ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่ครับ อยากทราบ ว่าตะกรุด  (อ่าน 870 ครั้ง)

ออฟไลน์ sozoo2529

• ทุติยะ
  • **
ตะกรุดดอกนี้ ของหลวงพ่อ องค์ไหน หรอครับ พี่ๆ 

เอาแบบพอคราวๆ ก็ได้ครับ ขนาด 3นิ้ว พอดีครับ

ขอบคุณมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ม.ค. 2552, 09:00:17 โดย sozoo2529 »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: น้องใหม่ครับ อยากทราบ ว่าตะกรุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 ม.ค. 2552, 12:03:20 »
จะบอกว่าหลวงพ่อองค์ใด
ก่อนอื่นต้องถาม ท่านเป็นคนที่ไหน จ.อะไร และในพื้นที่มีตะกรุดแบบไหนใหม
และท่านได้รับมาจากใคร หรือเอามาจากไหน ครับ
จริงๆแล้วตะกรุด ควรรับกับมือจะดีที่สุดครับ ...หรือเช่าที่วัดจะชัวกว่าครับ เพราะเป็นเครื่องรางประเภทบุคคล
ท่านลองสืบที่มากับคนที่ได้มาจะดีที่สุด ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

เรื่องตะกรุดนี้ดูยาก ครับ ..ขนาดคลี่ออกมาดูยังไม่รู้ที่เลย ครับ
บางที่ บางสำนัก ลักษณะเหมือนกันมาก หยั่งกะแกละ
ผมไม่กล้ายัดกรุ อะครับ

ส่วนตัวสวยดี ครับ .. :002:

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ม.ค. 2552, 12:06:05 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ตอบ: น้องใหม่ครับ อยากทราบ ว่าตะกรุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 ม.ค. 2552, 05:02:47 »
เครื่องรางที่ไม่มีที่มาที่ไปสืบหาต้นตอได้ที่ยากอันดับต้นๆก็ตะกรุดนี่แหล่ะครับท่าน  :075:

ออฟไลน์ sozoo2529

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 ม.ค. 2552, 07:53:48 »
ขอบคุณท่าน ทั้ง2 คนมากๆ ครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 ม.ค. 2552, 10:50:09 »
ก่อนอื่นท่านได้แต่ใดมา ก็ลองสอบถามดูก่อนหน่ะครับ จากเจ้าของเดิม เพื่อให้ทราบที่มาที่ไป หรือถ้าเจ้าของเดิมไม่อยู่แล้ว ก็ยากละครับงานนี้ :075: