใครมาเข้าร่าง นอนร้องห่มร้องให้ ทำท่าเหมือนรำ  พวกผมและ ญาติ ก็ตีความมาที่

คงเป็น  คุณแม่ ผมเอง ที่เสียชีวิต ท่านคงอยากมาบอกอะไร  เราทุกคน ก็ตีความว่า  ท่านอยากใด้ มีนางรำหน้าศพ มีระนาด ดลตรีไทย   ผมจำใด้  ท่าน คุณแม่และคุณลุง

ชอบ  และคุยกันเรื่องนี้อยู่  นางรำหน้าศพ    พอหามาใด้  พี่สาวผมก็  เป็นปกติ  บอกว่า แม่แกอยากให้ มีนางรำหน้าศพให้ลุง

ตามมาครับ

พอใกล้เผาเท่านั้นแหละ อยู่ดีดี  คนที่เดินไม่ใด้  พอระนาดตี จังหวะม้าย่อง  เชื่อรึเปล่า  พี่สาวผมลุกมาเต้น  ท่าม้าย่อง  แล้วทำท่าหลังค่อมๆ คล้ายๆ ถือไม้เท้า

แล้วพูดแบบคนแก่  ดีจังเลยลูกหลานเอ้ย กูชอบ แบบคนแก่พูดเสียงสั่นๆ

ถ้าคิดเป็นเรื่องตลก  พี่สาวผมคงไม่ทำแน่  คนแน่นวัดขนาดนั้น ผู้หลักผู้ใหญ่เพียบ ทำให้อายเขาทำไม  ตัวเองก็เป็น ผู้หญิง

มารู้ทีหลัง แกบอกว่า พ่อแก่  แกมาส่งวิญญาญ มีคนมารับ วิญญาญ ลุงผมไป

นี่คือเรื่องจริง ที่ผมประสบ กับตัวเองมา  ที่จริงมีมากกว่านี้ครับ ที่ผมเจอมา  มันเป็นเรื่องที่ พิสูจ ไม้ใด้จริงๆ ว่า  อะไรจริง อะไรเท็จ :075:

ผมแค่อยากบอกว่า

ของแบบนี้ ไม่เชื่อ อย่าลบหลู่ครับ  ผมเห็นมาจน ชินตา :050:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 ธ.ค. 2551, 12:11:34 »
ผมเคยเห็นคนที่มีองค์ประทับเค้าจะพูดภาษาเก่ากันอะครั ที่เรียกว่า ภาษามคธน่ะแหละ
บางทีก็เรียกว่าภาษาเทพ เอาจริงๆคนธรรมดาอย่างเราๆ
นี่ฟังไม่รู้เรื่องเลยครับ แต่ถ้าพ่อแก่ขึ้นละก็เคยเห็นอยู่หลายครั้งครับ
จะเป็นท่าทางคนแก่ๆเดินกระย่องกระแย่งแล้วก็หัวเราะอย่างเดียว ไม่เคยเห็นพูดจาปราศรัยกับใครซักทีอ่าครับผม
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 ธ.ค. 2551, 12:54:02 »
ภาษามคธ เป็นภาษาของจักรวาล

แท้จริง ภาษาเอง ก็เป็นสมมติบัญญัติขึ้นมา เพื่อจุดประสงค์ต่างๆกัน

พระพุทธเจ้า ใช้ภาษามคธหรือบาลี เพราะเป็นภาษาท้องถิ่นของชาวบ้าน ที่ชาวบ้านเข้าใจได้ทันที

ในขณะที่พรามณ์ใช้ภาษาสันสฤต ยึดถือกันเป็นภาษาที่รู้กันเฉพาะวรรณะตน
ถือกันเป็นภาษาสูงส่ง เป็นของเทพ ทำให้ชาวบ้านเข้าถึงได้ยาก

โดยแท้จริง การสืบต่อพุทธพจน์ จำเป็นต้องสืบทอดให้ทรงไว้ด้วยอรรถและด้วยธรรม
ดังนั้น จึงต้องใช้ภาษาดั้งเดิมที่ได้แสดงไว้ในสมัยนั้น
การแปลเป็นภาษาอื่น ย่อมทำให้มีการเปลี่ยนแปลงไปตามความเข้าใจ ภูมิธรรมของผู้แปล

ดังนั้น การดำรงไว้ ซึ่งพระธรรม ตามที่ได้แสดงไว้
ให้ถูกต้องนั้น สำคัญจริงๆ

แต่อย่ายึดติดในภาษา อันเป็นสื่อที่พระพุทธเจ้าได้แสดงผ่านอักษรเหล่านั้นเลย

ศึกษาผ่านสมมติ เข้าใจผ่านสมมติ เห็นผ่านสมมติ
เพราะแท้จริงแล้ว สมมติก็เป็นเพียงทางผ่านไปสู่ความจริงเท่านั้น

ขอท่านจงเข้าใจความมุ่งหมายของเราเถิด
มิได้มีจุดมุ่งหมายอื่นใดเลย

ขอขอบคุณ
http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=suppanut&date=28-01-2006&group=1&gblog=10

ออฟไลน์ LAT-TAT

• ปัญจมะ
  • LAT-TAT
    • MSN Messenger - pai_LAT-TAT@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 ม.ค. 2552, 01:01:21 »
แต่มันพูดมั่ว..แล้วผมถามว่าเป็นพ่อแก่สายไหน....มันบอกไม่มีสายและผมงงกะว่าทำไมพ่อแก่ไม่พูดภาษาขอมแต่พูดภาษาไทย....ผมงงเพราะที่ผมรู้มาพ่อแก่พูดแต่ภาษาขอม.........................หรือว่าผมเข้าใจผิด!

