ผู้เขียน หัวข้อ: ว่างจาดดดดดด  (อ่าน 1875 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
ว่างจาดดดดดด
« เมื่อ: 15 ม.ค. 2552, 01:28:20 »
ข้อควรรู้ในการนำเครื่องรางของขลังที่มีพรายไปใช้

คำเตือน---เด็กและสตรีมีครรภ์ควรได้รับการแนะนำ  :074: :010: :004:

1.การที่นำเครื่องรางประเภทสายพรายไปใช้ ท่านจะต้องคิดไว้เสมอว่าท่านมีพราย คือมีจิตวิญญาญ หรือที่เรียกกันว่าผีไปอยู่กับท่านด้วย การนำเข้าบ้านก็ต้องบอกเจ้าที่เจ้าทางให้รับทราบ และหากนำเข้าไปในบ้านแล้วให้จัดวางตำแหน่งที่เหมาะสมคือห้ามนำไปไว้ใกล้กับพระ หรือในห้องพระเด็ดขาด ให้วางไว้ที่ธรรมดาที่ไม่มี พระหรือวัตถุมงคลอื่นใด จะจัดวางรวมไว้กับประเภทพรายเหมือนกันได้

2.พรายเขาก็มีจิตวิญญานมีความรู้สึกนึกคิดเหมือนคนเราทุกอย่าง คุณลืมคิดอะไรไปหรือเปล่าว่าเขาต่างกับคุณแต่เขาไม่มีร่างกายที่เป็นเนื้อเท่านั้นความรู้สึกนึกคิดต่างๆก็ไม่ต่างอะไรคนๆหนึ่งแต่เขาอยู่คนละมิติกับเราไม่สามารถจะบอกเราได้ เมื่อนำเขาเข้าบ้านแล้วไม่ว่าพรายของสำนักไหน อาจารย์ผู้สร้างเขาจะบอกไว้หรือไม่ได้บอก ท่านก็ต้องจัดอาหารให้เขาได้กินบ้างตามสมควร เช่นอาจจะเป็นวันพระ หรือเดือนละครั้งหรือแล้วแต่สะดวก ไม่จำเป็นต้องให้ทุกวัน จะให้ดีเวลานำเข้าบ้านครั้งแรกก็จัดอาหารให้เขาสักครั้งหนึ่งเขาจะดีใจมาก เพราะตามประสบการณ์ที่ได้ยินมา พวกนี้เขาต้องการอาหารทั้งนั้นแม้แต่หุ่นพยนต์เอง บางคนที่เขาสามารถสื่อกับเรื่องพวกนี้ได้ เขาก็ออกมาบอกเลยว่าไม่ได้กินอาหารมานานมากแล้วขอข้าวให้เขากินบ้าง

