ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบประวัติ อาจารย์เณร วัดศรีมูลเรือง ต.ขัวมุง อ.สารภี จ.เชียงใหม่  (อ่าน 7108 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขุนส่อง

• คนเหนือ เหนือคน
  • ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
อยากทราบประวัติ อาจารย์เณร วัดศรีมูลเรือง ต.ขัวมุง อ.สารภี จ.เชียงใหม่
         พอดีผมอยากทราบประวัติ อาจารย์เณร วัดศรีมูลเรือง ต.ขัวมุง อ.สารภี จ.เชียงใหม่
อย่างละเอียดครับ ใครพอจะมีข้อมูลไหมครับ
         เท่าที่ผมรู้มาท่านอายุ 17 ปี เขาว่ากันว่าเป็นสายวัดบางพระเหมือนกัน แต่ทำไมในกระดานสนทนาของเรา
ถึงไม่มีการพูดถึงกันล่ะครับ แต่ลายสักของท่านก็คล้ายของวัดบางพระเหมือนกันครับ ลายเส้นสวยงามจริงๆครับ
เห็นแล้วอยากให้ท่านสักให้บ้าง จึงทราบข้อมูลที่ชัดเจนเกี่ยวกับประวัติของท่านให้ลึกซึ้งกว่านี้ครับ

ปล. ใครอยู่ทางเหนือหรือผู้รู้ช่วยให้ข้อมูลด้วยครับ

:054:  :054:  :054:  :054:  :054:  :054:
นะโมพุทธายะ  ยะนะมะ  พะทะจะ  ภะกะสะ  นะมะอะอุ
สุวิอะ  นะสะมะ  อะสังวิสุโล  ปุละพุภะ
สุวะอัง  อาภะนิมุ  ปัสสะ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ครับผมก็เคยเห็นลายสักท่านมาบ้าง สักเก้ายอด มีแปดทิศ
เสือเผ่น เหมือนกับของบางพระเลยครับ  :005:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ เด็กลำปาง

• สดุดีความจน
  • สัตตมะ
  • **
  • แอนนิเมชัน มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
    • MSN Messenger - zmclan@hotmail.com
    • อีเมล
ยังไม่แน่ใจครับ แต่ว่ามีลายสักเหมือนของวัดบางพระหลายลายอยู่

ลายสักสายล้านนาก็มีเช่นกัน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ม.ค. 2552, 11:38:31 โดย เด็กลำปาง »
"ภาษาไทยภาษาของชาติ !!"

ออฟไลน์ EVIL

• ตติยะ
    • http://a.bbznet.com/arjaannen
ท่านอาจารย์เณรอยู่สายวัดบางพระครับเท่าที่ผมได้
ไปสอบถามและเป็นศิษย์ของท่าน
ถึงแม้ว่าท่านจะอายุยังน้อยอยู่แต่ท่านก็ได้ไปศึกษาวิชามาจากสำนักเขาอ้อ
และที่สำคัญท่านมีอาจารย์ของท่านที่เป็นศิษย์ของหลวงพ่อเปิ่นฉะนั้นพวกเราทั้งหมด
นั้นก็ไปรับของดีจากท่านมาเท่ากับว่าเราเป็นศิษย์หลวงพ่อเปิ่นเหมือนกันครับผม
เวปบอร์ดพระอาจารย์เณรวัดศรีมูลเรืองจังหวัดเชียงใหม่
http://a.bbznet.com/arjaannen

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
ท่านอาจารย์เณรอยู่สายวัดบางพระครับเท่าที่ผมได้
ไปสอบถามและเป็นศิษย์ของท่าน
ถึงแม้ว่าท่านจะอายุยังน้อยอยู่แต่ท่านก็ได้ไปศึกษาวิชามาจากสำนักเขาอ้อ
และที่สำคัญท่านมีอาจารย์ของท่านที่เป็นศิษย์ของหลวงพ่อเปิ่นฉะนั้นพวกเราทั้งหมด
นั้นก็ไปรับของดีจากท่านมาเท่ากับว่าเราเป็นศิษย์หลวงพ่อเปิ่นเหมือนกันครับผม

