ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่ครับ สอบถาม  (อ่าน 1318 ครั้ง)

ออฟไลน์ gimmy

• ทุติยะ
  • **
น้องใหม่ครับ สอบถาม
« เมื่อ: 28 ม.ค. 2552, 10:38:54 »
 :062:พอดีสนใจอยากจะสักยันต์น่ะครับ แต่สงสัยเรื่องการสักน่ะครับว่าอาจารย์ที่สักให้กับอาจารย์ที่เป่า ถ้าเป็นคนละคนกันนี่มีผลอย่างไรหรือไม่ เช่นทำให้ขลังน้อยกว่าอะไรทำนองนี้น่ะครับ แล้วไม่ทราบว่าที่วัดนี่พระอาจารย์แต่ละท่านสักเองเป่าเองเลยหรือไม่ หรือว่ามีครูสักด้วยแล้วมาเป่าอีกทีครับ ขอบพระคุณมากครับ :054:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: น้องใหม่ครับ สอบถาม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ม.ค. 2552, 10:45:02 »
ส่วนมากพระอาจารย์ที่สัก เวลาสักเสร็จท่านก็จะเป่าไปทีเดียวเลยครับ หรือไม่ ก็จะมาเป่าอีกที่ที่กุฏิใหญ่ก็ได้ครับ เหมือนกันครับผม  :001:

ออฟไลน์ St.Pipo

• ศิษย์พ่อแก่
  • ปัญจมะ
    • Please comment me.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ม.ค. 2552, 10:59:08 »
ใครเป่าก็เหมือนกันครับ เพราะเรายกพานแล้วก็เป็นการเชิญครูใหญ่เชิญเทวดามาประสิทธิให้อยู่แล้วครับ ขลังด้วยแรงครูครับ อย่างที่หลวงพี่ตูนพูดบ่อยๆว่า ผมอะไม่เก่งหรอก แต่ครูผมเก่ง
โอมลือชานัง มหาลือชานัง ฤ ฤา โยคีธัมมัสสะ อิรอมะมา เยมามะมา มะมา นะมะพะทะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 ม.ค. 2552, 12:00:45 »
ก็เหมือนกันแหละครับ ลองคิดในอีกแบบดูครับ

เช่นการ ปลุกเสกพระเครื่อง ครับ โรงงานปั้มพระมาให้ปลุกเสก

ถ้าผู้ปลุกเสกนั้น ตั้งมั่นดี ดำรงในศิลในธรรม ก็จะออกมาดีครับ

สำหรับผม ใครสักไม่สำคัญ สำคัญที่ ใครเสก  :062:

ออฟไลน์ gimmy

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 ม.ค. 2552, 12:56:08 »
พอดีเคยอ่านเจอมาว่าถ้าจะขลังผู้ที่สักกับผู้ที่เสกต้องเป็นคนเดียวกัน คือเวลาที่ลงเข็มแต่ละครั้งก็ต้องว่าคาถาไปด้วยอะไรทำนองนี้น่ะครับ เลยงง งง  :075:

ออฟไลน์ St.Pipo

• ศิษย์พ่อแก่
  • ปัญจมะ
    • Please comment me.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 ม.ค. 2552, 02:45:37 »
พอดีเคยอ่านเจอมาว่าถ้าจะขลังผู้ที่สักกับผู้ที่เสกต้องเป็นคนเดียวกัน คือเวลาที่ลงเข็มแต่ละครั้งก็ต้องว่าคาถาไปด้วยอะไรทำนองนี้น่ะครับ เลยงง งง  :075:

ตามสูตรการลงยันต์โบราณเขาก็ว่าไว้อย่าที่คุณเข้าใจหล่ะครับ แต่ปัจจุบันเห็นหลายๆที่ตอนลงภาพลงยันต์อาจารย์ก็คุยกับลูกศิษย์เป็นปกติ จะกำหนดสมาธิเฉพาะตอนเสกครับ อันนี้ไม่ได้ปรามาทครูนะครับท่านอาจจะภาวนาไว้แล้วในใจขณะที่กำลังลงลายเส้นเลขยันต์ อยากทราบลองถามพระอาจารย์ด้วยความเคารพสิครับว่าทำแบบที่คุณเข้าใจมาหรือไม่