3.ท่านใดที่ปกติแล้วชอบสวดมนต์ไหว้พระทุกวัน สวดพระคาถาที่เกี่ยวกับพระพุทธคุณต่างๆ ทุกวันเช่นพระคาถาชินบัญชร หรือ พาหุง หากต้องการใช้เครื่องรางของขลังสายพราย ท่านจงคำนึงไว้เสมอว่าสิ่งนี้เป็นไสยศาสตร์ ซึ่งเป็นเรื่องที่ตรงกันข้ามกับสิ่งที่ท่านปฏิบัติอยู่ และไม่ใช่สิ่งที่พระพุทธเจ้าทรงสอน เมื่อท่านจะสวดมนต์ไหว้พระท่านต้องเอาของพวกนี้ไว้ไกลๆที่ท่านสวด และเวลาท่านจะนำเครื่องรางสายพรายติดตัว กรุณาอย่าสวดคาถาที่เกี่ยวกับบทพระพุทธคุณต่างๆ อาทิเช่นพระคาถาชินบัญชร พาหุง ยอดพระกัญฯ...ฯลฯ เพราะคาถาเหล่านี้เป็นคาถาอันเชิญพระพุทธบารมี หากสวดแล้วนำเครื่องรางเหล่านี้ติดไปจะสร้างความลำบากร้อนรนให้กับพรายเป็นอย่างมากและเขาจะไม่สามารถช่วยอะไรท่านได้เลยและต้องอยู่ห่างๆ จะต้องเลือกเอาเองว่าจะให้ภูติพรายไสยศาสตร์ช่วย หรือจะเอาทางพระพุทธบารมีคุ้มครอง หากมั่วสวดรวมกันไปทั้งหมด ผมรับประกันเลยว่าท่านจะใช้เครื่องรางของขลังสายนี้ไม่ได้ผลเลย เพราะพรายก็เดือดร้อนครูบาอาจารย์ไสยศาสตร์ที่เขาหนุนวิชาอยู่ก็ช่วยให้ผลอะไรไม่ได้ เพราะไม่มีอำนาจใดจะเหนือกว่าบารมีของพระพุทธเจ้า นี่เป็นอีกปัญหาหนึ่งที่หลายคนใช้เครื่องรางแล้วไม่ได้ผล ไม่เชื่อก็ลองดู พิสูจน์มาแล้ว และก็เห็นมาแล้วนักต่อนัก เรื่องนี้สำคัญและไม่ค่อยรู้กันส่วนใหญ่คิดปนกัน ท่านจะต้องแยกให้ออกว่าอันไหนเป็นไสยศาสตร์ อันไหนเป็นสิ่งที่พระพุทธเจ้าสั่งสอน ถ้าไม่ใช้เรื่องการปฏิบัติให้เป็นไปเพื่อการพ้นทุกข์หลุดพ้นจากการเวียนว่ายตายเกิด ก็เป็นไสยศาสตร์หมด แต่ไสยศาสตร์ก็ไม่ได้เป็นสิ่งที่เลวร้ายทั้งหมด พระอริยเจ้าหลวงปู่หลวงพ่อครูบาอาจารย์ท่านก็ใช้ไสยศาสตร์ เพื่อช่วยเหลือสงเคาระห์ชาวบ้านในทางโลก

4.ใช้เครื่องรางของขลังสายพราย อย่าแขวนรวมกับพระ จริงๆแล้วไม่ควรจะแขวนพระด้วยซ้ำหากใช้ของขลังที่เป็นพราย เพราะถ้าหากพระเครื่องนั้นปลุกเสกด้วยอำนาจของพุทธบารมีแล้ว (พระเครื่องบางทีก็ไม่ได้มีพลังพระพุทธบารมีเสมอไปบางทีก็เป็นพลังจิตของพระเกจิฯ พลังของเทพ หรือรูปพลังอื่นเช่น เมตตามหานิยม โชคลาภ คงกระพัน ) พลังพระพุทธบารมีก็จะแผ่คลุมคนนั้นไปทั้งหมด เวลาใช้ของก็ไม่มีผลแถมถ้าเป็นสายพรายหมดสิทธิ์ที่จะเข้าใกล้ตัวผู้แขวนเลย ถามว่าจะรู้ได้อย่างไรว่าพระองค์ไหนมีพลังเป็นพระพุทธบารมี อันนี้ต้องเอาไปให้ผู้ที่จับพลังจิตได้สัมผัสพลังดูก็จะรู้ว่าเป็นพลังอะไร แต่ถ้าเป็นพลังจิตของพระเกจิหรืออาจารย์ทั่วๆไปที่เป็นพลังต่างๆเช่นเมตตามหานิยม แคล้วคลาดกันภัย อันนี้ก็พอไปด้วยกันได้

5.ผู้ใช้ของขลังสายพราย ต้องทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้กับพรายที่อยู่ด้วยบ้าง เพราะว่าการที่จะเป็นพรายถูกเขากักให้ใช้งาน เขาก็มีกรรมมาทางนี้ จริงๆแล้วเขาก็น่าสงสารพรายบางตนดูแล้วก็มีอารมณ์จิตเศร้าหมองหดหู่ตลอดเวลา บางตนก็นิ่งเฉยเซ็งๆ ดังนั้นเมื่อเราใช้เขาเราก็ต้องมีน้ำใจช่วยเหลือเขาบ้าง ไม่ใช่ใช้ดะอย่างเดียวไม่สนใจอะไรไม่ลืมหูลืมตา ไม่รู้เรื่องรู้ราวเขาว่าสายพรายดีกูเอามาใช้แล้วก็แรงดี ใช้อย่างเดียวอย่างนี้ก็แย่ ลองคิดดูถ้าเราไปเป็นอย่างเขาบ้างเราจะเซ็งแค่ไหน ควรจะทำบุญถวายสังฆทาน ใส่บาตร 