ออฟไลน์ ~KittY~

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ชมรมคนรักพ่อแก่
    • MSN Messenger - superkidman@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 ม.ค. 2552, 03:18:00 »
มีปัญหาสงสัยสอบถามในเวปชมรมคนรักพ่อแก่ได้ครับ
ผมความรุ้ยังน้อย
ที่ไหนมีรัก ที่นั้นมีทุกข์ จัยขื่นขม ชัวนิรันณ์

http://www.acccomp.ath.cx/meu/
                 ชมรมคนรักพ่อแก่

ออฟไลน์ m_surat

• ตติยะ
    • MSN Messenger - mfineart@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 ม.ค. 2552, 07:50:39 »
 02;ผมเป็นพยานได้

เพราะเรื่องนี้มันเกี่ยวกับผมโดยตรง.......เรื่องทั้งหมดมีอยู่ว่า

บ้านเพื่อนแฟนผมจัดงานปีใหม่กัน แฟนผมก็เลยชวนเพื่อนมาที่แอบชอบแฟนผมอยู่

พวกเค้ามากันสามคน...นั่งกินกันไปนั่งกินกันมาอยู่ๆๆ ของขึ้นคับพี่น้อง

ผมกับเพื่อนก็ไม่คิดอะไร.....อยู่ๆผมกับแฟนจะกลับบ้าน

พ่อแก่ก็ขึ้นทันทีคับ...เพื่อนผมถามว่า...เป็นพ่อแก่สายไหนก็ตอบไม่ได้

พ่อแก่พูดแต่ว่าแฟนผมไปหลอก...ร่างท่าน

ผมงง งง......

ขึ้นอยู่เป็นครึ่งชั่วโมง...พวกผมทำอย่างไรก็ไม่ลง

ยังมาลบลู่...ของที่เรามีอยู่อีก เพื่อนผมก็เลยบอกไปว่าจะไม่เชื่อของใครทั้งนั้นท่าไม่ใช่ของวัด

เราก็เลยบอกกันว่าปล่อยให้อยู่อย่างนั้น.....เราก็เลยออกไปนั่งนอกบ้านกันปล่อยให้โชว์ออฟอยู่อย่างนั้น

พอไม่มีใครสนใจเค้าลง  :007: :007:

พ่อแก่พูดภาษาไทย ของขึ้นก็ไม่มีอาการสั่นอะไรเลย

พอไม่มีใครสนใจก็ลงอีก แบบนี้มันคืออะไรคับ :086:

ไม่เหมาะสมยังไงก็ขอโทษด้วยคับ 12; 42;

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 ม.ค. 2552, 08:45:48 »
caseคุณชาญ.. มีเหตุผลสมควรเชื่อนะคะ... เชื่ออย่างมีเหตุผลก็โอเคนะคะ...

เพราะเคยเห็นเหมือนกันเป็นหญิงวัยสี่สิบปลาย... พี่แกขึ้นทุกที่ที่ดูแล้วสามารถ show off ...กลางคนหมู่มากได้...เช่น ร้านอาหาร เป็นต้น (กรณีคล้ายๆ คุณ surat แบบว่า คนต้องสนใจแหน่ะค๊ะ ถึงจะขึ้น)

หลังๆ พ่อแก่ขึ้นทีไร โผเข้ากอดหนุ่มที่เขาหมายปองทุกที... (คล้ายๆ ของคุณ berth1999)

พวกเราหลายๆ คน ตอนแรกเชื่อนะ... แต่หลังๆ พวกเราเริ่มมีข้อสงสัยว่าไม่น่าใช่ (เฉพาะผู้หญิงคนนี้นะ ส่วนถ้าเห็นคนอื่นก็เชื่อตามปกตินะ)

เราใช้เหตุผลพิจารณาอีกทีค่ะ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ม.ค. 2552, 08:50:03 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 ม.ค. 2552, 12:09:30 »

ผมคิดว่ามีทั้งจริงและไม่จริง  แต่ก็อย่าลบหลู่ครับ เฉยๆไว้แล้วลองพิจารณาเอาเองครับ

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 ม.ค. 2552, 10:02:44 »
ผมยังไม่เคยชองขึ้นเลย
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ หมาน เเอ็งเจิ้ล

• ศัตรูที่น่ากลัวที่สุดคือใจของเราเอง
  • จตุตถะ
  • อนิจจัง ทุกข์ขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 ม.ค. 2552, 10:11:01 »
คมในฝักดีที่สุดแล้วคับท่าน
ผู้มีกุศลในใจ คือ มีบุญในใจ หนักแน่น ใครด่าว่าติเตียน ก็ไม่เสียใจ ไม่โกรธ ไม่เกลียด เพราะว่าใจมีบุญเป็นเครื่องอยู่ ตรงกันข้ามกับใจที่มีกิเลสเป็นเครื่องอยู่ กิเลสอยู่ในใจใคร ก็มีแต่ ปั่นจิตใจให้เดือดร้อนวุ่นวาย
หลวงปู่เหรียญ วรลาโภ วัดอรัญญบรรพต

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 ก.พ. 2552, 08:40:15 »

พ่อแก่
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 ก.พ. 2552, 10:28:00 »
ผมก้อยังไม่เคยของขึ้นเลย

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 17 ก.พ. 2552, 06:21:18 »
แล้วแต่บุคคลนะครับ ตามความคิดผม ของไม่ขึ้นแล้วแกล้งขึ้นเพื่อจุดประสงค์ใดๆ การอวดอ้างในสิ่งศักดิ์สิทธิ์ นี่บาปอย่างแรงนะครับ