สวนผมไม่กล้าถามครับเพราะก่อนจะยกหลังให้ครูผมเชื่อมั่นแล้วว่าต้องดีไม่ว่าท่านจะทำอย่างไร พระอาจารย์ท่านหนึ่งสอนว่าก่อนจะยกหลังหรือฝากตัวเป็นศิษย์กับใครให้ไปรู้จักท่านก่อนไปพูดคุยไปดูปฏิปทาท่านก่อน อาจจะใช้คำไม่ถูกแต่ในความเข้าใจคือไปดูว่าท่านเป็นคนอย่างไรรู้ธรรมะมากแค่ไหนท่านสักท่านเสกให้เราท่านหวังอะไรหรือท่านแฝงคำสอนอะไรไว้ เพราะสมัยนี้สื่อมันปรุงแต่งให้คนหลงได้ง่าย หลวงพี่บอกว่าเป็นครูบาอาจารย์ ไปสักให้เขาเขาเจ็บเป็นกรรมนะ เราน่ะดีแค่ไหน ไปทำเขาเจ็บฟรีแต่ก็เอาตัวไม่รอด หมายถึงว่าถ้าพระอาจารย์ยังไม่เข้าใจธรรมะพอ ไม่มีจิตระลึกถึงนิพพานเป็นที่ตั้งสักไปก็เท่านั้นไม่มีความหมายไปทำคนเขาเจ็บฟรี ผมพูดกว้างๆนะไม่ได้จะให้ไปจับผิดพระอาจารย์กัน แต่ให้ใช้ปัญญาพิจาณาว่าท่านใดเป็นพระสุปฏิปันโนแล้วก็ยกหลังให้ท่านได้เลยและลบความสงสัยเรื่องปลุกเสกเลขยันต์ออกเสียนะครับ

ยึดมั่นไตรลักษณ์ ภาวนาพุทโธ แล้วจะเห็นเองครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 ม.ค. 2552, 09:21:26 »
:062:พอดีสนใจอยากจะสักยันต์น่ะครับ แต่สงสัยเรื่องการสักน่ะครับว่าอาจารย์ที่สักให้กับอาจารย์ที่เป่า ถ้าเป็นคนละคนกันนี่มีผลอย่างไรหรือไม่ เช่นทำให้ขลังน้อยกว่าอะไรทำนองนี้น่ะครับ แล้วไม่ทราบว่าที่วัดนี่พระอาจารย์แต่ละท่านสักเองเป่าเองเลยหรือไม่ หรือว่ามีครูสักด้วยแล้วมาเป่าอีกทีครับ ขอบพระคุณมากครับ :054:

พระอาจารย์ท่านเป่าเองครับ แต่ทุกรูปจะย้ำว่า ให้ขึ้นไปกราบหลวงพ่อเปิ่นบนกุฎิใหญ่ บอกกล่าว ว่าเราเป็นศิษย์มาสักยันต์สำนักท่านอีกครั้ง

หลายๆท่านก็ให้หลวงพ่อสำอางค์ เป่าให้อีกที 

แล้วแต่สะดวกครับ

ยืนยันว่าการสัก อยู่ที่แรงครู ครับ  ยอมมอบตัวเป็นศิษย์แล้วน้อมรับลายยันต์และข้อปฎิบัติไปทำตามก็ขลังครับ

ให้พระอาจารย์ท่านสักไปภาวนาไปทุกลมหายใจ ถ้าผู้ัรับไม่ถือคำครูก็คงไม่สัมฤทธิ์ผล  ก่อนจะถามถึงพระอาจารย์ในทำนองว่าท่านขลังไหม

ลองถามใจเราเองว่า เรารับมาปฎิบัืิติได้หรือเปล่า ควบคู่กับไปด้วยนะครับ  ถ้าตั้งใจไว้แบบนั้นอยู่แล้ว ก็อนุโมทนาดีใจด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 ม.ค. 2552, 10:48:11 »
ก็เหมือนกันแหละครับ ลองคิดในอีกแบบดูครับ

เช่นการ ปลุกเสกพระเครื่อง ครับ โรงงานปั้มพระมาให้ปลุกเสก

ถ้าผู้ปลุกเสกนั้น ตั้งมั่นดี ดำรงในศิลในธรรม ก็จะออกมาดีครับ

สำหรับผม ใครสักไม่สำคัญ สำคัญที่ ใครเสก  :062:

ตามสูตรการลงยันต์โบราณเขาก็ว่าไว้อย่าที่คุณเข้าใจหล่ะครับ แต่ปัจจุบันเห็นหลายๆที่ตอนลงภาพลงยันต์อาจารย์ก็คุยกับลูกศิษย์เป็นปกติ จะกำหนดสมาธิเฉพาะตอนเสกครับ อันนี้ไม่ได้ปรามาทครูนะครับท่านอาจจะภาวนาไว้แล้วในใจขณะที่กำลังลงลายเส้นเลขยันต์ อยากทราบลองถามพระอาจารย์ด้วยความเคารพสิครับว่าทำแบบที่คุณเข้าใจมาหรือไม่

