ผู้เขียน หัวข้อ: การสนทนากับแม่ชีคนหนึ่ง  (อ่าน 4752 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
การสนทนากับแม่ชีคนหนึ่ง
« เมื่อ: 20 ม.ค. 2552, 05:11:03 »
มีวันหนึ่งผมได้ไปทำบุญให้คุณปู่ผม ที่ประจวบฯ อ.ปราณบุรี

ณ วัดเขากะโหลก ขณะที่ผมนั่งเฝ้า อาหารที่ถวายให้ปู่ มีแม่ชีคนหนึ่งเดินเข้ามา

ท่านดูมีอายุมาก จากการสอบถามเห็นว่า อายุก็ 86 ปีแล้วครับ

ผมก็งง อยู่ เห็นท่านบอกว่า จะกวาดลานวัดที่นี่ ครั้งสุดท้ายแล้ว

แล้วฉันจะไปกวาดที่เมืองผี แล้วท่านก็เล่าให้ฟังว่า ท่านได้เสียชีวิตมาแล้ว 3 ครั้ง

ครั้งแรกเกิดเมื่อไหร่จำไม่ได้ ครั้งที่ 2 เกิดตอนอายุ 62 ปี

แล้วก็มาบวช และล่าสุดเมื่อ 4 ปีที่แล้ว ก็ได้เสียชีวิตอีกครั้ง

ผมก็ถามต่อว่า เห็นไรมาบ้างครับ ท่านก็บอกกับผมว่า ได้ไปเจอกับน้าชาย

บนสะพานสูงไกลสุดหูสุดตา และท่านจะเดินไปอีกฝั่งหนึ่ง น้าชายของท่าน

เป็นคนคุมสะพาน บอกว่าไม่ให้ไป ถ้าเดินไปจะฟาดด้วยไม้กระบอง แม่ชีก็บอกว่า

ฉันจะไป น้าชายเลย ผลักแล้วก็ตื่นขึ้นมา เพราะตอนนั้นก็เห็นว่าลื่นล้มหลับไม่ตื่นมา 4 วันแล้ว

ก็ได้เล่าถึงการเสียชีวิตเมื่อตอนอายุ 62 ปี ท่านเล่าว่าไปเจอหมอชีวก ครับ

ไปเจอที่สถานที่แห่งหนึ่ง มีข้าวของเครื่องใช้มากมาย แม่ชีเล่าว่า ท่านหมอ

ถามว่า ไม้กวาด อันนั้นใช่ของเจ้าไหม แม่ชีก็ตอบว่า ใช่ ฉันถวายมันที่วัดแห่งหนึ่ง

แล้วหมอชีวก ก็บอกว่า อะไรบ้างที่ทำบุญแล้วได้ดี จำได้แค่ ไม้กวาด อย่างเดียว

หมั่นทำบุญไว้ครับ เรื่องนี้ใช้วิจรณญาณ ในการอ่านด้วยนะครับ ความเชื่อส่วนบุคคล

กระผมก็เชื่อในการทำความดีครับ ความดีละเว้นความชั่ว และการให้ทานแก่สัตว์โลก

คนดีทำดีไม่ต้องรอผลดีถึงชาติหน้าครับ ได้ดีแน่นอน เป็นกำลังใจให้ทุกความดีครับ ...
  :016:

ออฟไลน์ ~KittY~

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ชมรมคนรักพ่อแก่
    • MSN Messenger - superkidman@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: การสนทนากับแม่ชีคนหนึ่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ม.ค. 2552, 05:17:08 »
ผมก็เชื่อเช่นนั้นเหมือนกันครับ
ที่ไหนมีรัก ที่นั้นมีทุกข์ จัยขื่นขม ชัวนิรันณ์

http://www.acccomp.ath.cx/meu/
                 ชมรมคนรักพ่อแก่

ออฟไลน์ ขุนส่อง

• คนเหนือ เหนือคน
  • ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ม.ค. 2552, 06:37:39 »
มั่นทำดีไว้เถิด จะเกิดผลแน่นอนครับ
นะโมพุทธายะ  ยะนะมะ  พะทะจะ  ภะกะสะ  นะมะอะอุ
สุวิอะ  นะสะมะ  อะสังวิสุโล  ปุละพุภะ
สุวะอัง  อาภะนิมุ  ปัสสะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ม.ค. 2552, 08:44:56 »
 :001:

เราไม่รุ้หรอกค่ะ

ว่าเราจะมีโอกาสแบบแม่ชีมั้ย

ทำดีตั้งแต่วันนี้ดีกว่า

คิดดีทำดี

สิ่งดีๆก้อจะตามมา

ทำดีก้อดีแก่ตัวเรา

ทำไม่ดี

ความชั่วก้อติดตัวเรา

แถมเปนพิษเปนภัยต่อบ้านเมืองอีกตะหาก

มาทำดีให้พ่อดูให้พ่อภูมิใจกันดีก่า

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ม.ค. 2552, 08:48:43 »
แน่นอนที่สุดครับ  ทำดี  พูดดี  คิดดีกับทุกคน จิตผ่องใส    :005:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ม.ค. 2552, 09:44:24 »
ความดีหมั่นทำเข้าไว้ครับ  :002:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 ม.ค. 2552, 01:15:34 »
ครับ...
แน่นอนอยู่แล้ว...
สร้างสรรค์แต่สิ่งดีครับ...{^_^}...

ออฟไลน์ PAE

• สัตตมะ
  • **
  • ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 ม.ค. 2552, 11:32:32 »
คิดดี ทำดี มีความสุขกันแน่นอนครับ :016:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 ม.ค. 2552, 12:26:22 »
บุญกุศลทำได้ทุกที่ทุกเวลาที่นึกอยากจะทำ สิ่งที่สมควรทำที่สุดคือพิจารณาว่าสิ่งที่ทำบุญไปนั้นเหมาะแก่กาละเทศะหรือป่าว เป็นสิ่งที่สถานที่เราไปทำบุญนั้นเขาต้องการหรือไม่ ทำบุญในสิ่งที่เขาต้องการบรรเทาความเดือดร้อนตามอรรถภาพที่เราทำได้ เป็นกุศลสูงสุดครับ

คิดดี ทำดี สังคมดี ........อยู่อย่างมีศักดิ์ศรีเป็นศิษย์ที่ดีของหลวงพ่อเปิ่น  :054:

ออฟไลน์ gunno

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 ม.ค. 2552, 12:29:44 »
คนเราทำความดี แม้ความดีจะยังไม่ให้ผลแต่ความชั่วก็ได้ชื่อว่าห่างไกลออกไป
คนเราทำความชั่ว แม้ความชั่วจะยังไม่ให้ผลแต่ความดีก็ได้ชื่อว่าห่างไกลออกไป

ทำชั่วได้ดีมีที่ไหน ทำดีได้ดีมีถมไป :017:
เจ้าจงจำไว้นะ...เมื่อยังไม่ถึงเวลาเทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้....ครั้นถึงเวลา...ทั่วฟ้าจบดิน ก็ต้านเจ้าไม่อยู่...จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดินเมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลยจะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า......(สมเด็จพระพุฒาจารย์ฯ )

ออฟไลน์ คนป่า

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 ม.ค. 2552, 04:30:49 »
โมทนา สาธุ