สายเขาอ้อนี่ ท่านไปเรียนกับพระอาจารย์ท่านใดมาเหรอครับ พอบอกได้มั้ย อยากรู้ครับ

คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
สายสักยันต์ วัดบางพระ ก็เป็นหนึ่งในประเทศไทย(ไม่ใช่ตองอู) ฉนั้น ใครๆ ก็ชอบอ้างว่าเป็นศิษย์สายวัดบางพระ    อย่างเช่น มีรายหนึ่งเอาพานถวายหลวงพ่อเปิ่น แล้วถ่ายรูป แล้วก็ไปโฆษณา ว่าเป็นศิษย์หลวงพ่อเปิ่น หลวงพ่เปิ่นครอบให้  เพื่อความแน่ใจ ต้องสืบมาว่า ท่านอาจารย์เณร  ใครเป็นคนครอบครูสักให้ ถ้าไม่รู้ก็จบข่าว

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ที่ว่าเป็นศิษย์ของลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่นอีกที อยากทราบว่าเป็นลูกศิษย์ท่านใดหรือครับ

:002:  :002:  :002:  :002:  :002:  :002:

• ตติยะ
    • http://a.bbznet.com/arjaannen
ด้วยความเคารพพี่ๆๆทุกท่านอาจารย์ใคร
ใครก็รักนะครับผม ผมก็รู้เท่าที่ผมพอจะทราบ
ยังไงเดี๋ยวผมตามศิษย์อาจารย์เณรท่านอื่นที่เค้ารู้แจ้งมาตอบ
ให้ทุกท่านได้กระจ่างแจ้งนะครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ด้วยความเคารพพี่ๆๆทุกท่านอาจารย์ใคร
ใครก็รักนะครับผม ผมก็รู้เท่าที่ผมพอจะทราบ
ยังไงเดี๋ยวผมตามศิษย์อาจารย์เณรท่านอื่นที่เค้ารู้แจ้งมาตอบ
ให้ทุกท่านได้กระจ่างแจ้งนะครับ

คือที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพียงเพราะว่าเห็นลายสักของท่านสวยงาม ไม่น่าเชื่อว่าท่านจะอายุแค่ 17 ปี
จึงเกิดความสนใจใคร่อยากจะทราบรายละเอียดต่างๆเกี่ยวกับตัวท่านให้มากขึ้น เพื่อมีโอกาสได้ไปนมัสการท่าน
และให้ท่านลงยันต์ให้ครับ ไม่ได้มีเจตนาไปลบหลู่หรือดูหมิ่นแต่อย่างใดครับผม

:069:  :069:  :069:  :069:  :069:  :069:

ออฟไลน์ เด็กลำปาง

• สดุดีความจน
  • สัตตมะ
  • **
  • แอนนิเมชัน มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
    • MSN Messenger - zmclan@hotmail.com
    • อีเมล
ครับ
ผมก็อยากรู้เหมือนท่านขุนส่องเหมือนกันครับ ซึ่งผมเคยเข้าไปกราบอ.เณรแต่ไม่ได้ลงเข็ม และไปงานไหว้ครูมาเหมือนกัน
รบกวนด้วยน่ะครับ

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ
งานนี้รอติดตามท่าน bravo สหายธรรมภาคเหนือมาเคลียให้ความกระจ่างครับ เพราะท่านว่าถ้าว่างๆจะนำประวัติอ.เณรมาลง :054:

• ตติยะ
ขอโทษนะครับที่มาตอบช้าไปหน่อยยังไงถ้าสมาชิกท่านไหนอยากทราบประวัติท่านพระอาจารย์เณร
ก็เข้าไปอ่านได้ที่http://www.bbznet.com/scripts/board.php?user=arjaannen
หวังว่าคงจะช่วยไขข้อข้องใจให้กระจ่างแจ้งนะครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ขอโทษนะครับที่มาตอบช้าไปหน่อยยังไงถ้าสมาชิกท่านไหนอยากทราบประวัติท่านพระอาจารย์เณร
ก็เข้าไปอ่านได้ที่http://www.bbznet.com/scripts/board.php?user=arjaannen
หวังว่าคงจะช่วยไขข้อข้องใจให้กระจ่างแจ้งนะครับ

ผมลองเข้าไปอ่านแล้วครับจึงคัดลอกมาให้อ่านกันครับ

อาจารย์เณร วัดศรีมูลเรือง ต.ขัวมุง อ.เมือง จ.เชียงใหม่

ประวัติของท่านอาจารย์เณร

ท่านอาจารย์เณร นามของท่านคือ สามเณร วทัญญู อุปนันท์เป็นบุตรคนเดียวของตระกูล อุปนันท์ เกิดวันเสาร์ ที่ 12 มกราคม 2534 ปี มะแม บ้านเกิดของท่าน บ้านหนองปลามัน ต.ห้วยทราย อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่ บรรพชาเป็นสามเณรเมื่ออายุได้ 12 ปี ที่วัดป่าเดื่อ หลังจากเรียนจบชั้นประถมปีที่ 6 สาเหตุที่อยากบวชเรียนเพราะมีความสนใจเป็นพิเศษเกี่ยวกับสิ่งลี้ลับ อักขระ เลขยันต์ โดยได้แรงบันดาลใจจากตาทวดที่ชื่นชอบการสักยันต์ถึงขนาดที่โดยทางข้ามไปสักถึงเมืองเชียงตุง เมื่อเห็นแล้วเกิดความชอบ อยากศึกษาเกี่ยวกับสิ่งเหล่านี้ ครั้งแรกหลังจากบรรพชาได้ไม่นานก็เกิดอยากลองเข็มโดยที่สามเณรน้อยได้เดินทางไปขอสักกับอาจารย์ที่อยู่วัดสิงห์คำ โดยครั้งแรกท่านลงน้ำมัน 9 ยอดก่อน ความชอบเริ่มมากขึ้นพยามยามเสาะหาอาจารย์ที่ฉมังทางด้านนี้จนได้มาพบกับจอมขมังเวทย์ท่านหนึ่งซึ่งเป็นที่ร่ำลือจึงได้มาฝากตัวขอเป็นศิษย์โดยอาจารย์ท่านนี้( ท่านอาจารย์เณรไม่ขอเอ่ยนาม ) เป็นผู้ที่ร่ำเรียนมาจากวัดเขาอ้อ สามเณรน้อยได้ฝากตัวเรียนกับอาจารย์ท่านนี้เป็นเวลาถึง 2 ปี จึงสำเร็จกระบวนความและระหว่างที่เรียนกับอาจารย์ท่านนี้ ท่านมักจะได้ยินอาจารย์ท่านเอ่ยถึง หลวงพ่อเปิ่น แห่งวัดบางพระอยู่เป็นประจำว่าเป็นสุดยอดเกจิอาจารย์เกี่ยวกับการสักเสก เลข ยันต์ รวมถึงข้อวัตรที่มิได้พร่องขององค์หลวงพ่อ บารมีของหลวงพ่อทำให้มีลูกศิษย์อยู่มากมาย ทุกชนชั้น รวมไปถึงของขลังต่างๆที่หลวงพ่อได้สร้างและปลุกเสก ก็เป็นสุดยอดแห่งของขลังที่ใครต่างก็เสาะหาไว้ติดตัว
ความสนใจใคร่รู้เกี่ยวกับหลวงพ่อเปิ่น แห่งวัดบางพระเริ่มก่อตัวขึ้น อยากรู้ อยากเห็น อยากชื่นชมบารมี อยากเล่าเรียน เพราะจิตใจที่ชอบทางด้านนี้เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว จึงเริ่มศึกษา เริ่มจากพระแลวัตถุมงคลต่างๆที่หลวงพ่อเปิ่นได้สร้างขึ้น เริ่มมีความสงสัยใคร่อยากหาคำตอบด้วยตัวเองว่า ทำไมหลวงพ่อเปิ่นถึงนั่งเสือ จิตใจได้เกิดความศรัทธาในองค์หลวงพ่อเพิ่มมากขึ้น จึงได้ตัดสินใจเดินทางมุ่งสู่นครปฐม จุดมุ่งหมายคือวัดบางพระนั่นเอง และก็ได้ไปฝากตัวเป็นศิษย์ของพระอาจารย์ต้อย และได้รับความเมตตาจากพระอาจารย์ต้อย ประสิทธิ์ประสาทวิชาต่างๆให้ เมื่อได้ร่ำเรียนจนเป็นที่พอใจแล้วจึงได้กราบลาพระอาจารย์กลับมา และเริ่มสักนับแต่บัดนั้น
การสักที่วัดศรีมูลเรืองโดยอาจารย์เณร เมื่อสักแล้วท่านจะปลุกของให้เลย
พิธีไหว้ครูที่วัดบางพระจัดขึ้นมานั้น ท่านอาจารย์เณร ก็ได้ไปร่วมพิธีทุกปี
(ขอขอบคุณอย่างสุดซึ้งกับพี่โรจที่ได้รวบรวมข้อมูลและสอบถามประวัติ
ท่านอาจารย์เณรมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ด้วยความเคารพครับพี่)