6.ถ้าพาเข้าบ้านใหม่ๆ พอให้กินข้าวเสร็จก็ กรวดน้ำอุทิศบุญให้ไปเลย

"ผลบุญใดที่ข้าพเจ้า(เจ้าของ)ได้บำเพ็ญมาแล้วทั้งหมดตั้งแต่ต้นจนถึงโอกาสนี้
จะให้ประโยชน์และความสุขแก่ข้าพเจ้าเพียงใด ขอเธอ(พราย/ผี)จงได้รับประโยชน์และ
ความสุขเพียงนั้น"(สั้นๆง่ายๆ แต่มีผู้ใช้แล้วเห็นผลเยอะมาก) (ที่สำคัญคือต้องเจาะจงให้เขา)

ถ้าบุญเรามากพอและหรือเขากรรมไม่หนักเกินไป บางทีเขาก็กลายเป็นเทวดาไปเลยเทวดาอานุภาพมากกว่าผี และ่บางทีอาจเห็นผลช้าหน่อย ทั้งนี้และทั้งนั้นขึ้นอยู่กับว่าอานุภาพของเทวดาขนาดไหนด้วย  ถ้าจะให้ดีก็ อุทิศบุญ(ส่วนกุศล)ให้เขาบ่อยๆ ทำบุญอะไรก็นึกถึงเขาด้วย(เสมอๆ)  ถ้าทำได้ดั่งนี้่บ่อยๆ อาจรวยขึ้น อย่างเห็นได้ชัด ก็เหมือนถ้าเราลำบากไม่มีจะกิน แต่มีผู้ให้เงินให้ทองเราให้อาหารเรา เราย่อมสำนึกในคุณนั้น และหาทางตอนแทนพระคุณท่านนั้นๆ

7.เวลานำพรายไปใช้แล้วเจอเหตุการณ์แปลกๆ เช่นเสียงก็อกแก๊ก ได้ยินเป็นเสียง เห็นเป็นเงาต่างๆนาๆ อย่าไปสวดคาถาอะไรไล่เขาบางทีเขาอาจจะแค่บอกให้รู้ว่าอยู่ด้วย หรืออยากจะได้บุญให้ลองแผ่บุญให้เขาโดยบอกว่า "ขอบุญบารมีของ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ขอให้ผลบุญของข้าพเจ้าที่ได้ทำมาทั้งหมด ขออุทิศบุญกุศลนี้ให้กับภูติพรายที่อยู่ด้วยนี้ " ถ้าเจอเหตุการณ์ที่เขามารบกวนก็บอกเขาได้ว่าอย่าทำอย่างนั้น ถ้าไม่ไหวจริงก็เลิกใช้ไป คิดที่จะใช้เครื่องรางสายพรายแล้วนี่ เจอเรื่องแปลกๆแล้วกลัวทำไม ถ้ากลัวก็ไม่ต้องใช้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ม.ค. 2552, 01:41:53 โดย Hanu-Marn_Neverdie »
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ กระต่ายป่า

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: ว่างจาดดดดดด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 ม.ค. 2552, 09:20:56 »
อ่ะน่ะ

ขอบคุณครับ

สำหรับข้อคิดดีๆที่มีมาอยู่เสมอ

:017: :002: :017: :002:
[shake]เด็กเกษตรกลวิธาน แห่งมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ กำแพงแสน[/shake]

[shake]ชมรมฟุตบอลวิศวกรรมศาสตร์ แห่งมหาวิทยาลยขอนแก่น[/shake]

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 ม.ค. 2552, 11:29:49 »
ขอบคุณครับ ผมไม่ถนัดทางนี้เลย ครับ ได้ความรู้ดี ครับ อิอิ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 ม.ค. 2552, 11:51:53 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ...

..จากประสบการณ์ที่ผ่านมาของตัวเองในหลายๆครั้ง เกี่ยวกับเรื่องพรายนี่ ขอบอกว่า..

..อย่าไปยุ่งกับเค้าเลยครับ..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 ม.ค. 2552, 12:34:25 »
ขอบคุณครับ  เป็นข้อมูลสำหรับมือใหม่ได้ดี พอสมควร   :016:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 ม.ค. 2552, 03:45:57 »
อยากมีไว้ใช้แต่....กลัวอ่ะ  :095: :095: :095:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 ม.ค. 2552, 08:29:59 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ...

..จากประสบการณ์ที่ผ่านมาของตัวเองในหลายๆครั้ง เกี่ยวกับเรื่องพรายนี่ ขอบอกว่า..

..อย่าไปยุ่งกับเค้าเลยครับ..

สาธุ เข็ดเหมือนกันครับ  :070:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 ม.ค. 2552, 09:50:43 »
ไม่เคยนึกเล่นสายนี้เลยครับ ไม่กล้าเสี่ยง  :075:

ออฟไลน์ king_64

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 ม.ค. 2552, 05:46:28 »
แล้วอย่างพระสีสแลงแงง กับ แม่นางพิมนี่สายไหนอ่ะคับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 ม.ค. 2552, 08:43:54 »
แล้วอย่างพระสีสแลงแงง กับ แม่นางพิมนี่สายไหนอ่ะคับ

พระสีสะแลงแงง เหมือนหุ่นพยนต์ครับ มีตัวมีตน คุ้มครองเราไม่ทำอันตรายเรา..

ตุ๊กตาทองของหลวงปู่แย้ม จะเป็นกึ่งเทพครับ..

ถ้าเลี้ยงเค้าดูแลเค้าไม่ดี เค้าก็หนีกลับวัดเฉยๆไม่ทำอะไรเจ้าของครับ..

..ถ้าสายพราย ไม่ว่าจะดูแลดี หรือดูแลไม่ดี เค้าพอใจหรือไม่พอใจ ถ้าเค้าอยากจะทำอะไรเรา เค้าก็ทำล่ะครับ..

บางคนก็ว่า ทำไมตัวเองสักยันต์ ฝังเข็มทอง ฝังตะกรุดทอง เค้ายังมาทำอะไรเราได้อีก..

..ก็เพราะว่าเรารับเค้ามา เราจุดธูปบอกกล่าวครูบาอาจารย์ เจ้าที่เจ้าทาง เปิดทางให้เค้าสื่อกับเราได้ไงครับ(อันนี้เจอมากับตัวเต็มๆ)..

..แม่นางพิม ลูกศิษย์หลวงปู่อั๊บทุกคน นับถือเป็นเทพ ครับ..

..ถ้าดวงจะมีโชคมีลาภ หรือจะมีคู่ ท่านจะคอยช่วยหนุนนำอีกแรงครับ..

..ถ้าดวงไม่ดีจะมีเคราะห์ท่านก็จะช่วยผ่อนหนักเป็นเบาครับ..

ออฟไลน์ เด็กลาดพร้าว

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 ม.ค. 2552, 08:23:08 »
แล้ว ขุนแผนกุมารทอง ของหลวงพ่อพูลและครับ เป็นเช่นไร

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 ม.ค. 2552, 02:12:55 »
กุมารหลวงพ่อพูลนี่สายเทพนะครับ  ผมเคยเลี้ยงตนนึงตอนนี้ไปสบายละ

กุมารหลวงพ่อพูลนี่ต้องดูดีๆนะครับ สร้างไม่กี่รุ่นเอง แต่ตอนนี้ทางวัดยังมี ลองศึกษากันดูก่อนสะสม

ส่วนผมวันเสาร์ที่ผ่านมาพึ่งไปกราบ ครูบาดวงดีที่วัดท่าจำปี จ.เชียงใหม่มา  สดๆร้อนๆ โชคดีสุดๆครับ ไปครบรอบวันเกิดท่านพอดี

อายุท่านรู้สึก103ปีแล้วครับ   :001:  ---ไม่เคยรู้เลยวันเกิดท่าน โชคดีจริงๆ---

ภาพอาจไม่ชัด

เคาะหัวโป๊กๆ เรียนเก่งๆเป็นเจ้าคนนายคน

ผิวพรรณท่านสดใสยังกะ80เอง  กราบได้หมดใจครับพี่น้อง

เหล่าลูกๆที่พึ่งรับมาเลี้ยง   คืนแรกไม่มีไร วันที่สองเอากันแล้ว ซนจริงๆทั้งแฟนทั้งผม โดนหมดครับ :004: