ผู้เขียน หัวข้อ: หลุดจนได้  (อ่าน 2209 ครั้ง)

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
หลุดจนได้
« เมื่อ: 18 ม.ค. 2552, 02:41:40 »
หลุดปากจนได้เลยครับพี่น้อง
ตอนแรกนั่งฟังเดอะช็อคอยู่ดีดี
เพื่อนสาวโทรมาคุยไปคุยมา
ก็ด่าผมอย่างเดียวเลยไปไปมามาเริ่มแรงขึ้น
เริ่มว่าผมว่ามือถือสากปากถือศิล
เริ่มเอาพระเข้ามาพาดพิงเกี่ยวกับผม
ผมทนไม่ไหวจริงๆผมให้ทั้ง คว_และสารพัด
แต่คำสุดท้ายหนักหน่อยผมพูดไปว่า
โคตรพ่อมึงสอนให้พูดอย่างนั้นรอเดือดจริงๆมันว่าผมผมไม่โกรธเลย
มันเอาพระพุทธพระธรรมเข้ามาพาดพิง
เลยหลุดปากไปสารพัดเลยอัดอั้นจริงๆ
ไม่น่าจริงๆเลยครับแต่มันทนสุดๆแล้ว
พี่น้องชาวบอร์ดแนะนำผมหน่อยครับว่าทำอย่างไรดีเป็นอะไรรึเปล่าครับ กลุ้มเลยเซ็งจิตขึ้นมาเลยนั่งทำงานอยู่ดีดี
ขอบคุณมากครับ
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ตอบ: หลุดจนได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ม.ค. 2552, 03:02:41 »
โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า

จงทำใจให้สงบ แล้วท่านจะพบกับทางสว่างครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ :001:

ออฟไลน์ St.Pipo

• ศิษย์พ่อแก่
  • ปัญจมะ
    • Please comment me.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ม.ค. 2552, 06:33:33 »
ใจเย็นๆครับ ต้องหัดทำหูทวนลม ปล่อยวาง ทุกอย่างไม่เที่ยง อันคำที่เข้าพูดนั่งปรุงแต่งมาจากจิตที่ไม่ละเอียดไปบังคับธาตุ  :050:ทั้งสี่ที่ประกอบเป็นปากเขา พอตายไปธาตุทั้งสี่ก็กลับสู่สภาพเดิม นั่นคือสิ่งที่เขาพูดนั่นปากนั่นก็ไม่ใช่ของเขาไม่ใช่ของเรา อย่าเอามาใส่ใจครับ นั่งกรรมฐานเยอะๆ จิตเราจะละเอียดแต่แกร่งดังหิน พอมีกิเลส โมหะ โทสะ เข้ามากระทบก็จะร่วงตกลงไปเอง นะครับ
โอมลือชานัง มหาลือชานัง ฤ ฤา โยคีธัมมัสสะ อิรอมะมา เยมามะมา มะมา นะมะพะทะ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ม.ค. 2552, 10:55:09 »
5555++ ใจเย็นๆ ครับ พี่ ไม่เป็นไรหลอก ครับ   นิดๆหน่อยๆๆ ....  หากเราคิดว่าของเราอยู่ก็อยู่ครับ
หากไม่สบายใจ ก็ตั้งจิตอธิฐาฯขอขมาครูบาอจารย์ได้ครับ และไปทำบุญซะนะครับ มารมันเยอะครับ

ใว้เจอกัน ครับ ....pm มาบอกวันงานด้วยนะครับ ใว้วันงานเจอ ครับ 

ออฟไลน์ YaKuZiA

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ม.ค. 2552, 11:05:37 »
เขาเป็นเหมือนมารผจญหรือเปล่า มาทดสอบเรา ^^

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 ม.ค. 2552, 06:45:22 »
ไม่เป็นไรหรอกครับ ทำบุญตักบาตร ระลึกถึงคุณอาจารย์พ่อแม่ และผู้มีพระคุณ

อุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร ก็ดีแล้วครับ กรวดน้ำแผ่กุศล .....  :089:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 ม.ค. 2552, 07:49:12 »
ทำบุญให้เจ้ากรรมนายเวรบ่อยๆครับท่าน :015:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 ม.ค. 2552, 08:59:47 »
^^" ธรรมดาครับผม เป็นอารมณ์ในขณะนั้น จะว่ากันก็ไม่ได้หล่ะครับ แรงมาพยายามขันติแล้วแต่มันเกินเหตุไป ลองไปหากงดูครับท่านไม่น่าจะมีอะไรหรอกครับ อย่าคิดมากครับผม  :001:

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 ม.ค. 2552, 09:44:39 »
ลองแบบนี้ดูสิครับท่าน  เวลาเขาด่าเรามากๆก็เอาโทสับตั้งไว้เฉยๆไม่ต้องฟังเลย

แล้วเดียวเขาจะโทรมาใหม่เอง ไม่หายก็ทำใหม่ ไม่ต้องไปคุย ไปเถียงมากเดี๋ยวเขาก็หายเอง

แต่ก่อนผมทำแบบนี้นะ  คือคนนึงแข็งอีกคนก็อ่อนไป  แข็งกับแข็งตายอย่างเดียว

โชคดีครับ
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 ม.ค. 2552, 10:01:33 »
มิมีปัญหา ถ้าแค่หลุดปาก สบายใจเถอะครับ อย่าให้ติดปากละกัน

หลวงปู่อั๊บ เคยบอกว่า ข้ามวันแล้วไม่เป็นไรหรอก (สักนางพิม นะครับ)

ส่วนตัวจะแก้เคล็ดด้วยการ สรรเสริญคุณบิดา มารดา ครูอาจารย์ เป็นการสำนึกผิด  บอกกล่าวว่าไม่ได้มีเจตนา 

อย่าไปทุกข์แค่เหตุเพียงแค่นี้เลยครับ  ไม่ผิดศีล ผิดธรรม สำคัญกว่า กตัญญูรู้คุณตอบแทนคุณบิดามารดา ครูบาอาจารย์ แน่นอนที่สุด

หากข้อห้ามเล็กๆ ไม่ผิดแต่ละเลยการทำดี ก็จะดูไม่เท่ เท่าไรนะ ครับ 

ถ้าจะถามว่า ถ้าแบบนี้ก็ไม่จำเป็นใช่ไหม  จริงๆถ้าสำรวมวาจาได้ก็เป็นการดีครับ แต่ถ้าพลั้งปาก ก็ตามที่บอกมาละครับ

เรียกว่า ให้กำัลังใจพี่น้อง กันดีกว่า 

เริ่มใหม่ครับ  เราดีได้ และทำได้ดี ถ้าเราตั้งใจ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 ม.ค. 2552, 10:17:25 »
ผู้หญิง ขี้บ่น! ขี้วีน นะคะ!

เธออาจคิดไปเองว่า... การที่เราเข้าไปทางธรรม..ทางศีล ทางวัด...เราจะเป็นประเภท Perfectionist....ไม่ทำอารายผิดเลย!

สมควรโดนมั่งนะคะ..หากมีวาจาเริ่มพาดพิง...ถึงพระ.... ถึงสิ่งที่เรานับถือเบื้องสูง

แต่ก็อย่าถึงกับให้ ควx เลยนะ... สงสารเธออ่ะ อย่าหาว่างั้นงี้ อย่าโกดเลยนะ...หยาบคายไปหน่อยอ่า อิอิ!

cho presley       

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 ม.ค. 2552, 03:37:02 »
เราเป็นคนนะครับ ไม่ใช่พระอิฐพระปูนที่จะไม่มีโกธ โลภ หลงเป็นเรื่อธรรมดาครับ สาธุ......... 26;

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 ก.พ. 2552, 09:46:21 »
ไม่เป็นไรหรอกครับท่าน อยู่ในศีลในธรรม เคารพในครูบาอาจารย์ก็สบายใจได้ครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 ก.พ. 2552, 07:05:48 »
ขอคมาครูอาจารย์ แล้วตบปาก3ทีอ่ะแรงหน่อยนะ เดี๋ยวดีขึ้นเอง
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ time329

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 28 ก.พ. 2552, 08:21:35 »
ใจเย็นอีกสักนิด คิดว่าทุกความสำเร็จ  บางครั้งอาจไม่ได้มาโดยง่าย ๆ
เป็นกำลังใจ  อย่าท้อถอย สู้ ๆๆๆๆ :093: :059: :060: :069:
ยศและลาภหาบไปไม่ได้แน่  มีเพียงแต่ต้นทุนบุญกุศล
ทรัพย์สมบัติทิ้งไว้ให้ปวงชน  ร่างแม้ตนเขาก็เอาไปเผาไฟ
   เมื่อเรามามีอะไรมาด้วยเล่า  เราจะเอาแต่สุขสนุกไฉน
เรามามือเปล่าเราจะเอาอะไร  เราก็ไปมือเปล่าเหมือนเรามา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 ก.พ. 2552, 08:24:56 »
มันมีเคล็ดนิดหน่อยครับ คือถ้าเผลอหลุดไปแล้ว ให้เราขยับจากที่เดิมซักสองสามก้าว
แล้วก็ค่อยมาจุดธูปขอขมาครูบาอาจารย์ครับ สักยันต์หรือเล่นของผมว่าก็เหมือนกับน้ำที่อยู่ในแก้ว
บางทีมันกระฉอกออกมามั่ง แต่ถ้าตั้งใจเติมใหม่ มันก็จะกลับมาเต็มเหมือนเดิมครับ
แต่ก็ควรระวังไม่ให้น้ำกระฉอกออกมาจนหมดน้าครับ :095:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