สวนผมไม่กล้าถามครับเพราะก่อนจะยกหลังให้ครูผมเชื่อมั่นแล้วว่าต้องดีไม่ว่าท่านจะทำอย่างไร พระอาจารย์ท่านหนึ่งสอนว่าก่อนจะยกหลังหรือฝากตัวเป็นศิษย์กับใครให้ไปรู้จักท่านก่อนไปพูดคุยไปดูปฏิปทาท่านก่อน อาจจะใช้คำไม่ถูกแต่ในความเข้าใจคือไปดูว่าท่านเป็นคนอย่างไรรู้ธรรมะมากแค่ไหนท่านสักท่านเสกให้เราท่านหวังอะไรหรือท่านแฝงคำสอนอะไรไว้ เพราะสมัยนี้สื่อมันปรุงแต่งให้คนหลงได้ง่าย หลวงพี่บอกว่าเป็นครูบาอาจารย์ ไปสักให้เขาเขาเจ็บเป็นกรรมนะ เราน่ะดีแค่ไหน ไปทำเขาเจ็บฟรีแต่ก็เอาตัวไม่รอด หมายถึงว่าถ้าพระอาจารย์ยังไม่เข้าใจธรรมะพอ ไม่มีจิตระลึกถึงนิพพานเป็นที่ตั้งสักไปก็เท่านั้นไม่มีความหมายไปทำคนเขาเจ็บฟรี ผมพูดกว้างๆนะไม่ได้จะให้ไปจับผิดพระอาจารย์กัน แต่ให้ใช้ปัญญาพิจาณาว่าท่านใดเป็นพระสุปฏิปันโนแล้วก็ยกหลังให้ท่านได้เลยและลบความสงสัยเรื่องปลุกเสกเลขยันต์ออกเสียนะครับ

ยึดมั่นไตรลักษณ์ ภาวนาพุทโธ แล้วจะเห็นเองครับ

หลายๆท่านคงมีความรูสึกเหมือนกับผมก่อนที่จะสู่จุดหันเหในครั้งหนึ่งของชีวิตลูกผู้ชาย หันหน้าเข้าสู่วัด หันแผ่นหลังมอบให้พระอาจารย์เพื่อสักยันต์คุ้มครองตนตามแบบชายไทยในอดีต

ผมเคยสักลายแบบยากูซ่ามาก่อน ก็มีความคิดว่าทำไมถึงให้ช่างเขาสักลายยันต์ เอาแบบสวยๆเลยสมดังใจปราถนาทุกอย่างเลยแล้วไปให้พระลงคาถาเป่าให้ไม่ได้ มันก็เหมือนกับการที่วัดไปจ้างโรงงานผลิตวัตถุมงคลแล้วเอาไปเสกยังทำให้ขลังได้เลย

มาถึงวันนี้หลังจากได้ศึกษาตามบอร์ดต่างๆโดยเฉพาะเว๊ปบางพระ และบอร์ดสักเสก เลขยันต์
 ทำให้รู้ว่าในการสักยันต์หรือสักอักขระสักตัวนั้นจิตผู้สักจะต้องเรียกสูตรไปด้วย ซึ่งจะกระทำได้โดยผู้ที่ศึกษาและผ่านการครอบเป็นครูสักแล้วเท่านั้น ส่วนช่างสักลายก็ทำให้แค่สักลายให้เหมือนกับต้นแบบที่ลูกค้าต้องการ ทำให้สวยถูกใจลูกค้า จิตก็จะกำหนดอยู่ที่ ตรงๆ โค้งๆ ขึ้นลง หัวกลมๆ หัวแหลมๆ ฯลฯ  พูดคุยกับลูกค้าสองแง่สองงามตลกโปกฮากันไปให้ลูกค้าลืมความเจ็บก็แค่นั้น สรุปจบลงด้วยลวดลายที่สวยสมใจลูกค้ากันไป ซึ่งต่างจากการที่ได้รับการสักจากผู้ที่รับครอบครูสักมาแล้วอย่างสิ้นเชิง

ส่วนสักเสร็จแล้วพระอาจารย์หรือครูที่สักก็จะเป่าครอบให้ หรือจะให้พระอาจารย์อีกท่านเป่าครอบให้อีกครั้งก็ได้เพื่อเพิ่มความขลัง ซึ่งศิษย์ที่สักที่วัดบางพระทุกคนไร้กังวลได้ หลังจากที่ท่านสักให้เสร็จแล้ว พระอาจารย์ทุกท่านก็จะยึดเอาบารมีหลวงพ่อเปิ่นเป็นที่ตั้งเป่ากำกับให้ทุกคนครับ